เปลี่ยนภาระภาษีให้เป็นเงินออม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 1

นิยามใหม่ของการออมที่ได้จากเงินภาษีของคุณเอง

รูปภาพ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 2

ผมว่าเหมาะกับสมาชิกที่มีรายได้สูงหน่อย และต้องเสียภาษีที่อัตรา10%ขึ้นไป  และยิ่งเสียมากยิ่งดีเพราะจะช่วยลดได้มากขึ้น

ส่วนที่ได้ลดหย่อนนี้  เปรียบเสมือนเราได้กำไร 10%ต่อปี(20%ต่อปีสำหรับผู้ที่เสียที่ระดับ 20%และ30%ต่อปีสำหรับผู้ที่เสียระดับ 30%ต่อปี)โดยไม่ต้องเสี่ยงอะไรเลย
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Alastor
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

[quote="สามัญชน"]ผมว่าเหมาะกับสมาชิกที่มีรายได้สูงหน่อย และต้องเสียภาษีที่อัตรา10%ขึ้นไป
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
...
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

Alastor เขียน:ส่วนตัวผมรอซื้อสำหรับฐานภาษี 30% แต่เงินเดือนไม่ถึงซะที  :oops:
บวกปันผลที่ได้ก็ใกล้เคียงแล้วหนิครับ  :roll:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
path2544

โพสต์ที่ 5

[quote="Alastor"][quote="สามัญชน"]ผมว่าเหมาะกับสมาชิกที่มีรายได้สูงหน่อย และต้องเสียภาษีที่อัตรา10%ขึ้นไป
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 6

จริงๆเขานับปีภาษีนะครับดังนั้น ระยะเวลาจีงประมาณ 3 ปี กว่าๆ ผลตอบแทนกรณ๊ขายคืนราคาเท่าเดิมก็ประมาณ 6-8 เปอร์เซ็นต์ต่อปีครับ
ย้ำคิดย้ำฝัน

โพสต์ที่ 7

Timing กำลังดีครับ ปีนี้น่าไปฟังแฮะ
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 8

สำหรับผม ผมซื้อเต็มโควต้าเท่าที่จะซื้อได้ ทั้ง RMF, LTF

ได้สิทธิประโยชน์ภาษีแน่ ๆ (ของผม 20%) และถ้าเลือกจังหวะซื้อเหมือนการซื้อหุ้น ยังทำผลตอบแทนได้ดีด้วยครับ

ยิ่ง RMF ซื้อแล้วต้องเก็บไว้นานหลายสิบปี ลงทุนในหุ้นผลตอบแทนระยะยาวยังไงก็ดีกว่าฝากธนาคารแน่นอน

จะยิ่งเหมาะกับคนที่ไม่มีเวลามาเฝ้าดูหุ้นด้วย แต่ละกองเดี๋ยวนี้ก็เลือกลงทุนแต่หุ้นแข็งแกร่ง หุ้นนำตลาดทั้งนั้น ไม่ต้องกลัวพวก SAM, WIN, TRAF จะมาหลงอยู่ในพอร์ท

เวลาฝรั่งเข้าตลาด พอร์ทในมือไม่ขึ้น พอร์ท LTF, RMF ขึ้นกระจาย (แต่พอลงก็ลงตามนะ ผมถึงบอกว่าเลือกจังหวะซื้อจะดีที่สุด)

บางคนเลือกเล่นหุ้นผ่าน RMF อาศัยสิทธิประโยชน์การ switch กองได้โดยไม่เสียค่าธรรมเนียมของหลายธนาคาร โดยการโยกไปมาระหว่าง RMF กองตราสารหนี้ และกองหุ้น ได้กำไรเป็นกอบเป็นกำก็มีไม่น้อย
ย้ำคิดย้ำฝัน

โพสต์ที่ 9

ผมมัวทำอะไรอยู่เนี้ย หักลดหย่อนต่างๆ แล้วยังต้องเสีย 30% มาสองปีแล้วยังไม่มี ทั้งLTF,RMF

อ่านที่คุณ mprandy เขียนมาทำให้รู้ว่า เราไม่รู้อะไรเลยนี่หว่า

สงกะสัยอาทิตย์นี้ต้องไปเอสพละนาดจริงๆแล้ว

แล้วถ้าจะซื้อจริงควรซื้อเต็มโควต้าทั้งสองตัวเลยหรอครับ
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 10

ย้ำคิดย้ำฝัน เขียน:ผมมัวทำอะไรอยู่เนี้ย หักลดหย่อนต่างๆ แล้วยังต้องเสีย 30% มาสองปีแล้วยังไม่มี ทั้งLTF,RMF

อ่านที่คุณ mprandy เขียนมาทำให้รู้ว่า เราไม่รู้อะไรเลยนี่หว่า

สงกะสัยอาทิตย์นี้ต้องไปเอสพละนาดจริงๆแล้ว

แล้วถ้าจะซื้อจริงควรซื้อเต็มโควต้าทั้งสองตัวเลยหรอครับ
ไม่จำเป็นต้องซื้อเต็มโควต้า 15% (ไม่เกินสามแสน) หรอกครับ (ขั้นต่ำแค่ 5,000) แต่ผมซื้อเต็มเพราะต้องการใช้สิทธิประโยชน์ให้เต็ม

การซื้อถือเป็นการบังคับตัวเองไปด้วย จะได้ไม่เอาเงินไปสุรุ่ยสุร่ายที่ไหน ผมสั่งให้น้องชาย น้องสาวซื้อกันให้เต็มโควต้าให้หมดเหมือนกัน
nanakorn
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

การซื้อ LTF และ RMF เป็นความสุขเล็กๆน้อยๆของผม  โดยเฉพาะอย่างยิ่งตอนราคาลงมามากๆ
Everything I do, I do it for you.
ปุย
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

น่าสนใจ ผมไม่รู้จักเลย LTF กับ RMF เพราะ5-6ปีที่ผ่านมา
ไม่เสียภาษีเลย แต่อยากรู้ มานานแล้ว

ขอบคุณพี่หมอสามัญชน สำหรับข่าวครับ
sogo

โพสต์ที่ 13

ถ้าลองคิดว่าเอาเงินภาษีที่ขอคืนนี่ Re-invest ลงไปใน LTF หรือ RMF นี่ผมว่าเราจะได้มากขึ้นนะครับ

เช่นถ้าฐานภาษี 20% และซื้อ LTF 50,000 แล้วขอคืนภาษี ก็ได้กลับมา 10,000

แต่ถ้าซื้อ LTF 62,500 แล้วขอคืนภาษี ก็จะได้กลับมา 12,500 เท่ากับ 25% นะครับ

แต่นี่สำหรับคนที่ไม่สามารถซื้อได้เต็มที่นะครับ
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 14

แหม เหมาะเจาะ พึ่งเขียนเรื่องเดียวกัน

ได้เวลา LTF RMF
http://dcopywriter.wordpress.com/2007/1 ... 2-ltf-rmf/
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
cts

โพสต์ที่ 15

สบับสนุนให้ซื้อครับ นอกจากได้ลดภาษีแล้วยังได้ผลตอบแทนที่น่าพอใจ
1. RMF ตั้งแต่ ปี 2001 ลงทุกปี ได้ผลตอบแทนต่อปี เท่ากับที่เล่นเอง แต่ยังแพ้ตลาด 2%ต่อปี
2. LTF ตั้งแต่ ปี2004 ลงทุกปี ได้ผลตอบแทน เหนือกว่าเล่นเอง 1% และ ชนะตลาด 3%
แต่ส่วนตัวเองคงต้องศึกษาพัฒนาให้ดีกว่านี้ให้มาก
ลงทุนทบต้น
Kao
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 16

หนับหนุนครับ
ผมซื้อLTFเต็มโควต้าทุกปีเลยครับ :D
ส่วนRMF กะจะซื้อตอนอายุ50ปีครับ :lol:
"Price is what you pay. Value is what you get."
path2544

โพสต์ที่ 17

ย้ำคิดย้ำฝัน เขียน:ผมมัวทำอะไรอยู่เนี้ย หักลดหย่อนต่างๆ แล้วยังต้องเสีย 30% มาสองปีแล้วยังไม่มี ทั้งLTF,RMF

จำเป็นหรือไม่ ที่จะต้องซื้อเต็มโควต้า นั้น คุณต้องลองคำนวณภาษีปีนั้นๆ ของคุณดูก่อนซื้อนะครับ (โปรแกรมคำนวนก็มีอยู่แล้วใน Web สรรพกรหรือจะใช้ของเก่าก่อนก็ได้)  :idea:  :idea:

อ้อ อย่าลืมประมาณการเงินปันผลที่จะได้รับจากหุ้นที่ท่านถือ ด้วย แล้วคำนวณที่เดียว  :idea:  :idea:  :idea:
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
neo2neo

โพสต์ที่ 18

อยากเสียบ้างจัง 30%  :(
path2544

โพสต์ที่ 19

จำนวนเงินที่ลงทุนในกองทุน LTF แล้วสามารถนำไปใช้สิทธิหักลดหย่อนจากเงินได้ประจำปีในปีที่ลงทุนนั้นๆ คือ จำนวนที่ไม่เกินกว่า 15% ของเงินได้ทั้งหมดในปีนั้นและจะต้องเป็นจำนวนที่ไม่เกินกว่า 300,000 บาทด้วย ส่วนภาระภาษีที่ผู้มีเงินได้เป็นส่วนลดนั้นจะขึ้นอยู่กับฐานภาษีเงินได้ของผู้มีเงินได้ของแต่ละคนในปีนั้นๆ ครับ โดยผมขอใช้ข้อมูลตามที่ผู้ถามข้างต้นให้มาเป็นตัวอย่างเพื่อทำความเข้าใจนะครับ
Dech

โพสต์ที่ 20

ช่วงนี้มีโปรโมทชั่นเพียบตามไปดูครับ

http://www.thaimutualfundnews.com/news/TAX50/tax.html
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
Dech

โพสต์ที่ 21

พรุ่งนี้สัปดาห์สุดท้ายของปี ยกมาไว้หน่อยครับ

ใครยังเลือกไม่ได้ก็รีบเลือกนะครับ
โพสต์โพสต์