ให้พรีเมียมผู้บริหารกันมั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
BHT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ให้พรีเมียมผู้บริหารกันมั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้าสองบริษัทเหมือนกันทั้งแง่ธุรกิจและตัวเลขฐานะการเงิน ผลประกอบการ ต่างที่ผู้บริหาร บริษัทที่ผู้บริหารเก่งและมีธรรมาภิบาลดี ฝ่าย ir เอาใจใส่ จะให้ pe หรือราคาสูงกว่าอีกบริษัทนึงมั้ยครับ
MindTrick

โพสต์ที่ 2

ให้ครับ ผ๔้นำ นี่ตัวสำคัญเลยนะผมว่า ถ้าได้คุยก่อนซื้อหุ้น จะดีมาก
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
ภาพประจำตัวสมาชิก
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 3

ให้มากเลยครับ 4/10

เป็นตัวที่จะวัดได้ว่า บริษัทจะไปในทิศทางไหน โตยังงัย
แต่ต้องมีความซื่อสัตย์นะครับ
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
<< New >>
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 4

I did give krub....

I'm willing to pay more for good manager, because I feel safer to hold it for long time.
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 5

ความเห็นเหมือนข้างต้นครับ

P/E จะเป็นตัวบอกว่าเรายอมที่จะตั้ง MOS ไว้มากน้อยแค่ไหน ถ้าเรามั่นใจในตัวผู้บริหาร และการเจริญเติบโตของกิจการ MOS ก็จะให้ต่ำกว่ากิจการที่เราไม่ค่อยแน่ใจ
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 125

โพสต์ที่ 6

แน่นอนครับ

ประหนึ่งว่าเราซื้อทีมฟุตบอล จะเห็นว่าการซื้อกิจการทีมฟุตบอลนั้น

ทรัพย์สินจริงๆก็คือนักเตะ พวกสนาม สำนักงาน และ อุปกรณ์ มีเงินก็หาซื้อ

ที่ไหนก็ได้ แต่นักบอลฝีเท้าดี ลีลาเด็ด นิสัยดี เข้ากับลูกทีมคนอื่นได้

มีไม่มากครับ มีเงินก็ใช่ว่าจะหาซื้อได้ทั่วไป เช่นเดียวกันกับนักบริหารมือดี

มีคุณธรรม พูดน้อย ทำมาก ผมยอมจ่าย premium ในราคาที่สมเหตุผลครับ
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
BHT

โพสต์ที่ 7

ให้ pe สูงขึ้นอยู่ยอมจ่ายแพง ก็เท่ากับยอมรับผลตอบแทนที่น้อยลงด้วยสิครับ ถ้ายังไม่มองถึงการเติบโตในอนาคต
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 8

ให้แน่นอน ฟันธง!
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
mprandy

โพสต์ที่ 9

BHT เขียน:ให้ pe สูงขึ้นอยู่ยอมจ่ายแพง ก็เท่ากับยอมรับผลตอบแทนที่น้อยลงด้วยสิครับ ถ้ายังไม่มองถึงการเติบโตในอนาคต
ยอมจ่ายแพง ไม่ได้หมายความว่ายอมรับผลตอบแทนน้อยลงเสมอไปหรอกครับ

และจะให้มอง P/E อย่างเดียว โดยไม่มองอนาคตไม่ไหวหรอก (P/E แค่ 2 แต่มองอนาคตมืดมนแบบไม่เห็นทางสว่าง ผมก็ไม่เอาหรอก)

ถ้า P/E 20 แต่รู้ว่า growth rate 40% ต่อปีในช่วง 5 ปีข้างหน้าแน่ ๆ

เทียบกับ P/E 5 แต่ growth rate 10% ต่อปีในช่วงเวลาเดียวกัน

ผมเลือกอย่างแรกนะ

ปัจจัยสำคัญอยู่ที่ growth rate ครับว่าผู้บริหารฝีมือถึงขนาดไหน ถ้าฝีมือดีแน่ ๆ ยอมจ่ายที่ P/E สูง (เพื่อลด MOS ลงครับ)
mprandy

โพสต์ที่ 10

yoyo เขียน:ให้แน่นอน ฟันธง!
ขอโทษจิง ๆ นอกเรื่องนิด อดไม่ได้...

1-900-900-65  8)  แฮ่...
โพสต์โพสต์