มีกระทู้ที่ผู้อ่านอาจได้แนวคิดอะไรดีๆมาแนะนำครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

มีกระทู้ที่ผู้อ่านอาจได้แนวคิดอะไรดีๆมาแนะนำครับ

โพสต์ที่ 1

บางคนอาจไม่ชอบเวป www.pantip.com ห้องสินธรในหลายๆเหตุผล
ผมเป็นคนหนึ่งที่อ่านเวปนี้อย่างคร่าวๆ แล้วใช้ความคิดพิจารณา

มีตัวอย่างกระทู้ที่พูดถึง day trader แล้วขาดทุน
...จะทำอย่างไรเมื่อไม่มีเงินจ่าย

click ที่นี่ครับ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 99912.html

ส่วนอันนี้เป็นกระทู้ที่ สรุปความ hit ของคุณ winwinwin

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 66535.html

(กระทู้นี้ผมแกล้งทำตัวเหมือนคนไปรับข่าวลือ แล้วซื้อตาม
บางครั้งที่ webนี้มีคนอื่นเคยบอกให้ขายทรัพย์สินที่มีเพื่อซื้อหุ้นที่เขาแนะนำ)

อย่าเป็นแบบนี้นะครับ
ทรัพย์สินที่เราหามา กว่าจะได้มา มันจะหมดไปกับการพนัน

ส่วนกระทู้อื่นๆที่อยากให้ลองอ่านดูนะครับ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 00723.html

^
^
^
อันนี้พูดถึงความโลภ กับความร้อนแรงของหุ้นกลุ่มพลังงานครับ

.... ที่เขียนมาไม่ได้ว่าใคร

ถ้าใครอยากอ่านกระทู้อื่นๆใน sinthorn ผมว่าน่าจะลองศึกษาดู

ผมว่าเห็นอะไรหลายๆอย่างใน web นี้
ถ้านำข้อคิดดีๆที่ได้มาปรับปรุงการลงทุนของเรา

ผมว่ามันมีค่ามากมาย ดีกว่า เรามานั่งติใครคนหนึ่ง หาว่าเขาบอกผิด บอกถูก

ถ้าใครอ่านหนังสือพี่สุมาอี้(ขออนุญาติแนะนำนะครับ)
ยิ่งหนังสือ เอาตัวรอดด้วยทฤษฎีเกมส์ บทสุดท้าย
จะเข้าใจเกี่ยวกับการแนะนำหุ้นมากขึ้น

ขอให้มีความสุขกับการลงทุนนะครับ
เพราะคนเราไม่ต้องการอะไรมาก

เท่ากับ การมีความสุขกับชีวิตแต่ละวัน มีความสุขกับงานที่เราทำ
และได้อยู่กับคนที่เรารักนะครับ

:D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Penguins
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับสำหรับลิงก์กระทู้ และขอบคุณสำหรับ จขกท ที่สินธรด้วยครับ

ปกติแล้วผมจะเดย์เทรดตามจำนวนเงินสดที่มีในมือครับ (ถึงแม้ว่าจะเป็นจำนวนเงินที่น้อยก็ตาม) และจะคัดเลือกหุ้นที่เป็นมาร์เก๊ตแค๊ปอะไรทำนองนี้อะครับ

เพราะว่าในบางครั้งเราไม่มีทางทราบได้ว่าถ้าซื้อหุ้นตอนเช้าแล้ว ตอนบ่ายจะโดน sp หรือเปล่า หรือกำลังเทรดอยู่ดีๆ กับโดน sp แบบไม่ทันตั้งตัว ยิ่งเป็นช่วงเวลาประกาศผลประกอบการด้วยแล้ว ต้องยิ่งระวังให้มากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
cryptonian_man

โพสต์ที่ 3

ปกติผมก้อเข้าทั้งที่นี่และที่สินธรครับ

เมื่อก่อนหลายกระทู้น่าสนใจ ให้แนวทางการลงทุนที่ดีครับ เพียงแต่ช่วงนี้หุ้นขึ้นมาแรงทำให้บางทีการเล่นหุ้นแบบรายวันก้อทำกำไรได้ดี เลยทำให้เกิดกระแสลักษณะนี้มากครับ

จริงๆ หลายท่านในห้องสินธรก้อไม่อยากให้มีการบอกหุ้นกันแบบนี้ แต่ห้ามได้ยาก โชคดีที่ที่นี่ดูแลกันได้ดีเลยไม่เกิดอ่ะครับ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 4

ส่วนใหญ่ผมจะเข้าไปดูที่พี่โรดและทีมงาน เขาสรุปให้อ่านทุกวันหลังตลาดปิดครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 5

เห็นพูดถึงเรื่อง sam และเห็น ลงมา 2 ฟลอ ก็เป็นอุทาหรณ์สำหรับนักเก็งกำไรครับ
ผลลองคำนวณพื้นฐานเล่นๆ ในฐานะที่ไม่ได้เข้าไปดูรายละเอียดมากนัก

ลองเทียบกับ gsteel ละกัน
Gsteel กำไร 675 ล้าน pe 6.05 book 2.43 ราคา .83 pe .34
Sam ขาดทุน pe NA book 2.29 ราคาถูกลากไป 10 บาท  เมื่อวันที่ 26/09/2550 ก่อน xw 1 : 1 ราคาแปลง 1 บาท

บริษัทขาดทุน ลากไป 10 บาท แล้วพื้นฐานอยู่ตรงไหน

ผมเอง หากใครมาถามผมคงบอกว่า  ถ้า sam ยังขาดทุน แล้ว gsteel ยังซื้อขายที่ .34 ของ book

นั่นคือ sam น่าจะมีราคาน้อยกว่า .34 ของ book หรือ ประมาณราคาที่ .78

ส่วนใครจะให้ราคาสูงกว่านี้ก็ต้องมีเหตุผล ว่าดี กว่า gsteel อย่างไร ไม่งั้นซื้อ gsteel ดีกว่า

อย่างไรก็ตามไม่ได้ออกมาซ้ำเติม แต่ไหนจะเรียนรู้กันแล้ว ควรจะใช้ค่าเสียหาย ( ขาดทุน อย่างคุ้มค่า )

อย่างน้อย ให้รู้ว่า ขาดทุนครั้งนี้เพราะอะไรกันแน่

หลายคนพยายามซื้อฟลอแรก แล้วก็เจอฟลอสอง หลายคนพยายามซื้อฟลอสอง

อืม ผมว่า งานนี้เจอฟลอสาม จาก 3.00 เหลือ 2.10

และหลายคนพยายามซื้อฟลอสาม ก็น่าจะเจอ ฟลอสี่ครับ 1.47

สรุปว่า ถ้าเป็นผม 1 บาทผมก็ไม่กล้าซื้อ แต่คนอื่นจะซื้อด้วยเหตุผล ว่าลงมาต่ำมากแล้ว ก็เชิญ เรื่องหุ้น นานาจิตตัง ประมาณว่า ตังใครตังมัน คิดกันเอง

หากผมซื้อ 1 บาท แล้วได้วอร์ ฟรี แต่ต้องแปลง อีก 1 บาท

เรื่องของเรื่องคือ ผมก็ต้องรู้ว่า โครงการเพิ่มทุนนั้น จะนำเงินไปทำอะไร แล้ว จะมีรายได้ กำไรกลับมาเท่าไร

หากเชื่อว่าโครงการนั้นกำไรจริง ราคารับ อาจะต้องเปลี่ยนไป
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 6

Sam ขาดทุน pe NA book 2.29 ราคาถูกลากไป 10 บาท  เมื่อวันที่ 26/09/2550 ก่อน xw 1 : 1 ราคาแปลง 1 บาท

ขอแก้หน่อย คือ xw 4 : 1 ราคาแปลง 1 บาท ระยะเวลา 3 ปี
nanakorn
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณมากครับ ได้เปิดหูเปิดตาดีเหมือนกันครับ
Everything I do, I do it for you.
Penguins

โพสต์ที่ 8

Penguins เขียน:และจะคัดเลือกหุ้นที่เป็นมาร์เก๊ตแค๊ปอะไรทำนองนี้อะครับ

เพราะว่าในบางครั้งเราไม่มีทางทราบได้ว่าถ้าซื้อหุ้นตอนเช้าแล้ว ตอนบ่ายจะโดน sp หรือเปล่า หรือกำลังเทรดอยู่ดีๆ กับโดน sp แบบไม่ทันตั้งตัว ยิ่งเป็นช่วงเวลาประกาศผลประกอบการด้วยแล้ว ต้องยิ่งระวังให้มากครับ
หลักทรัพย์ WIN  
 หัวข้อข่าว การขึ้นเครื่องหมาย "H" หลักทรัพย์ "WIN"  
 วันที่/เวลา 13 พ.ย. 2550 16:25:19  

เรื่อง     การขึ้นเครื่องหมาย "H"
        หลักทรัพย์บริษัท วินโคสท์ อินดัสเทรียล พาร์ค จำกัด (มหาชน) "WIN"

เนื่องด้วยปรากฏรายการซื้อขายหลักทรัพย์รายใหญ่จำนวน 35.18% ของทุนจดทะเบียนที่เรียกชำระแล้ว
ของบริษัท วินโคสท์ อินดัสเทรียล พาร์ค จำกัด (มหาชน) "WIN" ในราคา 1.02 บาท ซึ่งข้อมูลดังกล่าวเป็นข้อมูล
ที่มีความสำคัญ และอาจส่งผลกระทบต่อภาวะการซื้อขายหลักทรัพย์ของบริษัท แต่ตลาดหลักทรัพย์ยังไม่ได้
รับทราบข้อเท็จจริงในเรื่องดังกล่าว

ดังนั้น ตลาดหลักทรัพย์จึงหยุดพักการซื้อขายหลักทรัพย์ของบริษัทดังกล่าวเป็นการชั่วคราวตั้งแต่เวลา
16.20 น. ของวันที่ 13 พฤศจิกายน 2550 เป็นต้นไป จนกว่าข้อเท็จจริงดังกล่าวจะเผยแพร่แก่นักลงทุนโดยทั่วกัน
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 9

คุณแทกซี่ในกระทู้เป็นเซียนหนัง เคยทำหนังด้วย ผมชอบอ่านงานวิจารณ์ของเค้าเสมอ

ช่วงนี้เค้าไม่ได้วิจารณ์หนัง เพราะมีโจทก์เยอะ ก็เลยเห็นไปเป็นอาจารย์ด้านเทคนิคอยู่สินธร คุณแทกซี่เขียนดีนะครับ

แต่สำหรับผมแล้วการเล่นหุ้นเชิงเทคนิคดูกราฟ เป็นอะไรที่ไม่ make sense สุดๆ ผมเชื่อว่าราคาในอดีต ไม่สามารถบอกราคาในอนาคตได้

ผมเชื่อในแนวทาง VI ครับ
โพสต์โพสต์