ประกาศเรื่อง Company Visit (แก้ไขครั้งที่ 1)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Thai VI Mod
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

ประกาศเรื่อง Company Visit (แก้ไขครั้งที่ 1)

โพสต์ที่ 1

ประกาศเรื่อง Company Visit

เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น
ในการประสานงานจัดกิจกรรม Company Visit ของเว็ป ThaiVI ครั้งที่ผ่านมา กับบริษัทโฮมโปร มีปัญหาเกิดขึ้น คือ มีผู้ที่จองสิทธิ์ไว้ 30 ท่าน แต่มีผู้ไปจริงเพียงแค่ 17 ท่าน

ผลที่จะตามมา
จะทำให้เว็ปเสียชื่อเสียง ในครั้งต่อไปหากติดต่อขอไป Company Visit โดยใช้ชือ ThaiVI ทางบริษัทอาจจะ มองในแง่ลบได้ว่า ให้จำนวนเยอะก็มากันไม่ครบ

ปัญหาที่ต้องแก้
1. มีสมาชิกบางท่านลืมวัน Company Visit เนื่องจากเป็นเวลานานตั้งแต่ครั้งจองจนถึงวันไปจริง
2. สมาชิกบางท่านลงชื่อจองไว้โดยคิดว่า ไปไม่ได้ก็แค่เสียสิทธิ์ครั้งนั้น ซึ่งทำให้สมาชิกท่านอื่นพลาดโอกาสไปอย่างน่าเสียดาย

แนวทางการแก้ไข (ตัวอย่างเช่น TRC วันที่ 12 เวลา 14.00)
1. ทางทีมผู้ดูแลเว็ปจะตั้งกระทู้เพื่อยืนยันการไปเยี่ยมชมบริษัทก่อนวันเยี่ยมชมจริง 5 วัน (วันที่ 7)
2. ผู้ที่ได้รับสิทธิ์จะต้องยืนยันการไปเยี่ยมชมในกระทู้ดังกล่าว อย่างน้อย 2 วันก่อนวันจริง (วันที่ 10 เวลา 23.59 น.)
3. ถ้าท่านสมาชิกที่ลงชื่อไว้ไม่ยืนยันการใช้สิทธิ์ จะถือว่าสละสิทธิ์ และให้สิทธิ์กับท่านที่ลงชื่อสำรองไว้ โดยรายชื่อสำรองที่ได้รับสิทธิ์จะต้อง Confirm ในกระทู้ก่อนวันจริง 1 วัน (วันที่ 11 เวลา 23.59 น.)
4. หากท่านสมาชิกท่านใดได้รับสิทธิ์ แต่ติดภาระกิจเร่งด่วนจริงๆในวันดังกล่าว จะต้องแจ้งในกระทู้อย่างน้อย 12 ชม. เพื่อให้สมาชิกในเว็ปที่ว่างมีโอกาสที่จะไปแทนได้ โดยให้คนที่จะไปแทนมาตอบในกระทู้ดังกล่าวด้วย เพื่อป้องกันไม่ให้จำนวนคนที่ไปเกิน (ก่อนวันที่ 12 เวลา 02.00 น.)
5. สมาชิกผู้มีสิทธิ์ที่ไม่กระทำการตามข้อ 4 ระวางโทษไม่มีสิทธิ์ในการจอง Company Visit เป็นเวลา 2 เดือน นับตามวันที่จัด

เพิ่มเติม
- หากสมาชิกที่มีสิทธิ์ ติดปัญหาด่วนจริงๆ จนไม่สามารถแจ้งสละสิทธฺ์ในกระทู้ได้ทัน อนุญาติให้หาคนอื่นไปแทนได้เพื่อจะไม่โดนโทษในครั้งต่อไป
ภาพประจำตัวสมาชิก
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 2

8) แหะ แหะ เห็นด้วยครับ :wink:
artvr4
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

เห็นด้วยครับ

ตอนhomepro  ดูคนน้อยไปเหมือนกัน
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
Luty97
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 4

รับทราบและขอบคุณพี่ๆ ที่ช่วยสร้างสรรเวปให้ดียิ่งๆขึ้นไปครับ...

ขอคารวะ  :bow:  :bow:  :bow:
หลักของความสมดุล
alexx

โพสต์ที่ 5

รับทราบครับ :lol:
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

น้อมรับครับ

แต่อยากเสนอเพิ่มว่า  โทษปรับเว้น company visit 1 ครั้ง น้อยไปครับ.....แต่ก็แล้วแต่จะพิจารณา
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 7

กาละมัง wrote:
น้อมรับครับ

แต่อยากเสนอเพิ่มว่า  โทษปรับเว้น company visit 1 ครั้ง น้อยไปครับ.....แต่ก็แล้วแต่จะพิจารณา
เห็นด้วยครับ  ถ้าไม่ไปแล้วไม่แจ้ง ทำให้สมาชิกท่านอื่นเสียสิทธิ น่าจะปรับสัก 5-6 ครั้งของสิทธิการจอง company visit  ครั้งต่อไปน่าจะดูขลังกว่านะครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 8

[quote="กาละมัง"]น้อมรับครับ

แต่อยากเสนอเพิ่มว่า
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Little Boy

โพสต์ที่ 9

เวลาปรับ ปรับยังไงอ่ะครับ ยกเว้นการวิสิท 3 ครั้ง เช่น ผมต้องลงชื่อจอง วิสิท 3 บริษัทฯ แต่เป็นอันรู้กันว่าผมโดนแบน สิทธิการจองของผม ก็จะถูกโอนไปให้คนที่เป็นสำรองแทน ทั้ง  3 ครั้งใช่เปล่าครับ? ครั้งที่ 4 ก็ได้ไปจริงๆ

ทีนี้ถ้าช่วงนั้นมีบริษัทอื่นๆ ที่เว็ปติดต่อมามากมายให้ไปวิสิท แต่คนที่โดนแบนไม่ได้สนใจไปวิสิทบริษัทฯ นั้นจริงๆ ก็ไปจองเล่นๆ เพื่อให้พ้นโทษก็ได้สิ

ผมว่าคนที่ติดแบ็คลิส เวลาจองครั้งต่อไปต้องโอนเงินมัดจำดีกว่าซัก 500 หรือพันนึง แล้วจ่ายคืนให้หน้างาน ถ้าไม่มายึดเป็นค่าเหนื่อยทีมงาน จะได้ไม่ต้องจองแบบขอไปที ส่วนคนที่ไม่ติดแบ็คลิส ก็เหมือนเดิมครับ จองธรรมดา ไม่ต้องมัดจำอะไร
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
tatandchin

โพสต์ที่ 10

Little Boy เขียน: ผมว่าคนที่ติดแบ็คลิส เวลาจองครั้งต่อไปต้องโอนเงินมัดจำดีกว่าซัก 500 หรือพันนึง แล้วจ่ายคืนให้หน้างาน ถ้าไม่มายึดเป็นค่าเหนื่อยทีมงาน จะได้ไม่ต้องจองแบบขอไปที ส่วนคนที่ไม่ติดแบ็คลิส ก็เหมือนเดิมครับ จองธรรมดา ไม่ต้องมัดจำอะไร
เห็นด้วยครับ
sattaya

โพสต์ที่ 11

[quote="yoyo"][quote="กาละมัง"]น้อมรับครับ

แต่อยากเสนอเพิ่มว่า
สติมา ปัญญาเกิด
BHT

โพสต์ที่ 12

คราว bol ผมออกจากบ้านแล้ว แต่รอแท็กซี่เป็นชั่วโมง ไม่มีว่างเลย ก็ตัดสินใจไม่ไปซะงั้น เพราะไกลจากบ้านพอควร ก็ผิดพลาดที่ไม่ได้โทรไปแจ้งใคร

คิดว่าน่าจะดูสาเหตุด้วยครับ ว่าเพราะอะไร แต่ก็เห็นด้วยกับคนที่ลงชื่อแล้วถึงเวลาไม่มา ก็ควรโดนลงโทษ เพราะทำให้เสียสิทธิ์คนอื่นที่อยากไปแล้วต้องพลาด
BHT

โพสต์ที่ 13

อีกเรื่องที่นึกออก ถ้าเกิดวันนั้นไปได้ แต่วันก่อนยืนยัน ไม่สามารถเข้าเน็ตได้ เพราะงานเยอะ ไม่มีเวลา หรือตอนจะเปิดเว็บ เกิดเว็บเดี้ยงเข้าไม่ได้ขึ้นมา ทำงัยดีครับ
setmaker

โพสต์ที่ 14

BHT เขียน:อีกเรื่องที่นึกออก ถ้าเกิดวันนั้นไปได้ แต่วันก่อนยืนยัน ไม่สามารถเข้าเน็ตได้ เพราะงานเยอะ ไม่มีเวลา หรือตอนจะเปิดเว็บ เกิดเว็บเดี้ยงเข้าไม่ได้ขึ้นมา ทำงัยดีครับ
ถ้างานเยอะจัด จนหา "หนทาง" มาโพส confirm ไม่ได้
ก็คงต้องเสียสละให้คนอื่นไป
แล้วก็ไม่ต้องคิดไรต่อให้มากมาย ครับ

ส่วนถ้าเน็ตเดี้ยง โอกาสคงจะน้อยนะที่จะเดี้ยงติดๆ กันหลายๆ วัน
เพราะเขาก็มีเวลาให้โพสอยู่หลายวัน
pa_chit

โพสต์ที่ 15

ชัดเจนดีมากครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่ง
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 16

เรื่องให้โอนเงินมา กลัวจะมีปัญหาเรื่องภาษีหน่ะครับ เลยไม่อยากให้ทำอย่างนั้นกัน

ส่วนเรื่องที่ว่าลงโทษนั้น ต้องลองปรึกษากันครับว่าจะเป็นกี่ครั้ง
วิธีการปรับก็คือ เหมือนโทษ ban ของนักฟุตบอลเลยครับ ห้ามลงทะเบียนจอง
แต่จะได้ประโยชน์ไปถ้าแมตช์ที่โดนนั้นนักบอลคนนั้นไม่สนใจอยู่แล้ว

เอาเป็นว่าลองหนึ่งครั้งก่อนละกันครับ ถ้ายังมีปัญหาอยู่เราค่อยมาเพิ่มจำนวนกัน
จริงๆ ไม่อยากให้มีปรับเลย อยากให้อยู่กันอย่างเห็นอกเห็นใจมากกว่าครับ
_________
แผ่วเบา

โพสต์ที่ 17

ขอปรบมือให้ทีมงานครับ

:cool:  :cool:  :cool:
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณทีมงานทุกท่านคับ
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 19

ไม่เคยไป visit ที่ไหน แต่ก็เห็นด้วยกับข้อเสนอ

ไม่มีข้ออ้างครับ ว่าไม่มีเวลามา post บอก  :twisted:

ของแบบนี้มันอยู่ที่ความรับผิดชอบ และจิตสำนึก

เหมือนเวลามาสาย แล้วอ้างว่ารถติด เลิกเถอะครับ  :twisted:  :twisted:
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
จิวยี่

โพสต์ที่ 20

เห็นด้วยกับเรื่อง โอนเงินมัดจำ ครับ
แต่อยากให้ใช้แบบ ทุกคนต้องโอนมัดจำ ยกเว้นท่านที่เคยจองแล้วไปวิสิทจริงๆ

ส่วนเรื่องแบน เอาแบบบอลก็ดีครับ โทษเบาก็แบนนัดเดียว หนักก็สามนัด แล้วแต่กรณี หรือความเสียหายคับ
jidapa

company visit

โพสต์ที่ 21

โอนมัดจำดีที่สุดค่ะ  ของสมาคมนักลงทุนที่จัดก็มีปัญหา แบบนี้ ในที่สุดก็แก้ปัญหาด้วยการโอนเงินมัดจำ ทุกคนที่สมัครและได้รับค้ดเลือกให้ไปต้องโอนเงินมัดจำก่อน และมีกำหนดเวลาโอนเงินมัดจำ และ fax ใบโอนให้ทราบใครไม่โอนในกำหนดก็ตัดสิทธิ์ไป  ผู้ที่ไปจะได้รับเงินคืนที่ลงทะเบียน
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 22

เสนอเปลี่ยนใหม่ครับ .. จากแบนเป็นครั้ง เอาเป็นแบนเป็นเวลาดีกว่า ...
แบบว่าห้าม visit 2 เดือนไรงี้
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 23

แนะนำว่า ให้เป็นคะแนนความประพฤติ

ถ้าไม่มา 1 ครั้ง แล้วไม่แจ้งตามกฎ -1 คะแนน แบน com visit 2 เดือน
ถ้าไม่มา 2 ครั้งติดต่อกัน แล้วไม่แจ้งตามกฎ -2 คะแนน แบน com visit 4 เดือน
ถ้าไม่มา 3 ครั้งติดต่อกัน แล้วไม่แจ้งตามกฎ แบน user นั้นๆจาก com visit

ถ้ามีคะแนนติดลบอยู่ จะบวกคะแนนได้ เมือจองและมา com visit 2 ครั้งต่อเนี่องกันครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 24

ใช้วิธีประมาณดิ

จะไป 30 ก็รับจอง 30 + X

X อาจจะเป็น 10% - 20 %

จะไปกัน 30 ก็รับจอง 30 + 3 หรือ 30 + 6 เป็นต้น

หากมีคนติดธุระ ก็ยังมีคนมา ทำให้คึกคัก คนจัดก็เต็มที่

การจอง 30 แล้วคาดหวังว่าคนจะมา 30 ผมว่า น่าจะไม่ work นะครับ

แต่ถ้าค่า X มากเกินไป เราก็ต้องยอมรับ บางครั้งไปมากกว่า ที่เตรียมการไว้ ซึ่ง ผมคิดว่าไม่มีปัญหาครับ

เช่น บอกว่าไปกัน 30 แต่จริงๆไปกัน 35 ผมคิดว่า บริษัทที่รับ company visit รับมือได้ครับ

.................................................................................

อีกวิธีหนึ่ง คือ ถ้าจะจัดไป 30 ให้รับจอง 60

โดย สามวันก่อนไป visit จะมีทีมงานโทรไปคอนเฟิมร์

การจอง ต้องจอง ผ่านหน้าเว็บ และ pm ชื่อจริง นามสกุล จริง พร้อมเบอร์โทร

การโทรคอนเฟิมร์ หากรับปากแล้วไม่มาก็ ทำ black list ไปครับ บทลงโทษ อะไรก็ว่ามา

การโทรคอนเฟิมร์ ก็สลับกันได้ครับ ไม่ต้องให้ใครคนใดคนหนึ่งรับผิดชอบ

เช่น บริษัท A นาย ก รับเรื่องคอนเฟิมร์ไป บริษัท B นาย ข รับเรื่องคอนเฟิมร์ไปครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 25

ทำไมต้องโทรคอนเฟิมร์ คำตอบ คือคนที่เข้าเว็บ ไม่ได้เข้าทุกวันมีเยอะครับ

พอเข้ามาแล้ว เห็นให้ลงชื่อก็ลงไว้ก่อนครับ กลัวเสียสิทธิ์

และแล้วก็ ไม่ได้เข้ามาอ่าน แล้วก็ลืมไปเลยครับ

เพราะฉะนั้น เวลาจะไป 30 ก็ให้จองมา 60 ครับ

หลังจากโทรคอนเฟิมร์แล้ว ก็เอาชื่อที่คอนเฟิมร์แล้วมาประกาศครับ ว่าใครได้ไปบ้าง

ประกาศรายชื่อ 30 คนที่ได้ไป ถ้าอยากเพื่อค่า X ในวันจริง ก็อาจจะประกาศ 33 รายชื่อที่ได้ไปครับ

..........................................................

และตอนไปติดต่อ บริษัท ก็บริหารความคาดหวังซักหน่อย คือ ติดต่อไป เป็นตัวเลขเป็นช่วงครับ เช่น จะไปกัน 25-30 คน หรือ 30-35 คน เป็นต้น

เนื่องจากวันจริงอาจจะมีคนติดธุระกิจ กระทันหัน
Buchi

โพสต์ที่ 26

รับทราบครับ   :D
ส.มั่งคั่ง

โพสต์ที่ 27

จิวยี่ เขียน:เห็นด้วยกับเรื่อง โอนเงินมัดจำ ครับ
แต่อยากให้ใช้แบบ ทุกคนต้องโอนมัดจำ ยกเว้นท่านที่เคยจองแล้วไปวิสิทจริงๆ

ส่วนเรื่องแบน เอาแบบบอลก็ดีครับ โทษเบาก็แบนนัดเดียว หนักก็สามนัด แล้วแต่กรณี หรือความเสียหายคับ
ส.มั่งคั่ง

โพสต์ที่ 28

[quote="dino"]8) แหะ แหะ เห็นด้วยครับ :wink:[/quote]
harn

โพสต์ที่ 29

เห็นว่า ควรโอนเงินมัดจำครับ ตั้งไว้สักพันบาทก้อได้
ถ้าไปตามที่จองไว้ ก้อเก็บมัดจำไว้ใช้กับการจองวิสิทครั้งต่อไป
ถ้าแจ้งยกเลิกในเวปก่อน 3 วัน ไม่ปรับมัดจำ
แจ้งยกเลิก 1-3 วันปรับครึ่งหนึ่ง
ถ้าช้ากว่านั้นหรือไม่ไป ก้อริบมัดจำเข้ากองกลาง
เงินมัดจำให้มีอายุใช้จองได้สักปี พอครบปีก้อโอนเข้ากองกลางเหมือนกัน

ผมเคยไปร่วมวิสิทครั้งหนึ่ง ทีมงานทำงานกันดีมาก และมีค่าใช้จ่ายส่วนรวม เช่นของที่ระลึก  ผมอยากมีส่วนร่วมแชร์กองกลาง แต่ก้อไม่รู้จะพูดกับใครดี
กาละมัง

โพสต์ที่ 30

วันนี้อ่านเกี่ยวกับ  company visit ของ TAPAC  ซึ่งแจ้งว่า เขารับได้ 25 คน ขณะที่มีคนขอร่วม 40 กว่าคน (ไม่มีผมนะครับ)  ผมมีความเห็นและอยากเสนอดังนี้ครับ

1.  อยากให้เสนอบริษัทที่จะไปเยี่ยมให้รับให้ได้มากที่สุด เพื่อให้ผู้ที่สนใจได้ร่วมมากที่สุด  ทั้งนี้ต้องพยายามสร้างภาระให้บริษัทเขาน้อยที่สุด เช่นกัน  เช่นอาจขอเพียงน้ำเท่านั้น  เพราะว่า ที่เราต้องการ คือ ข้อมูลมากกว่าอาหารการกิน เป็นต้น

2.  มีการสรุปข้อมูล หลัง company visit ที่มีประโยชน์โดยสังเขปขึ้น web ร้อยคนร้อยหุ้น ด้วยครับ

ผมเห็นว่า พวกเราเป็นนักลงทุนอาชีพ  การให้ความสำคัญกับการเข้าถึง  และข้อมูลที่เท่าเทียมกัน เป็น เรื่องที่สำคัญมาก
โพสต์โพสต์