มีเรื่องข้องใจครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
heng1234
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 1

:roll: 1. สมมุติว่าหุ้นที่ซื้อมีราคาเปลี่ยนแปลงมากกว่าเงินปันผลของหุ้นนั้น สมมุติว่าปันผลปีละ 1 ครั้ง แต่น้อยกว่าราคาหุ้นที่เปลี่ยนแปลง ถ้าอย่างนั้นเราเล่นหุ้นนี้ปีละ 1 ครั้ง(หรืออาจจะมากกว่า หลายรอบ ) แล้วสมารถทำกำไรได้มากกว่าเงินปันผลที่บริษัทจะจ่ายมาให้ :?: อย่างนี้เราทำเหมือนกับการซื้อมาขายไปไม่ดีกว่าหรือครับ
2. ถ้าเราต้องการซื้อหุ้น สมมุติว่า se-ed ,wgอย่างนี้แล้วมาร์ก็บอกว่าสภาพคล่องน้อยสนใจหรอ คือถ้าจะซื้อก็ไม่ห้ามไม่ว่าอะไร แล้สเราจะตัดสินใจยังไงดี
3. อย่างนี้หรือเปล่าครับที่เรียกว่า แมงเม่า
4. การเล่นที่เหมาะสม คือแบ่งพอร์ตเป็นสองส่วนคือ ถือยาว และเก็งกำไรถูกไหมครับ
:?: 8) รบกวนพี่ๆมาให้คำแนะนำด้วยนะครับ
heng1234
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 2

แล้วยังงี้ถ้ามี VI เยอะๆๆๆ แล้ว บล.ที่กินค่าคอม จะมิจนแย่หรือครับ การซื้อขายหลายรอบหมายถึงรายได้ของเขาใช่ไหมครับ แซวเล่นนะครับ ไม่ได้มีความหมายอะไร :lol: :!:
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 169

Post no. 3

ถูกแล้วครับมาร์ถึงไม่ชอบให้เราซื้อหุ้นไม่มีสภาพคล่องไงครับ
เค้าไม่มีกินผมไม่สน ขอให้ผมมีกินก็พอ 555

การเล่นรอบนั้นถ้าทำได้ถูกต้องทุกรอบนั้นก็คงรวยเละไปแล้ว
ถูกแล้วที่หุ้นมีการขึ้นลงมากกว่าเงินปันผล แต่การจะทำให้ได้อย่างนั้นไม่ใช่เรื่องง่ายเลย คงต้องฝึกวิชามามากพอสมควร
สำหรับมือใหม่เน้นหุ้นลงทุนราคาไม่หวือหวา กำไรสม่ำเสมอจะดีกว่านะครับ
อย่าไปมองว่าทำกำไรหลายๆรอบได้มากกว่า
ทุกวันนี้ผมมองแค่ลงทุนแล้วได้ผลตอบแทนมากกว่าฝากธนาคารก็เยี่ยมแล้วครับ
ตลาดหุ้นไม่ใช่ที่เหมาะกับคนที่หวังจะรวยทางลัด
แต่เหมาะกับคนที่หวังจะค่อยสะสมไปเรื่อยๆ จนตัวเองรวย
การเล่นหุ้นลงทุนก็ไม่ใช่ว่าผลตอบแทนจะต่ำซะทีเดียว ยิ่งถ้าเราเลือกหุ้นได้ถูกตัว
ซื้อที่ราคาต่ำกว่าที่ควรจะเป็น ไม่ต้องไปไล่ราคากับเค้า เดี๋ยวมันก็ค่อยขึ้นไปเอง

เมื่อวานผมลองคำนวณผลตอบแทนของการลงทุนของผมเอง
ผมเริ่มซื้อหุ้นตัวแรกต้นเดือน 12 ส่วนที่เหลือก็ค่อยๆ ทยอยซื้อมาเรื่อยๆ
เวลา 6 เดือน port ผมให้ผลตอบแทน 13.99 ผลปันผลแล้ว
แทบจะไม่มีการซื้อขายเล่นรอบเลย
ผมว่ามันก็ไม่เลวนะ
genie
ผู้ติดตาม: 1

Post no. 4

และในวันนี้ดาวเด่นดวงใหม่ก็ได้ถือกำเนิขึ้นมาแล้ว :idea: :idea: :idea: :idea: :idea:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

Post no. 5

คุณhengครับ

1 หุ้นที่ดีอาจมีราคาสูงขึ้นกว่าเงินปันผลที่จ่ายในช่วงปันผลมากครับ หุ้นที่ดีจะมีเงินสดเหลือจากการลงทุนเพิ่มจึงจ่ายปันผล ทำให้เกิดมูลค่าเพิ่ม แต่หากราคาขยับขึ้นลงก็เพราะเกิดจากบางเวลาถูกนำมาเก็งกำไร ถ้าคุณไปคอยเดินเข้าถอยออกคุณจะเสียเวลาและค่าคอมมากเอาการ
2 สภาพคล่องในการซื้อขายไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับมูลค่าที่แท้จริงของหุ้น และไม่เกี่ยวข้องกับมาร์เก็ตติ้ง เป็นเรื่องที่เราค้นพบมูลค่าและเงินของเรา VIไม่ยอมให้ใครมาชี้นำหรอกครับ
3 คอยดูตอนจบของรอบนี้คุณจะได้พบพวกเขาอย่างแน่นอน
4 อันนี้ขึ้นอยู่กับความต้องการของคุณ คนอื่นอาจทำหรือไม่ก็ได้

ขอให้คุณพบความเป็นตัวของตัวเองเร็วๆนะครับ
ล็อคหัวข้อ