หุ้นแบบที่จะถือยาว 5 ปีขึ้นในไทย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
wisit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นแบบที่จะถือยาว 5 ปีขึ้นในไทย

โพสต์ที่ 1

ขอความเห็นหน่อย ครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

ที่ http://www.taladhoon.com/taladhoon/yabb ... hp?board=1 มีคน post เยอะแยะเลย ใน board นี้ก็แนะนำไปแล้ว 1 ตัว
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

[quote="CK"]?

ให้คุณCK แนะนำหุ้นตัวที่ถือมากที่สุดในพอท์ต
มาเป็นตัวอย่าง1ตัว
แบบรักเดียวใจเดียวไม่ขายใน ปีนี้น่ะ
Mon money
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 4

ผมขอตัดหน้าพี่CKครับ ของผมจะถือAPRINTไปตราบชั่วฟ้าดินสลายครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 5

Mon money เขียน:ผมขอตัดหน้าพี่CKครับ ของผมจะถือAPRINTไปตราบชั่วฟ้าดินสลายครับ
ผมก็เชื่อครับ เพราะเดือนหนึ่ง
ร้านนายอินทร์ได้ค่าหนังสือผมพันกว่าบาททุกเดือน
สนับสนุนกิจการ พวกเดียวกันนี่ล่ะ
Mon money

โพสต์ที่ 6

พี่ปรัชญาอยู่หรือครับ นึกว่าผมคนเดียวซะอีก จริงๆผมมีอีกสองสามตัวนะ แต่เอาตัวเดียวตามกติกาจะดีกว่า เดียวGenieมันมาสะกิดอีก
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 7

[quote="Mon money"]

ขออีก2-3ตัว ก็ได้ครับ
การลงทุนเราน่าจะจัดพอท์ตสัก5-7ตัว
ที่เป็นหุ้นตัวนำ และน่าจะมีตัวตามสัก2-3ตัวครับ
Mon money

โพสต์ที่ 8

คือผมมี TRU, TRAF, ASSET, WG อย่างละนิดอย่างละหน่อยนะครับ ที่ผมชอบมากๆคือASSETครับ
CK

โพสต์ที่ 9

พี่ปรัชญาให้บอกหนึ่งตัว ผมแถมเป็นสามทหารเสือเลยครับ

อันดับหนึ่ง METCO
อันดับสอง DVS
อันดับสาม APRINT

เดี๋ยวผู้คุมกฎจะมาว่าชี้นำอีก ขอแถมเหตุผลหน่อยนะครับ

METCO มีผู้บริหาร conservative มาก (ดูเหมือน)ไม่คิดที่จะออกข่าวปั่นหุ้น เวลาให้สัมภาษณ์จะหนักไปทาง defensive พอ analyst ออกมาฟันธงว่า METCO จะโตเท่านั้นเท่านี้ ผู้บริหารก็จะออกมาบอกว่าอาจจะไม่ถึง รายได้ดีขึ้นเล็กน้อย ค่าใช้จ่ายลดลงเล็กน้อย แต่สุดท้ายก็ทำได้ดีทุกปี ผมชอบแนวบริหารแบบนี้ครับ

ราคาขึ้นมาค่อนข้างสูงแล้ว แต่พูดจริงๆที่ราคานี้ผมก็ยังเก็บอยู่เรื่อยๆ ทำให้ทุนเฉลี่ยสูงขึ้นมาบ้าง แต่ก็ค่อนข้างพอใจกับผลงานของเขา กะจะรับปันผลไปเรื่อย

DVS เป็นหุ้นประกันที่ผมเลือก เหตุผลไม่ค่อยเข้าท่าหรอกครับ คือเพื่อนบอกว่ามันดี ดีก็ดีครับ พอซื้อไปเรื่อยๆก็ได้ปันผล หุ้นก็ขึ้นทีละนิดไปเรื่อยๆ เผลอแพล๊บเดียวก็แซง APRINT แล้ว ตอนนี้กะจะหยุดแล้วไปดูประกันตัวอื่นมั่ง พี่ปรัชญาแนะมาครับ วันนี้ก็ได้ไปที่ 250 ร้อยหุ้น ไว้ดูเล่น

APRINT เก็บมาตั้งกะ 20 กว่าตอนต้นปี 2001 ขึ้นไป 30 ไปคุยกับผู้บริหารเขาบอกไม่มีอะไรร๊อก เล่นข่าวมั้ง พื้นฐานยังไม่เปลี่ยน ค่อยๆเก็บไปก็ได้ เลยขายครับ มันวิ่งเลยครับ ไล่เก็บคืนแทบไม่ทัน

หลังๆเห็น 90 มันออกจะแพงเลยเก็บน้อยมาก

ตอนนี้ค่อนข้างพอใจกับ 3 ตัวนี้ครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 10

แต่ล่ะท่าน คุณMonmonny คุณCK
คัดแต่หุ้นดีดีนะ

ผมชอบมูราโมโต้
กับอมรินทร์พริ้นติ้ง

ปีก่อนได้คุณทองแดง
ปีนี้ น่าจะนำเอา
กษัตราธิราชมาพิมพ์คงได้เยอะนะครับ
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

มันไม่เกี่ยวว่ากี่ตัวหรอกครับ แต่มันอยู่ที่ว่าแนะนำมาแล้วมีเหตุผลประกอบรึเปล่า ถ้าไม่มีผมสะกิดแน่นอน :evil: เฮียmonเฮียก็โพสตัวที่ไม่ได้ให้เหตุประกอบเอาไว้นะครับ ลงเหตุผลประกอบด้วยครับไม่งั้นอย่าหาว่าผมเขี้ยวนา... :x
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 12

[quote="genie... :x

ต้องอธิบายให้เขาหน่อย อมรินทร์ ก็พิมพ์หนังสือคุณทองแดงไงครับ
และเปิดร้านขายหนังสือนายอินทร์ ตามศูนย์การค้าของบิ๊กซี

ส่วนมูราโมโต้ ก็ผลิตกล้องดิจดตอล ที่ต่อเข้าเครื่องคอมฯโดยใช้ดิสไม่ต้องใช้ฟิมล์เหมือนสมัยก่อน
ที่ตู้ถ่ายสติ๊กเก้อร์ตามห้าง ผลิดหัวอ่านซีดี ดีวีดี
และหัวอ่านเครื่องเล่นเกมส์
ส่งให้บริษัทโซนี่ครับ

เอ...้เหตผลแค่นี้พอหรือเปล่าครับ
มนเองแหละ

โพสต์ที่ 13

TRAFมีเหตุผลประกอบไปแล้วนี่ ลองกลับไปดูกระทู้เก่าๆเด้อ WGก็ว่ากันโครมๆ TRUก็ตอบกันอยู่บ่อยๆ ก็เหลือASSETตัวเดียว เดี่ยวพรุ่งนี้จะมาว่าให้ฟัง ตอนนี้ง่วงมากเลย

เขี้ยวก็ให้ดูของเก่าย้อนหลังบ้างเด้อ
genie

โพสต์ที่ 14

ตัวปัญหาไม่ใช่aprintกับmetroหรอกครับเพราะมีการกระทู้แลกเปลี่ยนความคิดและข้อวิจารณ์ไปบ้างแล้ว แต่Assetต่างหากครับตัวปัญหา ยังไม่ได้มีการวิจารณ์ตัวนี้ครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 15

genie เขียน:ตัวปัญหาไม่ใช่aprintกับmetroหรอกครับเพราะมีการกระทู้แลกเปลี่ยนความคิดและข้อวิจารณ์ไปบ้างแล้ว แต่Assetต่างหากครับตัวปัญหา ยังไม่ได้มีการวิจารณ์ตัวนี้ครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้เย็น จะกลับมารับฟังเหตุฟลปัจจัยพื้นฐานของAssetด้วยคนครับ
หากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆสนใจ ก็มาคุยกันใหม่นะครับ

ห้ามผิดสัญญานะคุณMonmonny
มนมาแน่ครับ

โพสต์ที่ 16

ชัวร์ครับ ราวๆเที่ยงได้อ่านแน่นอนครับ ผมทำสรุปไว้แล้วครับ แต่ตอนนี้ง่วงและBatเครื่องผมกำลังจะหมดแล้วครับ ต้องขอลาก่อนเด้อครับเด้อ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 17

รออ่านของ asset ด้วยครับสนใจอยู่เหมือนกัน metco เคยซื้อแถวร้อยต้นๆ กำไร 10% ก็ขายทิ้งไป ตั้งแต่เล่นมาปีกว่าขายหมูมากที่สุด ขายตัดขาดทุนรองลงมา ขายแล้วลงน้อยที่สุด สรุปแล้วยังเล่นไม่เก่ง ขาดความมั่นใจ ใช้อารมณ์เหนือเหตุผลครับ
Mon money

โพสต์ที่ 18

มาตามสัญญาครับ เหตุและปัจจัยเป็นดังต่อไปนี้

ธุรกิจของบริษัทฯ มีการกระจายรายได้ใน 4 สาขาหลักอยู่ในสัดส่วน สัดส่วนรายได้จากวานิชธนกิจ: รายได้จากนายหน้าซื้อขายหลักทรัพย์: รายได้จากการเป็นตัวแทนสนับสนุนการขายและรับซื้อคืนหน่วยลงทุน: รายได้จากการลงทุนของบริษัทเอง คิดเป็นสัดส่วนประมาณ 50: 30: 10: 10 ทั้งนี้ การมีโครงสร้างรายได้ในลักษณะกระจายตัว จะเป็นการลดการพึ่งพิงความผันผวนของตลาดทุนอีกทั้งเป็นการสร้างฐานรายได้บริษัทฯ ให้มีรายได้ต่อเนื่องเป็นสัดส่วนสูงขึ้น โดยเฉพาะธุรกิจจากวานิชธนกิจหากเศรษฐกิจดี ก็เป็นที่ปรึกษาทางการเงินเอาหุ้นเข้าตลาด เศรษฐกิจไม่ดีก็เป็นที่ปรึกษาปรับโครงสร้างหนี้ ไม่ทำให้รายได้หายไปมากนัก ตอนนี้ส่วนแบ่งตลาดIPO พี่แกรับไป 50กว่า%แล้ว ดอกเบี้ยต่ำมากๆอย่างนี้ผู้คนคงนำเงินฝากไปลงทุนมากขึ้นผู้ที่รู้เรื่องบ้างก็ลงเอง ส่วนผู้ไม่รู้ก็ลงผ่านกองทุนรวม ธุรกิจที่น่าจับตาคือการลงทุนในบริษัทนอกตลาดที่มีศักยภาพในการเข้าตลาด ผมมั่นใจว่าถ้านำบริษัทดีๆเข้าตลาดจะมีpremiumโขอยู่นะครับ
โครงสร้างรายได้มีการกระจายตัวไม่เหมื่อนกับ บล.ทั่วไปที่เน้นทำแค่นายหน้า แต่ASSETมีจุดแข็งที่เป็นวานิชธนกิจชั้นแนวหน้า ดังนั้นมูลค่าการซื้อขายจะมากน้อยก็ไม่ค่อยกระทบเท่าไรนัก อีกทั้งธุรกิจวานิชธนกรก็ทำกำไรได้สูง บริษัทไม่มีหนี้ มีเงินสดมาก จุดแข็งที่แกร่งมาก เป็นที่นิยมในตลาดว่าหากASSETเป็นที่ปรึกษาทางการเงินละก็หุ้นเข้าตลาดจะได้premiumสูง

มองๆแล้วเป็นธุรกิจที่เข้าใจง่าย มีจุดแข็งทีชัดเจน การเงินแข็งแกร่ง

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ใครเห็นอย่างไร ให้ตัดสินใจกันตามพื้นฐานกันเอานะครับ
CK

โพสต์ที่ 19

genie เขียน:ตัวปัญหาไม่ใช่aprintกับmetroหรอกครับเพราะมีการกระทู้แลกเปลี่ยนความคิดและข้อวิจารณ์ไปบ้างแล้ว แต่Assetต่างหากครับตัวปัญหา ยังไม่ได้มีการวิจารณ์ตัวนี้ครับ
อ้าว น้อง Genie ไม่แฟร์นี่ มาบอกให้ผมให้เหตุผลประกอบ TCB ก็ผมเคยให้ไปในกระทู้อื่นแล้วนี่ครับ อุตส่าห์ไปก๊อปมาใส่ใหม่

ถ้างั้นคราวหลังขอเป็นใส่ link ไปยังกระทู้ที่ผมพูดถึงรายละเอียดได้มั๊ยครับ ผมขี้เกียจพิมพ์ซ้ำ
genie

โพสต์ที่ 20

โถพี่CKผมไม่ได้ห้ามไม่ให้linkนี่ครับ อย่างTrafก็มีพูดในกระทู้เก่าผมก็จะไม่สะกิดอะไร มีก็มีแต่assetตัวเดียวแหละครับที่ไม่มีเลยต้องสะกิด แต่ยังไงแล้วแต่ผู้ที่รับชมข้อมูลต้องใช้วิจารณญาณพิจารณาทุกๆข้อมูลที่นำเสนอนะครับ และขอย้ำว่าสิ่งเหล่านี้ไม่ใช่การฟันธงแต่เป็นมุมมองจากนักลงทุนที่มีประสบการณ์เท่านั้น และไม่มีการการันตีใดๆทั้งสิ้น ความรับผิดชอบทั้งหมดขึ้นอยู่กับวิจารณญาณในการพิจารณาข้อมูลที่ได้รับของผู้ลงทุนเอง ส่วนที่บังคับให้ใส่เหตุผลประกอบเพื่อเป็นส่วนหนึ่งที่ช่วยทำให้นักลงทุนพิจารณาความคิดของและเจตนาผู้โพสได้ง่ายขึ้นเท่านั้น
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 169

โพสต์ที่ 21

หุ้นของพีปรัชญาตัวหลักๆนอกจาก FE แล้วมีอะไรหรือครับผมนึกไม่ออก
ปกติได้ยินแต่ตัวนี้

สำหรับผมถ้าคิดจะถือยาวๆผมยกให้ mbk ครับ
เพราะกิจการห้างเค้าล้วนๆเลยครับที่ทำให้ชอบและมั่นใจว่ายังมั่นคงอยู่ได้ไปอีกนาน
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 169

โพสต์ที่ 22

พี่ genie ไม่ร่วมสนุกกับเค้าด้วยเหรอครับ
genie

โพสต์ที่ 23

ถ้าในฐานะเป็นgenieก็อยากจะร่วมสนุกละนะ แต่ปัญหาคือหมวกอีกใบของพี่คือmoderatorของเว็บไซด์นี่สิ พี่เลยจะมาให้ความคิดเห็นหุ้นอย่างพี่ๆเขาไม่ได้มันผิดจรรยาบรรณ แถมอีกอย่างช่วงนี้กลต.ก็เริ่มเข้มงวดเรื่องนี้พี่เลยต้องระมัดระวังตัวนะ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 24

หุ้นตัวหลักๆของผมหรือครับน้องyoyo
ก็ถือTIW ืNIPPOืืN ราชบุรี และอื่นๆ
ไม่กล้าเชียร์ไม่กล้าบอก เพราะบางทีก็ขุดมาขายและซื้อกลับ
ขืนเชียร์ไป มันเหมือนหลอกให้เขาเข้ามาซื้อ
แล้วเรากับโยนหุ้นใส่เขา ...... ละอายใจ
เลยพยายามไม่เชียร์ครับ
ช่วงหลังก็ซื้อบิ๊กซี ได้กำไร1บาทก็ขายไป
เห็นว่ามันลงมามาก คงมีเด้งครับ

แต่ที่บอกFE คือซื้อแล้วไม่ได้เอาออกมาขายเลย

และหาจังหว่ะซื้อเพิ่มครับ
ก็เลยเชียร์จนออกนอกหน้านอกตา
จนหลายๆคนคงเบื่อหุ้นตัวนี้แล้วครับ
ล็อคหัวข้อ