ปูนซีเมนต์จ้างพนักงานออกแล้ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
RONNAPUM
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ตามประกาศเลขที่ 47/2550 ของ ปูนซีเมนต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

Re: ปูนซีเมนต์จ้างพนักงานออกแล้ว

โพสต์ที่ 2

RONNAPUM เขียน:ตามประกาศเลขที่ 47/2550 ของ ปูนซีเมนต์
ตัดข้อความมาปิดด้วย  อ่านแล้วไม่รู้เรื่องครับ
RONNAPUM

โพสต์ที่ 3

พี่ปรัชญาครับ  ผมลองเอาลงแล้วมันเอาลงไม่ได้ครับ .. มันเป็น file pdf. ซึ่งมันเป็นเอกสารภายในครับ ..มันมีวิธีเอามาลงลงหรือเปล่าครับ.. ถ้าไม่มี ผม ขอ mail พี่ เดี๋ยวผมจะส่งให้ครับ  ..
ปรัชญา

โพสต์ที่ 4

RONNAPUM เขียน:พี่ปรัชญาครับ  ผมลองเอาลงแล้วมันเอาลงไม่ได้ครับ .. มันเป็น file pdf. ซึ่งมันเป็นเอกสารภายในครับ ..มันมีวิธีเอามาลงลงหรือเปล่าครับ.. ถ้าไม่มี ผม ขอ mail พี่ เดี๋ยวผมจะส่งให้ครับ  ..
ข่าวด่วน  รอพรุ่งนี้หนังสือพิมพ์ลงค่อยก๊อบปี้มาก็ได้ครับ  ขอบคุณครับ
กูรูขอบสนาม

โพสต์ที่ 5

เออ...ไม่รู้นะครับ
แต่ถ้าเป็นเอกสารภายใน  อย่าเอาออกมาเผยแพร่เลยนะครับ
เรายังไม่รู้ว่าจะเป็นเรื่องหรือเปล่า
เพราะเอกสารภายในควรจะอยู่ข้างในเท่านั้น
เดี๋ยวเวปอาจจะลำบาก ถูกสอบสวนว่าได้มาอย่างไร

เอาเป็นว่าเรารับรู้ว่า มีการจ้างให้ออกก็แล้วกันดีกว่า
ปรัชญา

โพสต์ที่ 6

คงไม่ภายในแล้ว  

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 20638.html
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 7

คล้ายๆตอนปี  40 นะครับ

เพราะรุ่นพี่หลายคนเล่าให้ฟังว่า  เค้าให้เลือกรับเงินเดือน ล่วงหน้า 8 เดือนครับ

แต่ดูจากสภาพเศรษฐกิจที่เห็นไม่น่าจะแย่ถึงขนาดนั้นนะครับ  :(
ฟังแล้วดู ปีหน้าอนาคต มันมัวๆยังไงก็ไม่รู้นะครับเนี้ย :?
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
bankniti
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

ปูนเล็กนี่ ตกใจคิดว่าเป็นปูนใหญ่ แต่นี้ก็น่าจะเป็นสัญญาณอะไรบางอย่างได้ :evil:
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 9

แหม่ ผมนึกว่าปูน SCC

แต่ก็น่าตกใจนะ
tummeng

โพสต์ที่ 10

หุหุ นึกว่าปูนใหญ่เหมือนกันแฮะ
energizer

โพสต์ที่ 11

โห เล่นเอาตกใจหมดเลย นึกว่าถ้าปูนใหญ่ถึงขนาดจ้างคนออกเนี่ย แล้วหนูจะเหลืออาราย
Basketman

โพสต์ที่ 12

ตกใจเหมือนกันครับ....
เตรียมหนีแล้วด้วย...... 8)
"สุขภาพดีไม่มีขาย อยากได้ต้องไปปั่นเอาเอง"
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 13

ตอนผมได้รับอีเมลล์จากเพื่อน ก็นึกว่าปูนใหญ่เหมือนกัน  :o
tum_H

โพสต์ที่ 14

เซ็งเลย ยังมีกำไรอยู่แท้ๆ
แต่ไหง ให้พนักงานลาออก(ด้วยความสมัครใจ)

:shock:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 15

นึกว่าปูนใหญ่ แต่ปูนเล็ก ก็เถอะ มีผลเหมือนกันครับ เริ่มลดต้นทุนแล้ว
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
san

โพสต์ที่ 16

มันเป็น    หนึ่งใน  วิถีชีวิต  ของลูกจ้างครับ
ในส่วนของเจ้าของธุรกิจ  การโดนบี้  ก็เป็นหนึ่งในวิถี ครับ

แต่ว่า  เศรษฐกิจ  มันแย่ขนาดนี้เลยเหรอ

ผมเดินห้างคนยังเยอะอยู่เลย
ดูย่านธุรกิจ  หนุ่มๆสาวๆ หลายคนยังแต่งตัวกันเช้งวับอยู่เลย  
อิอิอิ  เดินดูแล้วตาลาย  คอเคล็ด  อิอิอิ
คนกินเงินเดือนหลายคน ยังได้รับเงินเดือนเท่าเดิม หรือว่า เตรียมได้รับเงินเดือนเพิ่มขึ้นในปีใหม่นี้

คนประหยัดกันมากขึ้น เพราะว่ารายจ่ายมากขึ้น  

ค่าของเงินน้อยลง

อิอิอิ  เตรียมตัวกันมั่งดีกว่านะครับ

มันเป็นวิถีชีวิต ครับ
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
path2544

โพสต์ที่ 17

พันพิทย์ ลบเอกสารไปแล้วนะครับ แต่ที่นี่ยังไม่ลบ Mod ช่วยดูหน่อยนะครับ

เท่าที่รู้
คือ ตลาดของปูนเล็กคือส่งออก 100% ครับ ค่าเงินบาทแบบนี้ ก็  :vm: ส่งออกไม่ได้แน่เลย
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 18

เอามาแปะครับ
ปูนเลิกจ้างหนีตาย
บาทแข็งน้ำมันแพงโละพนง.อื้อ/โกร่งชี้ปีหน้าบักโกรก!

โพสต์ทูเดย์ ปูนนครหลวง ปิดเตาผลิตปูนเม็ด 2 เตา สุดทนน้ำมันแพง บาทแข็ง เปิดทางพนักงานลาออก จ่ายผลตอบแทนสูงลิ่ว

ปัญหาค่าเงินบาทแข็งและน้ำมันแพง ฉุดกำลังซื้อสินค้าลดฮวบ ไม่ได้ส่งผลกระทบเฉพาะธุรกิจรายเล็กรายน้อยเท่านั้น ขณะนี้บริษัทขนาดใหญ่ก็อยู่ไม่ได้แล้ว

ล่าสุด นายมาร์เซล สมิธ กรรมการผู้จัดการ บริษัท ปูนซีเมนต์นครหลวง ผู้ผลิตปูนรายใหญ่อันดับ 2 ของประเทศไทย ก็ได้ประกาศให้พนักงานทุกคนทราบว่า บริษัทมีความจำเป็นต้องลดกำลังการผลิตลงตั้งแต่วันที่ 1 ม.ค. เป็นต้นไป

นายสมิธ ให้เหตุผลว่า เศรษฐกิจของประเทศไทยได้ถดถอยมาตั้งแต่ปี 2549 แม้บริษัทได้ปรับตัวโดยการส่งปูนส่วนเกินกำลังผลิตออกไปขายยังต่างประเทศ แต่จากปัญหาค่าเงินบาทแข็งขึ้น ทำให้ไม่มีกำไรจากการส่งออก และต้นทุนการผลิตยังสูงขึ้นมาก เช่น ค่าถ่านหิน วัตถุดิบที่เกี่ยวกับน้ำมันและกระดาษ

สำหรับการลดกำลังการผลิตลง บริษัทจึงจำเป็นต้องปรับลดคนงานลงตาม ด้วยการเปิด โครงการ ออกจากงานด้วยความเห็นชอบร่วมกัน โดยไม่จำกัดจำนวน และเปิดโอกาสให้พนักงานที่มีอายุงานตั้งแต่ 5 ปีขึ้นไปเข้าร่วมโครงการ ทั้งนี้ให้ผลตอบแทนอย่างน้อย 15 เดือน และสูงสุด 40 เดือน สำหรับอายุงาน 30 ปีขึ้นไป สมัครได้ตั้งแต่วันที่ 12 พ.ย.-7 ธ.ค. นี้

นายสถาพร เพชรทองคำ เลขานุการ บริษัท ปูนซีเมนต์นครหลวง กล่าวว่า บริษัทจะหยุดผลิตปูนเม็ด 2 เตา จากทั้งหมด 6 เตา กำลังผลิตปูนเม็ดหายไป 2.25 ล้านตัน จากที่ผลิตอยู่ 12.3 ล้านตัน แต่จะไม่มีผลให้ปูนในประเทศขาดแคลน

นางสาธินี โมกขะเวส กรรมการผู้จัดการใหญ่ บริษัท จ๊อบส์ ดีบี (ประเทศไทย) กล่าวว่า ขณะนี้มีเพียงบริษัทข้ามชาติซึ่งทำธุรกิจในเมืองไทยมานานแค่รายเดียวที่มีแนวโน้มเลิกจ้างงาน และเป็นการเลิกจ้างแบบสมัครใจ แต่ยังไม่ถึง ขั้นปลดออกจากงานอย่างรุนแรง

ขณะภาพรวมกลุ่มบริษัทขนาดใหญ่ยังไม่มีสัญญาณของการเลิกจ้าง จะมีเพียงแค่กลุ่มที่เป็นแรงงาน เช่น โรงงานอุตสาหกรรมที่ทยอยปิดตัวลง เพราะย้ายฐานการผลิต

นายวีรพงษ์ รามางกูร อดีตรองนายกรัฐมนตรีและอดีต รมว.คลัง กล่าวว่า ในปีหน้าเศรษฐกิจในประเทศจะเกิดการชะลอตัวอย่างหนัก เกิดภาวะเงินเฟ้อ การลงทุนชะลอตัวลง ความมั่นใจของ ผู้บริโภคก็จะลดน้อยลง และในอีก 4-5 ปีข้างหน้าก็น่าจะเป็นภาวะเศรษฐกิจชะลอตัวเช่นกัน
ที่มา: http://www.posttoday.com/newsdet.php?sec=news&id=203568
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
ปรัชญา

โพสต์ที่ 19

บ.ปูนซีเมนต์ฯ เลิกจ้างพนักงาน 250 คน ทุ่ม 185 ลบ.จ่ายชดเชย

14:20 น.

นายผดุงศักดิ์ เทพหัสดิน ณ อยุธยา อธิบดีกรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน กล่าวว่า ได้รับรายงานจากผู้ว่าราชการจังหวัดสระบุรีว่า บริษัท ปูนซีเมนต์ นครหลวง จำกัด (มหาชน) จะเลิกจ้างพนักงานจำนวน 250 คน จากทั้งหมด 1,600 คน ตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม 2551 เนื่องจากทางบริษัทประสบกับปัญหาภาวะเศรษฐกิจของประเทศ ตั้งแต่ปี 2549 โดยเฉพาะธุรกิจอสังหาริมทรัพย์และการก่อสร้าง จึงจำเป็นต้องลดกำลังการผลิตและจำนวนพนักงานลง ทั้งนี้ ได้เสนอให้พนักงานที่สมัครใจเข้าร่วมโครงการออกจากงานด้วยความเห็นชอบร่วมกัน ซึ่งผู้ที่เข้าร่วมจะได้รับเงินช่วยเหลือและสิทธิประโยชน์เป็นกรณีพิเศษ ได้แก่ ได้รับเงินตามอายุงานรวมอีกเงินเดือน 10 เดือน เงินโบนัสคนละ 2.5 เท่าของเงินเดือน และได้รับเงินสิทธิประโยชน์ตามกฎหมาย อาทิ วันลาพักผ่อนประจำปีที่ยังไม่ได้ใช้สิทธิ์ตามอัตราส่วน อย่างไรก็ตาม คาดว่าทางบริษัทต้องใช้เงินจำนวน 185 ล้านบาทในการดำเนินการ
   อธิบดีกรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน กล่าวว่า ขณะนี้ได้สั่งการให้ผู้ว่าราชการจังหวัดสระบุรี แจงสิทธิประโยชน์ให้ลูกจ้างรับทราบแล้ว พร้อมประสานกรมการจัดหางานเรื่องหาตำแหน่งงานรองรับ และสำนักงานประกันสังคมให้จ่ายเงินประกันการว่างงาน ทั้งนี้ ไม่ค่อยเป็นห่วงพนักงานดังกล่าว เนื่องจากจะได้รับเงินมาประกอบอาชีพใหม่ได้
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 20

bankniti เขียน:ปูนเล็กนี่ ตกใจคิดว่าเป็นปูนใหญ่ แต่นี้ก็น่าจะเป็นสัญญาณอะไรบางอย่างได้ :evil:
พี่แบ๊งค์วงแคลชครับ
ปูนเล็กนี่หมายถึงนครหลวง
ปูนใหญ่หมายถึง scc
ปูนกลาง นี่ใครครับ
เอาcapacityวัดหรือเอายอดขายวัดหรือเอามาเก็ตแคปวัด ดีครับ
ผมว่าในตลาดเขาเรียกscccว่าปูนกลางนะครับ
เอ..หรือความรู้ที่ผมมีมามันโบราณไปแล้ว
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
por_jai

โพสต์ที่ 21

energizer เขียน:โห เล่นเอาตกใจหมดเลย นึกว่าถ้าปูนใหญ่ถึงขนาดจ้างคนออกเนี่ย แล้วหนูจะเหลืออาราย
8) ปูนใหญ่ก็เคยทำครับ
    รู้สึกตอนปี2528ครั้งหนึ่ง
    ช่วงวิกฤติปี40อีกครั้ง
    ตอนปี40นี่นอกจาก โครงการสมัครใจลาออกแล้ว
    ยังขายกิจการคืนให้ฝรั่งที่มาร่วมทุนยังกะว่าเล่น

เขาให้สมัครใจลาออกนะครับ
    ไม่ออกเขาก็ไม่ได้ว่าอะไร

จริงๆในทางปฏิบัติ
     คนที่ลาออกมักเป็นคนที่อยู่ทำงานออฟฟิส
     ที่คิดว่าไปเอาดีทางอื่นหรือที่อื่นได้
     เรียกว่ามีฝีมือพอตัว
     เห็นว่าเป็นโอกาสได้เงินก้อนพิเศษที่มากกว่าปกติ
     พวกที่ทางผู้ใหญ่เห็นว่าเป็นเด๊ดวู๊ด กลับรู้ตัว ว่าไปไหนไม่รอด
     ไม่ค่อยยอมเข้าโครงการนี้กันครับ
     ทำให้การทำโครงการเช่นนี้ มักได้ไม่คุ้มเสีย

ในตอนต้นๆที่จัดโครงการเช่นนี้
     มีพวกที่ผู้ใหญ่เห็นว่าเป็นเด๊ดวู๊ดพวกนี้
     พลาดท่า เห็นเงินตาโตยอมเข้าโครงการ
     คิดว่าไปค้าขายเล็กๆน้อยๆ พออยู่ได้ แถมสบาย
     ไม่ต้องเป็นลูกจ้างใคร
     พอไปค้าจริงๆมักไม่ค่อยรอดครับ
     เพราะอายุมากหนึ่ง
     บริหารเงินไม่เป็นหนึง
     มาจากโรงงานฝ่ายผลิตไม่ค่อยมีประสบการณ์ค้าขายอีกหนึ่ง
     ระยะหลังๆมีตัวอย่างเยอะ
     พวกนี้ก็เลยไม่ยอมเข้าโครงการ
     ก็เลยทำให้โครงการไดโนเสาร์พวกนี้
     ทางปูนใหญ่ไม่ยอมทำแล้วครับ

ผมว่าถ้าเบื่อไม่อยากทำงานจริงๆ
     เปิดร้านค้าขายเล็กๆ ก็เสี่ยงเกินไป
     มาซื้อหุ้นดีๆอย่างสแตนเล่ย์ หรือ ซอส หรือเอกโก้เก็บ
     ถือไว้ยาวๆกินปันผล
     รอมันเติบโต อีก4ปี5ปี
     ก็พออยู่ได้ไม่ลำบากแล้ว...
     ดีกว่าไปเปิดร้านโชห่วยสู้เจ้าสัวไม่ไหวหรอกครับ
     ที่ว่าเซียนๆ หุ้น ก็ระวังตัวกันให้ดีเถิดครับ
     แกไม่อยากให้ราคาไป ใครทำยังไง ก็ไปไม่ได้หรอก...แฮ่...
     เอ...ไหง จบแบบนี้หว่า...ฮ่า.....
     แพ้ยากครับ...
     ชีวิตมีความสุขกว่าเยอะ
por_jai

โพสต์ที่ 22

[quote="path2544"]เท่าที่รู้
คือ ตลาดของปูนเล็กคือส่งออก 100% ครับ ค่าเงินบาทแบบนี้ ก็
por_jai

โพสต์ที่ 23

[quote="san"]มันเป็น
path2544

โพสต์ที่ 24

[quote="por_jai"][quote="path2544"]เท่าที่รู้
คือ ตลาดของปูนเล็กคือส่งออก 100% ครับ ค่าเงินบาทแบบนี้ ก็
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
Dimsum

โพสต์ที่ 25

ปูนเล็กนี่หมายถึงนครหลวง
ปูนใหญ่หมายถึง scc
ปูนกลาง นี่ใครครับ
ถ้าผมจำไม่ผิดน่ะ ในอดีตก่อนปี 40
ปูนเล็ก คือ ชลประทานซีเมนต์ JCC ตอนหลังโดนปูนซีเมนต์เอเซียจากตปท.ซื้อกิจการไปครับ
ปูนกลาง คือ ปูนซีเมนต์นครหลวง SCCC
ปูนใหญ่ คือ ปูนซีเมนต์ไทย SCC
por_jai

โพสต์ที่ 26

[quote="path2544"][quote="por_jai"][quote="path2544"]เท่าที่รู้
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 27

[quote="por_jai"][quote="path2544"][quote="por_jai"][quote="path2544"]เท่าที่รู้
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 28

ขอเสริมนิดหน่อย

ที่บอกว่า พนักงานรักษาความปลอดภัย หรือ แม่บ้านนั้นได้รับเงินเดือนขนาดนี้ได้ เขาทำงานมาตั้งแต่เงินเดือน <3 พันบาท เมื่อประมาณ 20 ปีที่แล้วน่าครับ
ถึงวันนี้พวกเขาถึงได้เงินเดือนระดับ >30000 บาทต่อเดือนได้

เห็นกันมาในพวกกิจการของรัฐ หรือ รัฐวิสาหกิจน่าครับ

เป็นแบบนี้ได้เพราะ รัฐเป็นหน่วยหนึ่งในทางด้านเศรษฐศาสตร์
ซึ่งเป็นหน่วยสำคัญในการกระตุ้นเศรษฐกิจได้
โดยการเพิ่มกำลังซื้อจากการเพิ่มเงินเดือน
:)
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 29

อ่านกระทู้นี้
ผมก็เพิ่งรู้ ภูมิหลังของพี่พอใจว่า
เคยทำงานอยู่ในอุตสาหกรรมเกี่ยวกับ ปูนหรือก่อสร้างมาก่อน
ไม่เคยบอกเลยว่า ภูมิหลังของพี่นี้ก็ไม่เบาน่าครับ
por_jai

โพสต์ที่ 30

miracle เขียน: ไม่เคยบอกเลยว่า ภูมิหลังของพี่นี้ก็ไม่เบาน่าครับ
8) พี่มิครับ
    ภูมิหลังผมไม่เบาจริงๆ
    มีแต่ของหนักๆทั้งนั้น
    ปูน เหล็ก โมเนีย คอนกรึต เสาเข็ม เสาไฟฟ้า
    จะเบาหน่อยก็หลังคาใยหิน กับแผ่นเซรามิค
    สรุปคือขนาดเบาก็หน่อยเดียวยังไม่ค่อยเบาจริงๆ
    แฮ่........
โพสต์โพสต์