พรุ่งนี้จะไปประชุม UEC มีใครจะฝากคำถามมั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

พรุ่งนี้จะไปประชุม UEC มีใครจะฝากคำถามมั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

มารอคำถามครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
Dech

โพสต์ที่ 2

ไป copy ข้อมูลจากในกระทู้ ร้อนหุ้นมาให้ดู ประกอบเพื่อจะนึกอะไรออกบ้างครับ

-------------------

หลักทรัพย์ UEC  
หัวข้อข่าว สรุปผลการดำเนินงานของบจ.ไตรมาสที่3(F45-1)  
วันที่/เวลา 12 พ.ย. 2550 09:22:54  

สรุปผลการดำเนินงานของบจ.ไตรมาสที่3(F45-1)
                           บริษัท ยูนิมิต เอนจิเนียริ่ง จำกัด (มหาชน)

สอบทาน
                                                    (หน่วย : พันบาท)
                                           สิ้นสุดวันที่  30 กันยายน
                                   ไตรมาสที่ 3          งวด 9 เดือน
            ปี                    2550       2549       2550        2549

กำไร (ขาดทุน) สุทธิ              107,053    105,400    260,646      202,138

กำไร (ขาดทุน) สุทธิต่อหุ้น (บาท)      0.75       0.74        1.82       1.41

ประเภทรายงานของผู้สอบบัญชีในงบการเงิน
     ไม่มีเงื่อนไขและไม่มีข้อสังเกต

หมายเหตุ : 1. โปรดดูรายละเอียดงบการเงิน รายงานของผู้สอบบัญชี และหมายเหตุ
              ประกอบงบการเงินจากระบบบริการข้อมูลตลาดหลักทรัพย์

"ข้าพเจ้าขอรับรองว่าข้อมูลที่รายงานข้างต้นนี้ถูกต้องทุกประการ พร้อมกันนี้บริษัทได้จัดส่งงบ
 การเงินฉบับเต็มผ่านทางสื่ออิเล็กทรอนิกส์ของตลาดหลักทรัพย์และส่งต้นฉบับให้กับสำนักงาน
 ก.ล.ต.เรียบร้อยแล้ว"

ลงลายมือชื่อ _______________________
                              ( นางสาว วิไล ศิริพูลเกียรติกุล )
                             ตำแหน่ง ผู้อำนวยการฝ่ายบัญชีและการเงิน
                                   ผู้มีอำนาจรายงานสารสนเทศ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
Dech

โพสต์ที่ 3

ชี้แจงผลการดำเนินงานเปลี่ยนแปลงเกิน 20%12/11/2550 09:28

UEC : ชี้แจงผลการดำเนินงานเปลี่ยนแปลงเกิน 20%
ที่         14/2550
                                                 วันที่ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2550

เรื่อง      ชี้แจงผลการดำเนินงานเปลี่ยนแปลงเกิน 20%

เรียน      กรรมการและผู้จัดการตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

บริษัท ยูนิมิต เอนจิเนียริ่ง จำกัด (มหาชน) ( UEC) ขอเรียนชี้แจงผลการดำเนินงานสำหรับ
ไตรมาส 3 ปี 2550 ที่เปลี่ยนแปลงเกินกว่าร้อยละ 20 จากงวดเดียวกันของปีก่อนดังนี้
        บริษัท ฯ มีกำไรสุทธิ งวด 9 เดือน จำนวน 261 ล้านบาท เพิ่มขึ้น 59 ล้านบาท หรือเพิ่มขึ้นร้อย
ละ 29 เมื่อเทียบกับกำไรสุทธิในงวดเดียวกันของปีก่อน โดยมีปัจจัยหลักดังนี้
        1. ปริมาณงานเพิ่มขึ้น เนื่องจากบริษัทสามารถขยายธุรกิจในตลาดเฉพาะกลุ่ม
        2. บริษัทมุ่งมั่นควบคุมต้นทุนการผลิตและค่าใช้จ่ายการบริหารงานอย่างมีประสิทธิภาพ
        สำหรับงวด 3 เดือนบริษัท ฯ มีกำไรสุทธิ จำนวน 107 ล้านบาท เพิ่มขึ้น 2 ล้านบาท หรือ
เพิ่มขึ้นร้อยละ 2 เมื่อเทียบกับกำไรสุทธิในงวดเดียวกันของปีก่อน

จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ

ขอแสดงความนับถือ

นางสาว วิไล ศิริพูลเกียรติกุล
                                                     ผู้มีอำนาจลงนาม
Dech

โพสต์ที่ 4

แจ้งการจดทะเบียนแปลงมูลค่าหุ้น12/11/2550 09:35

UEC : แจ้งการจดทะเบียนแปลงมูลค่าหุ้น
ที่ 15/2550                                                         12 พฤศจิกายน 2550

เรื่อง     แจ้งการจดทะเบียนแปลงมูลค่าที่ตราไว้ของหุ้น

เรียน     กรรมการผู้จัดการ
       ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

บริษัท ยูนิมิต เอนจิเนียริ่ง จำกัด(มหาชน) (UEC) ขอเรียนให้ทราบว่าตามมติที่ประชุมวิสามัญผู้ถือหุ้น
ครั้งที่ 1/2550 เมื่อวันที่ 1 พฤศจิกายน 2550 อนุมัติให้แปลงมูลค่าที่ตราไว้ของหุ้นและจำนวนหุ้นของบริษัทฯ
จากเดิมมูลค่าที่ตราไว้หุ้นละ 1 บาท จำนวน 143,000,000 หุ้น เป็นมูลค่าที่ตราไว้หุ้นละ 0.25 บาท จำนวน
572,000,000 หุ้น และอนุมัติการแก้ไขหนังสือบริคณห์สนธิของบริษัทฯข้อ 4 เรื่องทุนจดทะเบียนเพื่อให้
สอดคล้องกับการแปลงมูลค่าที่ตราไว้ของหุ้นของบริษัทฯนั้น
          บริษัทฯได้ทำการจดทะเบียนแปลงมูลค่าที่ตราไว้ของหุ้นและจำนวนหุ้นของบริษัทฯ พร้อมทั้งแก้ไข
หนังสือบริคณห์สนธิของบริษัทฯข้อ 4 ต่อกรมพัฒนาธุรกิจการค้า กระทรวงพาณิชย์เป็นที่เรียบร้อยแล้ว เมื่อ
วันที่ 9 พฤศจิกายน 2550 โดยมีรายละเอียดดังนี้
          ทุนจดทะเบียน 143,000,000.00 บาท
          ทุนชำระแล้ว 143,000,000.00 บาท
          แบ่งออกเป็น 572,000,000 หุ้น
          มูลค่าหุ้นละ          0.25 บาท
          ทั้งนี้การแปลงมูลค่าหุ้นดังกล่าววัตถุประสงค์เพื่อเพิ่มสภาพคล่องในการซื้อขายหุ้นของบริษัท พร้อม
กันนี้ บริษัทฯขอนำส่งเอกสารการจดทะเบียนดังต่อไปนี้
          1. สำเนาหนังสือรับรองของบริษัทฯ
          2. สำเนาหนังสือบริคณธ์สนธิ
          3. สำเนาใบเสร็จรับเงิน
           จึงเรียนมาเพื่อทราบ

ขอแสดงความนับถือ

ลงนาม..................................................
                                                 ( นางสาว วิไล ศิริพูลเกียรติกุล )
                                                      กรรมการผู้มีอำนาจลงนาม
Dech

โพสต์ที่ 5

Raphin Phraiwal เขียน:โทรไปถามผู้บริหารมาครับ
รายได้ตามสัญญา เพิ่มขึ้น 40% (เปรียบเทียบ q3 2550 และ q3 2549)
แต่ต้นทุนงานตามสัญญา เพิ่มขึ้นมากกว่า คือ 57%
ส่งผลให้กำไรสุทธิเพิ่มขึ้นเพียง 1.65 ล้านบาท (จากยอดรายได้ตามสัญญาที่เพิ่มขึ้นถึง 153 ล้านบาท)
สาเหตุก็คือ เป็นงานที่ต้องไปทำตามไซต์งานลูกค้า ซึ่งทำให้ค่าใช้จ่ายสูง
และยังมีงานที่ต้องไปทำตามไซต์งานลูกค้าที่รับไว้อยู่อีกประมาณ 500 ล้านบาท
สาเหตุที่ต้องไปทำตามไซต์ลูกค้าก็เพราะโรงงานปัจจุบันยังขยายไม่เสร็จ เลยยังไม่มีพื้นที่เพียงพอสำหรับงานที่รับมาเพิ่ม คาดว่าโรงงานส่วนที่ขยายจะเสร็จสิ้นปีครับ

โปรดใช้วิจารณญาณในการรับข่าวสารด้วยนะครับ
Dech

โพสต์ที่ 6

Accidental Hero เขียน:ขอบคุณพี่ ระพิน ครับ

รูปภาพ
ต้นทุนงานตามสัญญาในเมืองไทยของไตรมาส 3 ปี50 อยู่ที่ 69% เทียบกับไตรมาส 3  ปี49 อยู่ที่ 59%
ทำให้ต้นทุนงาน 3 ไตรมาส อยู่ที่ 70% เทียบกับปีที่แล้ว 64%

ส่วนค่าใช้จ่ายในการขายและบริหาร ควบคุมได้ดี

ที่ไม่รู้รายละเอียด คือ รายได้ที่ไม่ได้ปันส่วน ไตรมาส 3 หายไป 6.5 ล้าน
และค่าใช้จ่ายที่ไม่ได้ปันส่วนเพิ่มขึ้น 7.5 ล้าน
จึงฉุดตัวเลขกำไรในส่วนนี้ลดลง ไป 14ล้าน
ใครพอทราบไหมครับว่า รายได้ไม่ปันส่วนอะไรที่หายไป และค่าใช้จ่ายไม่ปันส่วนอะไรที่เพิ่มขึ้นมา
Dech

โพสต์ที่ 7

ตลท.อนุมัติ UEC เทรดพาร์ใหม่ 0.25 บ. ตั้งแต่ 15 พ.ย.50

ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย (ตลท.) รายงานว่า ตามที่บริษัท ยูนิมิต เอนจิเนียริ่ง
จำกัด (มหาชน) (UEC) ได้ดำเนินการเปลี่ยนแปลงมูลค่าหุ้นที่ตราไว้จากเดิมหุ้นละ 1 บาทเป็น
หุ้นละ 0.25 บาทนั้น บัดนี้ ตลาดหลักทรัพย์ได้รับแจ้งว่าบริษัทได้ดำเนินการตามขั้นตอนที่
กฎหมายกำหนดไว้เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
ตลาดหลักทรัพย์จึงเห็นควรให้หลักทรัพย์ UEC มีการซื้อขายในระบบซื้อขายหลัก
ทรัพย์ตามมูลค่าที่ตราไว้ใหม่ตามที่บริษัทแจ้งตั้งแต่วันที่ 15 พฤศจิกายน 2550 เป็นต้นไป
touchup
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

ฝากถามครับว่า
- โรงงานใหม่ที่กำลังสร้างประกอบด้วยเครื่องมือเครื่องไม้อะไรบ้าง
- ต่างจากที่มีอยู่อย่างไร
- จะใช้เต็มกำลังผลิตในส่วนใหม่นี้เมื่อไร
- จะช่วยให้ทำงานได้มากกว่าปัจจุบันมากน้อยแค่ไหนครับ
- ในไตรมาสแรกปีหน้าจะมีงานที่ออกจากส่วนนี้แค่ไหน

ได้คำตอบแล้วช่วยโพสให้ทราบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ดูอดีต คิดปัจจุบัน ฝันอนาคต
Accidental Hero
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ผมตกข่าว   พรุ่งนี้ มีประชุมอะไรครับ

ฝากคำถามว่า
ปัจจุบัน และ อนาคตอันใกล้  
1. มีบริษัทไหนที่รับงานคล้ายคลึงกันและเป็นคู่แข่งกันโดยตรงบ้างครับ
2. ภายใน 5 ปี ข้างหน้า UEC คาดว่าสัดส่วนรายได้ของการรับงานจากตปท.กับในประเทศ จะเปลี่ยนแปลงอย่างไร
3. การรับงานต่างประเทศ มีแนวทางอย่างไร เช่น จ้างคนงานในประเทศนั้นๆ หรือเอาคนงานของเราไปทำ
4. การรับงานต่างประเทศมีอัตรากำไร ที่ต่ำกว่าในประเทศ  UEC มีแนวทางเพิ่มอัตรากำไรของงานต่างประเทศหรือไม่อย่างไร
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
Dech

โพสต์ที่ 10

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณคุณ copywriter ครับ

อันนี้ไม่ได้ฝากไปถาม แต่ถามคุณ copywriter และเพื่อนๆในนี้ครับ
รูปภาพ
สงสัยว่า ทำไมราคาปิดมันต่ำกว่า ราคา bid ได้

ปิดที่     40 บาท     41200
volume ที่เหลือหลัง match แล้ว
               bid          offer
19000    40.50       40.75      400
 4200    40.25       41.00     8100
55400    40.00       41.25     7200

เดาตอน call market ไม่มีการ offer ที่ 40.50 เลย
แต่มีไม้ใหญ่ตั้งขายที่ 40 หรือต่ำกว่า 41200 หุ้น
ลองนึกเล่นๆ อาจจะเป็นแบบนี้ได้ไหม

10000      ATC        ATC       20000
20000    40.75      40.00     21200
30200    40.50      40.75         400    

มีใครดูตอน callmarket ไหมครับ
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
ภาพประจำตัวสมาชิก
conseto
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 12

ฝากคำถามครับ
-ตอนนี้เริ่มรับงานในส่วนของ High Pressure vessel หรือยัง
-ถ้ารับแล้วคิดเป็นงานมูลค่าเท่าไร
-อนาคตต่อไป margin จะดีกว่า Q3 ปีนี้หรือไม่ จะปรับปรุงอย่างไร
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 13

[quote="Accidental Hero"]ผมตกข่าว
:)

โพสต์ที่ 14

miracle เขียน: จากการประชุมคราวนี้แล้ว
คำถามพวกนี้ ผู้บริหารตอบหมดแล้วครับ
อย่าถามให้มันซ้ำบ่อยๆๆน่าครับ
เดี๋ยวไม่ได้ข้อมูลเด็ดๆๆ
ลองกรองดูแล้วกันครับ ว่าอันไหนควรถามไม่ควรถาม
หรือไม่ก็ใช้คำถามว่า ขอ update สถานการณ์ของงานต่างประเทศ ว่ามีการเปลี่ยนแปลงหรือไม่อย่างไร

ฝากคำถามเพิ่มครับ
จากงบไตรมาส 3
มีรายได้     537.18  ล้าน      กำไร  107.05
Q1 2550   366.91                 64.35                  
Q2 2550   474.84                 89.25                

เห็นว่า รายได้เพิ่มขึ้นจากไตรมาส 2    62.34 ล้าน  กำไรเพิ่มขึ้น 17.8ล้าน
ถามว่า
1.  รายได้และกำไร ที่เพิ่มขึ้นนี้ เป็นอานิสงส์มาจากโรงงานใหม่สักกี่เปอร์เซนต์  
2. และรายได้จากโรงงานใหม่จะแสดงศักยภาพได้เต็มที่เมื่อใด
3. และเมื่อแสดงศักยภาพเต็มที่แล้ว จะเพิ่มกำลังการผลิตจากโรงงานเดิมได้กี่เปอร์เซนต์
gnomeller

โพสต์ที่ 15

เมื่อก่อนที่รับงานมากซะจนที่บอกว่าผลิดไม่ทัน ทำให้ต้องเลือกไม่รับงานบางตัว ถึงขนาดต้องไปสร้างโรงงานใหม่
แล้วเมื่อโรงงานใหม่เสร็จแล้ว จะมีผลิดไม่ทันอีกหรือเปล่า ?
งานที่มีอยู่ในเมือตอนนี้ คิดเป็นกี่ % ถ้าเทียบกับการผลิดเต็มกำลัง
และตอนนี้สามารถผลิดได้เต็มกำลังการผลิดหรือไม่ และถ้าหากเกิดการทำงานไม่ทันอีก จะแก้ไขยังไง มีมาตราการอะไรไว้บ้าง
humdrum
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 16

อยากไปเหมือนกันครับแต่ติดธุระซะก่อน  เรื่องปรับราคาพาร์ ทำให้ผมขายหมดพอร์ตเลย  :roll:
Dech

โพสต์ที่ 17

ผลอยู่ใน ร้อยคนร้อยหุ้นนะครับ
Luty97
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 18

[quote="Accidental Hero"]ขอบคุณคุณ copywriter ครับ

อันนี้ไม่ได้ฝากไปถาม แต่ถามคุณ copywriter และเพื่อนๆในนี้ครับ
รูปภาพ
สงสัยว่า ทำไมราคาปิดมันต่ำกว่า ราคา bid ได้

ปิดที่
หลักของความสมดุล
Dimsum

โพสต์ที่ 19

ผมดูอยู่เหมือนกัน คือ ราคา last trade อยู่ที่ 40 บาท

ตอน call คงมีคนตัดขายต่ำ โดยไม่มี offer ที่ 40.50 เลย เพราะตอนนาทีสุดท้ายมีการขายรวบ 3 ช่องเลย คือ 40.5 40.25 40

ตอน call ก็ไม่มี offer ตามมาที่ 40.5 เหลือแต่ค้างไว้ที่ 40.75

และตอน call มีการตัดขายต่ำอย่างที่ว่า คือ มี ATC ประมาณเกือบ 40000 หุ้น แล้วมี 30 100 หุ้น  32 100 หุ้น อะไรประมาณนี้ครับ เลยทำให้ปิดที่ 40 บาทครับ
โพสต์โพสต์