Free Cash Flow หาอย่างไร ขอความกรุณาด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
firefox
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Free Cash Flow หาอย่างไร ขอความกรุณาด้วยครับ

โพสต์ที่ 1

ผมขอความกรุณาพี่ๆชาว VI ด้วยครับ คือไม่ทราบว่าผมจะสามารถคำนวนค่า FCF จากงบการเงินได้อย่างไรครับ

ผมได้เข้าไป search แล้ว แต่่ก็อ่านไม่ค่อยเข้าใจครับ
เพราะพี่ๆใช้ตัวย่อที่เป็นภาษาอังกฤษ(คือศึกษามาน้อยครับ)

ผมรู้สึกว่าพี่ chatchai จะให้ความสำคัญกับตัว FCF เป็นพิเศษ
ไม่ทราบว่ามันบอกอะไรให้เราทราบบางครับเกี่ยวกับบลจ.
akekarat
Verified User

โพสต์ที่ 2

การจะหา FCF ได้ ไม่ใช่เรื่องง่ายครับ แต่ก็ไม่ยากจนเกินไป ถ้างบการเงินไม่ซับซ้อนจริง ๆ ลองคำนวณดูจากบริษัทเล็ก ๆ ที่งบการเงินดูง่าย  ๆ อย่าง WG ก็ได้ครับ

สิ่งที่ FCF บอกก็คือ ในแต่ละปี หรือช่วงเวลาที่คำนวณ บริษัทมีเงินสดที่เป็นสภาพคล่องส่วนเกินความจำเป็น (หรือกระแสเงินสดอิสระ) เป็นจำนวนเงินเท่าไหร่ ซึ่งเงินในส่วนนี้ สามารถนำมาลงทุนเพิ่มเติม หรือจะปันผลให้ผู้ถือหุ้นก็ได้ โดยที่จะไม่กระทบต่อสภาพคล่องของการดำเนินกิจการครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
firefox

โพสต์ที่ 3

ผมสามารถดู ที่งบกระแสเงินสด ได้ไหมครับ
แล้วนำมาเปรียบเทียบกัน
stocksindorm
Verified User

โพสต์ที่ 4

FCF=free cash flow(กระแสเงินสดอิสระ)จะยกตัวอย่างfree cash flow to investment =Ebit-tax+d&a-capex-deltaw
=[กำไรก่อนหักดอกเบี้ยและภาษี(EBITหาจากงบกำไรขาดทุน)]-[ภาษีเงินได้]+[ค่าเสื่อมราคาและค่าตัดจำหน่าย]-[ค่าใช้จ่ายโครงการ,เงินลงทุนในสินทรัพย์ถาวร(capital expenditureหาจากงบกระแสเงินสด ตรงกระแสเงินสดจากการลงทุน)]-[การเปลี่ยนแปลงเงินทุนหมุนเวียนที่เพิ่มขึ้น]

;delta w(การเปลี่ยนแปลงเงินทุนหมุนเวียนที่เพิ่มขึ้น)=[(สินทรัพย์หมุนเวียนปลายงวด-หนี้สินหมุนเวียนปลายงวด)-(สินทรัพย์หมุนเวียนต้นงวด-หนี้สินหมุนเวียนต้นงวด)]
Tlk
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 5

ผมเคยเห็นในเวปฝรั่งให้กรอกตัวเลขแล้วมันคำนวนออกมาให้เลยแต่จำไม่ได้ว่าเวปไหน
ไม่รู้ใช้ได้ป่าว
โพสต์โพสต์