ช่วยด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
RONNAPUM
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ย้ายคำถามจากห้องมือใหม่มาห้องนี้บ้างดีกว่าเพื่อจะมีพี่ๆ ที่ใจดีช่วยตอบหน่อย  ผมอยากทราบความหมายของ Expected Return,
Weight of Equity , Cost of Equity , Cost of debt  รบกวน พี่ผู้มีความรู้ทุกท่านช่วยอธิบายหน่อยครับ   หรือไม่ก็แนะนำหนังสือให้ไปอ่านก็ได้ครับ :?:  :?:
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
Mr. Boo
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 2

อันนี้พอไหวมั๊ยครับ

http://www.investopedia.com/Default.aspx?viewed=1
Rabbit VS. Turtle
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ดูหนังสือ คัมภีร์หุ้นครับ
น่าจะเป็นหนังสือเริ่มต้นที่ดี
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

ตอบแบบสั้นๆ ย่อๆ แล้วกันครับ ในรายละเอียดต้องไปหาอ่านเพิ่มเติมเอง

expected return คืออัตราผลตอบแทนของการลงทุนที่ไม่ว่าเป็นการลงทุนอะไรต้องตั้งเป้าหมายไว้ก่อน เช่นจะต้องได้ return on investment กี่เปอร์เซนต์ต่อปีเป็นต้น

Weight of equity ไม่เคยใช้แฮะ เคยแต่ weighted average cost of capital (WACC) ซึ่งเป็นต้นทุนที่เฉลี่ยน้ำหนักระหว่าง cost of equity และสัดส่วนของผู้ถือหุ้นกับ cost of debt และสัดส่วนของหนี้สิน เป็นตัวที่หาได้ยากตัวหนึ่งเลยทีเดียว หากต้องหาเอง

cost of equity คือต้นทุนทางการเงินที่ได้จากการนำเงินลงทุนส่วนของผู้ถือหุ้นไปใช้ ถ้าเทียบกับคนทั่วไป สมมติว่าผมจะเปิดร้านขายของต้องเอาเงินตัวเองลง cost of equity ก็เหมือนค่าเสียโอกาสที่จะนำเงินนั้นไปฝากธนาคารเพื่อให้ได้ผลตอบแทนกลับมา และอย่าลืมว่าการลงทุนมีความเสี่ยงจึงจำเป็นต้องเพิ่มต้นทุนนั้นตามความเสี่ยงของธุรกิจที่ลงทุนด้วย เช่นถ้าผมเอาไปลงทุนเปิดร้านโชว์ห่วยกับเปิดร้านเหล้า ร้านโชว์ห่วยที่เสี่ยงน้อยกว่าจะมี cost of equity ต่ำกว่าร้านเหล้าครับ (สมมติแล้วกัน ไม่รู้เปิดร้านเหล้าเสียงกว่าจริงมั้ยเพราะไม่เคยเปิด เคยแต่ไปอุดหนุนคับ  :wink:)

cost of debt อันนี้ง่ายกว่าก้อคืออัตราดอกเบี้ยที่ต้องจ่ายจากการที่เรายืมเงินคนอื่นมานั่นเอง ถ้าเป็นคนธรรมดาก็เต็มๆ ตามอัตราดอกเบี้ย แต่ถ้าเป็นบริษัทจะมีส่วนลดจากอัตราดอกเบี้ยที่เกิดจากการเสียภาษี เพราะดอกเบี้ยจ่ายทำให้กำไรสุทธิลดลง ดังนั้นเสียภาษีน้อยลงด้วยครับ

คร่าวๆ พอเป็นแนวครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
RONNAPUM
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

[quote="ayethebing"]ตอบแบบสั้นๆ ย่อๆ แล้วกันครับ ในรายละเอียดต้องไปหาอ่านเพิ่มเติมเอง

expected return คืออัตราผลตอบแทนของการลงทุนที่ไม่ว่าเป็นการลงทุนอะไรต้องตั้งเป้าหมายไว้ก่อน เช่นจะต้องได้ return on investment กี่เปอร์เซนต์ต่อปีเป็นต้น

Weight of equity ไม่เคยใช้แฮะ เคยแต่ weighted average cost of capital (WACC) ซึ่งเป็นต้นทุนที่เฉลี่ยน้ำหนักระหว่าง cost of equity และสัดส่วนของผู้ถือหุ้นกับ cost of debt และสัดส่วนของหนี้สิน เป็นตัวที่หาได้ยากตัวหนึ่งเลยทีเดียว หากต้องหาเอง

cost of equity คือต้นทุนทางการเงินที่ได้จากการนำเงินลงทุนส่วนของผู้ถือหุ้นไปใช้ ถ้าเทียบกับคนทั่วไป สมมติว่าผมจะเปิดร้านขายของต้องเอาเงินตัวเองลง cost of equity ก็เหมือนค่าเสียโอกาสที่จะนำเงินนั้นไปฝากธนาคารเพื่อให้ได้ผลตอบแทนกลับมา และอย่าลืมว่าการลงทุนมีความเสี่ยงจึงจำเป็นต้องเพิ่มต้นทุนนั้นตามความเสี่ยงของธุรกิจที่ลงทุนด้วย เช่นถ้าผมเอาไปลงทุนเปิดร้านโชว์ห่วยกับเปิดร้านเหล้า ร้านโชว์ห่วยที่เสี่ยงน้อยกว่าจะมี cost of equity ต่ำกว่าร้านเหล้าครับ (สมมติแล้วกัน ไม่รู้เปิดร้านเหล้าเสียงกว่าจริงมั้ยเพราะไม่เคยเปิด เคยแต่ไปอุดหนุนคับ
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
โพสต์โพสต์