ให้เวลาหุ้นดี/พีอี ต่ำ นานแค่ไหนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
juntuma
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ให้เวลาหุ้นดี/พีอี ต่ำ นานแค่ไหนครับ

โพสต์ที่ 1

คนซื้อหุ้นทุกคน  ไม่ว่าทีวีไอ  หรือกรีนบูล  ตลาดหุ้น  พันธ์ทิพย์  ฯลฯ

ย่อมต้องการผลตอบแทนสูง ๆ  กันทั้งนั้น  แตกต่างกันตรงเก็งกำไรระยะสั้น  กับเก็งกำไรระยะยาว  เวลาเป็นเครื่องตัดสิน

เทคนิเคิล  กับวีไอ  คงต่างกันที่ตรงนี้  แต่ผลลัพท์สุดท้ายก้อคือต้องการกำไรเหมียนกัน

หลังจากเล่นหุ้นมาปีกว่า  จากประสบการณ์อันน้อยนิด  กระพ้มจำแนกหุ้นได้สามประเภท

หนึ่ง  หุ้นมันนี่เกมส์  หุ้นจักรยาน  นักเก็งกำไร  หรือแมงเม่าชอบ  เอาแค่ชื่อหุ้นกับกราฟมากาง  แล้วแทงไปเรยย์

สอง  หุ้นฟันโฟล  พวกบีชิพ  แล้วแต่ใจฝรั่ง  เดาใจฝรั่งถูกก้อดีไป

สาม  หุ้นมูลค่า  อยู่ที่ว่าใครจะมองเห็น  มีมาร์จิ้นออฟเซฟตี้เท่าไร

.........................................................

ในจำนวนหุ้นสามประเภท  หุ้นประเภทที่สาม  เป็นหุ้นที่ชาววีไอชอบ  เก็บสะสมที่ราคาต่ำ ๆ  รอขายแพง ๆ  อย่างสามทหารเสือ

ช่วงนี้คงหมดรอบของสามทหารเสือ  ระยะสั้นเต็มมูลค่า  ระยะยาวยังมีอัพไซด์

จุดประสงค์ของกระทู้ก้อคือ  หุ้นหลายตัวพีอีต่ำ  ผลประกอบการระยะสั้นก้อดี  ระยะยาวก้อดี  (สำหรับผมหนึ่งปีขึ้นไป)

แต่ทำไมตลาดให้พีอีต่ำจัง  ทำให้คิดไปว่าการตลาด  การโฆษณาประชาสัมพันธ์  มีส่วนอย่างสูงกับหุ้นพีอีต่ำ

และอีกอย่างคือเจ้าของรวยแล้วพอแล้ว  ไม่สร้างสตอเบอรี่ผ่านนักวิเคราะห์  ผ่านโบรค  หาอ่านบทวิเคราะห์ไม่เจอ

มีแต่ตัวเราเองที่วิเคราะห์เห็น  แล้วก้อรอ ๆ  ให้คนมองเห็น

มีหุ้นหลายตัวพีอีต่ำ  โกรทสูง  ขาดประชาสัมพันธ์เหมือนสามทหารเสือ

บางครั้งถือนาน ๆ  ก้อเซ็ง  จึงมีคำถามว่าหุ้นดีพีอีต่ำ  คุณให้เวลานานเท่าใด
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 2

ทั้งหมดที่ว่ามา  อาจมีข้อยกเว้น(กับหลายคน)

VI  อย่างคุณฉัตรชัย  ก็เป็นการลงทุนเก็บปันผลครับ  ทั้งที่กำไร300%แล้ว
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 3

จะ vi หรือ vs ส่วนใหญ่ก็เน้นการทำกำไร

แต่บางคนเน้นไม่ขาดทุน

หากเน้นทำกำไร ซื้อแล้วไม่ขึ้น แต่ไม่ลง ก็คงเครียด

หากเน้นไม่ขาดทุน แล้วกิจการก็เติบโต กำไรเพิ่ม แต่ราคาไม่เพิ่ม pe ลดเรื่อยๆ ก็สบายใจ เพราะไม่ขาดทุน

สรุปแล้ว ขึ้นอยู่กับแนวคิดตอนซื้อครับ
mprandy
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 4

ถ้าหุ้นดี ตามหลักแล้วต้องกอดเอาไว้จนกว่าจะหาตัวที่ดีกว่าได้

P/E ต่ำมีความหมาย 2 นัยนะครับ มันอาจจะหมายถึงตลาดให้ราคาไม่สูง และอาจหมายถึงเป็นหุ้นห่านทองคำ ชนิดออกไข่เยอะ (earning สูง) ก็ได้

ถ้ากิจการมันดีจริง จะกลัวอะไร earning สูงขึ้นเรื่อย ๆ แม้ P/E จะต่ำ ตัว P มันก็ต้องขึ้นตามกันไปอยู่ดี

ผมซื้อหุ้น หลักการของผมคือ ผมต้องการเป็นเจ้าของธุรกิจนี้ด้วยคน ถ้ามันทำเงิน (ในรูป earning และ ปันผล) ได้ดี ผมไม่สนราคาหรอก

ปรมาจารย์ว่าไว้ time to hold the best stock is forever
moonkiss

โพสต์ที่ 5

PE ตำไม่ตำ ผมไม่ทราบ แต่ผมคิดถึงหุ้นดีในดวงใจตัวหนึ่งที่เคยถือ จนขายไปเป็นปีแล้วราคาก็ยังยำที่
...AEONTS ครับ ใครฃ่วยตั้ง hypothesis หรือ analyse ทีครับ ว่ามันไม่ดีอย่างไร ทำไมคนไม่เห็นค่า
:?:  :?:  :?:
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 6

mprandy เขียน:ถ้ากิจการมันดีจริง จะกลัวอะไร earning สูงขึ้นเรื่อย ๆ แม้ P/E จะต่ำ ตัว P มันก็ต้องขึ้นตามกันไปอยู่ดี
ผมซื้อ WG ประมาณ 6 ปีที่แล้ว  ราคาประมาณ 13-15 บาท  ตอนนั้นกำไรต่อหุ้นประมาณ 2 บาท  ปันผล 1 บาท  P/E ก็ 7 เท่า  Yield 7%

ปัจจุบัน P/E ก็ยังคงอยู่แถวๆ 6 - 7 เท่า  Yield ก็ยังอยู่ที่ 7%  เหมือนเมื่อ 6 ปีก่อนตอนผมซื้อเลย

เพียงแต่ว่า กำไรสุทธิของบริษัทเพิ่มขึ้นประมาณ 3 เท่าตัว  ปีนี้คงไม่ต่ำกว่า 6 บาท  ราคาก็เลยขึ้นมาจากที่ซื้อเป็น 44 บาท  ปันผลที่น่าจะได้ก็ประมาณ 3 บาท
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 7

โค้ด: เลือกทั้งหมด

PE ตำไม่ตำ ผมไม่ทราบ แต่ผมคิดถึงหุ้นดีในดวงใจตัวหนึ่งที่เคยถือ จนขายไปเป็นปีแล้วราคาก็ยังยำที่
...AEONTS ครับ ใครฃ่วยตั้ง hypothesis หรือ analyse ทีครับ ว่ามันไม่ดีอย่างไร ทำไมคนไม่เห็นค่า
เหตุผลคือ อิออนในปีที่ผ่านมาไม่ได้ทำกำไรโตมากๆ แต่เป็นการโตอย่างถดถอยจากตัวเลข

สรุปผลการดำเนินงานของบจ.และรวมของบริษัทย่อยไตรมาสที่2(F45-3)
                    บริษัท อิออน ธนสินทรัพย์ (ไทยแลนด์) จำกัด (มหาชน)

สอบทาน
                                                     (หน่วย : พันบาท)
                                            สิ้นสุดวันที่  20 สิงหาคม
งบการเงินรวม
                                      ไตรมาสที่ 2         งวด 6 เดือน
             ปี                    2550        2549        2550        2549

กำไร (ขาดทุน) สุทธิ              297,720    280,209    580,792    532,822
  กำไร (ขาดทุน) สุทธิต่อหุ้น (บาท)       1.19       1.12       2.32       2.13

กำไรโต จาก 280 เป็น 297 เพียง 6 % ถ้าดู 6 เดือน กำไรโต 9 %

คงต้องไปดูรายละเอียดว่า ที่โตน้อยลงเพราะอะไร

หรือว่ากำลังขยายงานมากรายจ่ายเยอะ

แต่เนื่องจากมีตัวอื่นให้เลือกมากมายมั๊งหมอ ทำให้ ราคาไม่ไปไหนประกอบกับ pe ก็เกิน 10 ตัวอื่นที่ pe 5-8 แล้วกำลังโตมากกว่า 20 % ต่อปี มีอีกหลายตัวครับ
juntuma

โพสต์ที่ 8

ไม่เข้าใจตรงหุ้นโรงพยาบาล  ทำไมตลาดให้พีอีสูงจัง

ถ้าบอกว่าไม่มีวันเจ๊ง  ก้อพอยอมรับ  โกรทก้อไม่เห็นเยอะ

เทียบกับโรงไฟฟ้าซึ่งก้อไม่น่าจะเจ๊งอีก  และไม่มีวันที่คนจะกลับไปใช้ตะเกียงอีกเป็นแน่

ยิ่งบ้านเมืองเจริญก้าวหน้า  พลังงานย่อมใช้มากตาม

มีรัฐคอยควบคุมราคา  ไม่ให้ค้ากำไรเกินควรทั้งสองประเภท

.....................................................

หุ้นนี่เป็นทั้งศาสตร์และศิลป์จริง ๆ  ต้องกลับไปอ่านกระทู้คนไม่มีมือ  กับพี่ลูกอีสานอีกหลาย ๆ รอบ
wara
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

จริงๆ ผมว่า ปัญหาไม่ได้อยู่ที่หุ้น PE ต่ำหรอก
ยกตัวอย่างเช่น หุ้น PE 6   แสดงว่า return ต่อ ปี   --> 16.66 %
ถ้าปันผล 50 % จะได้ 8.3 % ไม่รวมเครดิตภาษ๊ ซึ่งน่าจะเป็นผลตอบแทนที่รับได้

แต่ผมว่าปัญหาน่าจะอยู่ที่   " กำไรมันไม่สม่ำเสมอ  " ต่างหาก คือเป็น บริษัทที่มี Bariier ต่ำ แต่อาจมีเรื่องดีชั่วคราวบางอย่างทำให้ กำไรสูงขึ้นจน PE มันต่ำลง
         แต่เนื่องจาก ไม่มีคูคลองพร้อมจะเข้ ไว้กัน ฉะนั้น เมื่อถือนานก็อาจทำให้คู่แข่งรายใหม่เข้ามา   ก็ทำให้ กำไรลดลง จน PE กลับไปสูงใหม่
      ส่วนเรานักลงทุนก็อยากได้ผลตอบแทน เราก็อยากให้ PE มันรีบขึ้น(ตอนที่กำไรมันยังดีอยู่ ) เพื่อจะได้ ส่วนต่าง capital gain กลับมา ไม่งั้นเราคงไม่ต้องกังวลหรอก
     ถ้ากำไรสม่ำเสมอรอรับปันผลอย่างเดียวก็อิ่มแล้ว จริงไหมครับ
Penguins

โพสต์ที่ 10

เอาชื่อหุ้นกับกราฟขึ้นมากาง แล้วแทงไปเลย

เขาเรียกว่า

นักพนัน
mprandy

โพสต์ที่ 11

chatchai เขียน:
ผมซื้อ WG ประมาณ 6 ปีที่แล้ว
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 12

mprandy เขียน:
ผมซื้อ WG ประมาณ 6 ปีที่แล้ว
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
pavilion

โพสต์ที่ 13

ถ้าหุ้นดีพีอีต่ำ โกรทสูง ราคาหุ้นไม่ขึ้น ผมก็คงถือไปเรื่อยๆ เพราะอย่างน้อยก็ยังได้ปันผลเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เป็นการปลอบใจครับ  :)
mprandy

โพสต์ที่ 14

[quote="pavilion"]ถ้าหุ้นดีพีอีต่ำ โกรทสูง ราคาหุ้นไม่ขึ้น ผมก็คงถือไปเรื่อยๆ เพราะอย่างน้อยก็ยังได้ปันผลเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เป็นการปลอบใจครับ
pavilion

โพสต์ที่ 15

ตอนนี้ยังไม่เคยเจอครับ หุ้นที่ผมถือถ้าพีอีต่ำ โกรทสูง มันจะขึ้นครับ ถึงปันผลจะได้เยอะ ก็อดใจที่จะขายไม่ได้ทุกที  :)
โพสต์โพสต์