คำว่า "กำไรสม่ำเสมอ " พวกพี่ๆ define ว่ายังไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wara
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

คำว่า "กำไรสม่ำเสมอ " พวกพี่ๆ define ว่ายังไงครับ

โพสต์ที่ 1

ใน  buffettology บอกว่า กำไรต้องโตสม่ำเสมอทุกปี
แต่ในความเป็นจริงแล้ว ในการทำธุรกิจ
อาจมีการ  ขยายกิจการ , ซื้อเครื่องจักรใหม่ , ต้นทุนวัตถุดิบ เพิ่ม โดยที่บริษัทยังปรับตัวได้ไม่ทัน

โดยเฉพาะบริษัทในประเทศไทยที่ส่วนมากเป็น OEM  ไม่มี brand เป็นของตัวเอง ทำให้กำไรในแต่ละไตรมาส แต่ละปี มีอาการ swing ขึ้นลงเป็นประจำ

อยากทราบว่าพวกพี่ๆ ใช้เกณท์ ใดมาตัดสินว่าบริษัทนี้มีกำไรสม่ำเสมอ

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
metro
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ดูแนวโน้มธุรกิจและวิเคราะห์โดยหลัก Porter 5 forces ประกอบครับ

ดูผลประกอบการย้อนหลัง

และ ดูงบการเงินครับ
Oatarm

โพสต์ที่ 3

"กำไรสม่ำเสมอ"  นิยามของผม  กำไร YOY ห้ามติดลบ  จะโตน้อยก็ไม่ว่ากระไร
akekarat

โพสต์ที่ 4

กำไรโตสม่ำเสมอ ก็คือ ผลประกอบการเพิ่มขึ้นอย่างมีเหตุมีผล และมาจากธุรกิจหลักเป็นสำคัญ ไงครับ ส่วนเรื่อง การขยายกิจการ หรือลงทุนในเครื่องจักร Working Capitals อะไรต่าง ๆ มันเป็นเรื่องของ Cash Flow

จะให้ดีก็ ควรจะเป็น ธุรกิจที่มีกำไรและ Free Cash Flow โตสม่ำเสมอ น่าจะดีกว่า
wara

โพสต์ที่ 5

ยกตัวอย่างเล่นๆ น่ะครับ ลอกมาจาก file eps พี่ครรชิต

สมมุติให้ eps = fcf น่ะครับเพื่อตัดตัวแปร

งบปี epsQ4 epsQ3 epsQ2 epsQ1     รวม
2007 0.000 0.000 0.000 0.000
2006 0.667 0.960 0.360 0.680      2.867
2005 0.290 0.840 0.950 0.880      2.96
2004 0.800 0.480 0.500 0.330      2.11
2003 0.330 0.620 0.490 0.360      1.80
2002 0.500 0.610 0.540 0.440      2.09
2001 0.490 0.330 0.390 0.240      1.45

อย่างนี้ถือว่ามีกำไรสม่ำเสมอไหมครับ
wara

โพสต์ที่ 6

ขอถามเพื่อให้หายสงสัย เรื่อง FCF ครับ

เช่น รพ หรือ โรงงาน ขยายสาขาใหม่   าขา

ธุรกิจบางอย่าง เช่น รพ ตอนเริ่มขยาย สาขา จะมีค่าเสื่อมมากกว่า รายได้ ทำให้งบกำไรขาดทุน  EPS ลดลง แต่ FCF เท่าเดิม
และ ราคาหุ้น ก็หายตามไปด้วย  :vm:
      กว่าจะกลับมาเท่าเดิม ก็.... ซึ่งระหว่างนั้น  หาก เราเป็นผู้ถือหุ้นมาก่อนจะขยายสาขา  ก็ต้องรับผลตอบแทนติดลล   และ ก็ ต้องลุ้นตัวเก็งอีก ว่า การเพิ่ม capacity นี้จะได้ return คุ้มหรือไม่

ผมก็เลยสงสัยว่า FCF จะเป็นคำตอบสุดท้าย   สำหรับคำว่ากำไรสมำเสมอหรือไม่ครับ

(ขออภัยในคำถามหากไม่ถูกใจ เพื่อนชาว VI ขณะนี้ ผมกำลังพยายามเปลี่ยนตัวเองออกจาก we are victim ก่อน(ยืมมาจากพี่คัดท้ายครับ) )
akekarat

โพสต์ที่ 7

[quote="wara"]ยกตัวอย่างเล่นๆ น่ะครับ ลอกมาจาก file eps พี่ครรชิต

สมมุติให้ eps = fcf น่ะครับเพื่อตัดตัวแปร

งบปี epsQ4 epsQ3 epsQ2 epsQ1
akekarat

โพสต์ที่ 8

[quote="wara"]ขอถามเพื่อให้หายสงสัย เรื่อง FCF ครับ

เช่น รพ หรือ โรงงาน ขยายสาขาใหม่
ภาพประจำตัวสมาชิก
pavilion

โพสต์ที่ 9

ก็ดูกำไรย้อนหลัง 5-10 ปีถ้าเพิ่มขึ้นอย่างมีนัยสำคัญก็โอเคจะลดลงบ้างนิดหน่อยบางปีก็ไม่เป็นไร ขอให้ปีสุดท้ายมันมากกว่าปีแรกก็แล้วกัน แล้วค่อยมาหา Growth ของกำไรกันดูอีกที
wara เขียน:ธุรกิจบางอย่าง เช่น รพ ตอนเริ่มขยาย สาขา จะมีค่าเสื่อมมากกว่า รายได้ ทำให้งบกำไรขาดทุน  EPS ลดลง แต่ FCF เท่าเดิม
และ ราคาหุ้น ก็หายตามไปด้วย  
     กว่าจะกลับมาเท่าเดิม ก็.... ซึ่งระหว่างนั้น  หาก เราเป็นผู้ถือหุ้นมาก่อนจะขยายสาขา  ก็ต้องรับผลตอบแทนติดลล   และ ก็ ต้องลุ้นตัวเก็งอีก ว่า การเพิ่ม capacity นี้จะได้ return คุ้มหรือไม่

หมายถึง AHC ใช่ไหมครับ  :)  แซวเล่น
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 10

akekarat เขียน:ก็ต้องดูด้วยว่า จุดคุ้มทุนอยู่ที่เท่าไหร่ และเมื่อถึงเวลาหนึ่ง ๆ ต้องมีการลงทุนอะไรเพิ่มหรือเปล่า ยกตัวอย่างโรงพยาบาล อุปกรณ์ทางการแพทย์อาจใช้ได้เป็นเวลานาน คงไม่ต้องลงทุนในสินทรัพย์ถาวร บ่อยเหมือนอุตสาหกรรมอิเลกทรอนิคส์ ที่ต้องลงทุนปรับเปลี่ยนตามการโตของเทคโนโลยีเพื่อไม่ให้เสียความสามารถในการแข่งขันไงครับ
ยุคนี้สมัยนี้  วิทยาศาสตร์ก้าวหน้ารวดเร็วมากนะครับ

เพียงไม่กี่ปี  เครื่องมืออุปกรณ์การแพทย์ที่เพิ่งซื้อมาไม่นานก็อาจจะตกรุ่นแล้วก็ได้
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
BHT

โพสต์ที่ 11

ตอบแบบคนไม่เก่ง ขอให้มีกำไรแล้วกันครับ บางปีเศรษฐกิจรวมมันแย่ บางปีแย่แค่อุตสาหกรรมนั้นเอง มีกำไรก็เอาแล้วครับ อย่าขาดทุนก็พอ ถ้าแย่ๆลดลงมาเยอะๆ ปีต่อไป ก็เพิ่มกลับมาในระดับที่เคยเป็นก็พอครับ มีช่องทางก็ขยายให้โตต่อไป

อย่างปีนี้ งบ q3 ที่ออกมา ก็ว่าเศรษฐกิจแย่ๆ หลายบริษัทยอดขายตก กำไรตก อย่าถึงขาดทุนก็พอ กำไรลดบ้างก็ถือว่าเป็นไปตามคาดหมายอยู่แล้ว พอปีหน้าปัจจัยต่างๆดีขึ้น ก็กลับมาแบบที่เคยเป็นครับ
Oatarm

โพสต์ที่ 12

เอ   กระทู้ว่า " กำไรสม่ำเสมอ"   ไม่ใช่ "กำไรโตสม่ำเสมอ"  เพราะมันคนละหมายกันเลย
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 13

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ใน  buffettology บอกว่า กำไรต้องโตสม่ำเสมอทุกปี 
แต่ในความเป็นจริงแล้ว ในการทำธุรกิจ 
อาจมีการ  ขยายกิจการ , ซื้อเครื่องจักรใหม่ , ต้นทุนวัตถุดิบ เพิ่ม โดยที่บริษัทยังปรับตัวได้ไม่ทัน 

โดยเฉพาะบริษัทในประเทศไทยที่ส่วนมากเป็น OEM  ไม่มี brand เป็นของตัวเอง ทำให้กำไรในแต่ละไตรมาส แต่ละปี มีอาการ swing ขึ้นลงเป็นประจำ 

อยากทราบว่าพวกพี่ๆ ใช้เกณท์ ใดมาตัดสินว่าบริษัทนี้มีกำไรสม่ำเสมอ 

ขอบคุณครับ
คิดว่า ในทางทฤษฎีแล้ว กำไรต่อสม่ำเสมอก็ประมาณนี้ครับ เช่น โตทุกปี ปีละ xx % ไปเรื่อยๆ

ในทางปฎิบัติแล้ว ทั้งตลาดหาให้ใกล้เคียงที่สุด ซื้อได้ในราคาถูกสมเหตุสมผลที่สุด ก็น่าจะพอแล้ว สำหรับการลงทุน

ไม่จำเป็นต้องใกล้เคียงมาก แต่ขอให้ดีที่สุด เมื่อเทียบกับตัวอื่นๆ ในสายตาของเราเอง
Jangster

โพสต์ที่ 14

ผมว่าถ้ากำไรจากการดำเนินงาน ไม่รวม one-ff มีค่า YoY เป็นบวกเรื่อยๆ หรือถ้าลบก็ไม่เกิน 10% นี่น่าสนครับ ......
โพสต์โพสต์