IFEC

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
TAKUYA
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

IFEC

Post no. 1

ผมสงสัย  TCOAT ครับ
ว่าราคาถูกมากแต่ไม่มีใครสน

คือผมยังไม่ทราบ story ของตัวนี้ครับ

ส่วนงบ ifec ออกแล้วนะครับ ลอง download มาดู
งบค่อนข้างดีมาก
"ความฝัน" ถ้าไม่ทำให้เป็นจริง
ก็ไม่มีความหมาย
นักเก็งกำไรระยะยาว
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

Re: IFEC

Post no. 2

[quote="TAKUYA"]ผมสงสัย
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 81

IFEC

Post no. 3

ifec คือบริษัทขายเครื่องซีรอกซ์และเเช่เครื่องซีรอกซ็ครับพี่มน
เพิ่งออกจาฟื้นฟูเมื่อปีที่แล้ว(วันที่ 31/01/2549)
ตอนออกมาส่วนของกำไรสะสมติดลบ
แต่ ณ ไตรมาสสาม /2550 ล้างหมดแล้ว ตามที่คาดการณ์ไว้
ณ ตอนนี้ลุ้มไตรมาสหน้าว่า ทำกำไรได้มากขนาดไหน

มีการเปลียนแปลงเรื่องหนี้สินระยะยาว ยืดอายุ
และหุ้น(ของผู้บริหาร) ที่จำนองไว้กับธนาคาร สามารถเอาออกมาได้
(มี 10.3 ล้านหุ้น) ทำให้คาดการว่ามีสภาพคล่องมากขึ้น
และผู้บริหารกำลังเตรียมตัวให้ข้อมูลในงาน Opp Day
เฝ้าเพื้อนแถวนี้ไปแทนด้วยล่ะกัน

คนขุดไม่ได้ไปงานนี้น่าครับ
:)
miracle

IFEC

Post no. 4

ifec ถ้าสินค้าขายไม่ออก โอนมาเป็นสินทรัพย์ให้เช่าแทนได้
แต่ไม่แสดงในงบกระแสเงินสด

คำถามที่น่าถาม คือ สินทรัพย์ดังกล่าวเห็นโอนทุกไตรมาส
แล้ว รายได้ที่สินทรัพย์ที่โอนจากสินค้านั้นทำรายได้มากแค่ไหนล่ะ
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 41

IFEC

Post no. 5

จริงๆตัวนี้ผมชอบมากนะคับ
ตอนเจอหุ้นตัวนี้ ผมเกือบร้อง คำว่า ยูเรก้าไปแล้ว

แต่คุยไปคุยมา ความที่บ. มีสีเทา จนถึงเกือบจะหม่นหมองซะทีเดียว
ทำให้ไม่กล้าซื้อครับ
ถึงแม้ราคามันจะยั่วยวนสักเท่าไหร่....

สงสัยต้องรอ company visit คับ
หวังว่าจะมีมือดีไปดูให้นะคับ

ว่าแต่กำไรที่ผ่านมานี้มันได้จาก ขาย กรุงไทยลิสซิ่งใช่ไหมคับ
ปกติมันขายได้บ่อยไหม

ตัวนี้เป็นตัวแรกที่ผมทำการบ้าน เช็คดู

ปรากฏว่าคนที่จะเปิดศูนย์ถ่ายเอกสารส่วนใหญ่นั้น
นิยมเลือก canon เพราะราคาเครื่องนั้นต่างกันเยอะ
และก้อ canon นั้น marketshare อันดับหนึ่งทีเดียว

เขาบอกว่า  การซื้อเครื่อง ricoh กับ milnolta นั้น
ต้องใช้เงินเยอะมาก... และก้อไม่ค่อยมีคนนิยมกัน
ดังนั้น ก้อเลยต้องให้เฉพาะ รัฐบาล หรือ เอกชนใหญ่ๆ

ทีนี้ จะรู้ได้ไงว่า การขายนั้นจะยั่งยืนหรือป่าว...
สงสัยต้องลองเ็่ช็คเพิ่มคับ

ตอนนี้ได้แต่เช็ดน้ำลายไปก่อน
ดีกว่าต้องมาเช็ดน้ำตาทีหลังคับ...
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
miracle

IFEC

Post no. 6

ซื้อยี่ห้อไหน อะไหล่ก็ยี่ห้อนั้นน่า
ใช้ด้วยกันไม่ค่อยได้

ที่รู้เพิ่มเติมมา เอกชนใช้วิธีการหา บริษัทที่จัดหาเครื่องให้เช่าว่า ถ่ายเอกสารแผ่นละเท่าไร (หน่วยเป็นสตางค์) มายื่นซองเสนอราคามา กี่ปีก็ว่ากันไป
เครื่องแบบไหนที่ต้องการ

ตอนนี้ถ้าหากเป็นเครื่องถ่ายเอกสาร ต้องส่ง FAX ได้ SCAN ได้ด้วย ส่งe-mail ได้อีกต่างหาก
ส่วนเครื่องถ่ายเอกสารสียังไม่ได้ลองเท่าไร

ต้องลองไปคุยในงาน Opp day ดูหาหน่วยกล้าตายที่ถามได้ถามดีล่ะครับ
miracle

IFEC

Post no. 7

เท่าที่ดูแล้ว กำไรขั้นต้นนี้เกือบ 50% ของรายได้เลยล่ะเนี่ย
ถ้าหักพวกค่าใช้จ่ายไป ลดลงมามาก แสดงว่า ยอดค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานสูง เช่น ค่าคอม ค่าบริหารการจัดการพวกนี้ล่ะ

ถ้าใครถามต้องถามให้ละเอียดเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ด้วยก็ดีน่าครับ

แล้วอย่าลืมมา SHARE กันบ้างน่าครับ
lovemerc
ผู้ติดตาม: 1

IFEC

Post no. 8

ไอเฟค ปูพรมรุกตลาดเครื่องถ่ายเอกสารสี ชูสุดยอดเทคโนโลยี KONICA MINOLTA Bizhub 4 รุ่น ขายดี อันดับ 1 ในอเมริกา และยุโรป ชิงแชร์ตลาดไทย 20% กว่า 150 ล้านบาท

Thursday, 20 September 2007 15:38

ไอเฟค ทุ่มตลาดเครื่องถ่ายเอกสารสี   ดัน  KONICA MINOLTA  Bizhub   4  รุ่น   สุดยอดเทคโนโลยีขายดีอันดับ 1  ในยุโรป และอเมริกา หวังส่วนแบ่งการตลาด 20 %

คุณดำริห์  เอมมาโนชญ์   รองประธานเจ้าหน้าที่บริหาร - ปฎิบัติการ   บริษัท  อินเตอร์ ฟาร์อีสท์  วิศวการ  จำกัด   (มหาชน)   หรือ  ไอเฟค   กล่าวว่า  ตลาดเครื่องถ่ายเอกสารในประเทศไทย นับเป็นอีกตลาดหนึ่งที่ยังมีความต้องการใช้งานที่เติบโตอย่างต่อเนื่อง โดยตลาดเครื่องถ่ายสีเริ่มเข้ามาเมื่อปี  2002  ถ้าเปรียบเครื่องเอกสารถ่ายทั้งหมดเป็น 100 เปอร์เซ็นต์   เครื่องถ่ายเอกสารสีก็ประมาณ 2 % แต่ตลาดเครื่องถ่ายเอกสารสีมีการพัฒนาตลาดที่รวดเร็ว  ปัจจุบัน เช่น ยุโรป อเมริกา ออสเตรียเลีย นิวซีแลนด์ ญี่ปุ่น  สัดส่วนอยู่ที่ประมาณ 30 % และเชื่อว่าการสร้างมัลติฟังก์ชั่นเข้าไปในเครื่องถ่ายคาดว่าในปีนี้  เครื่องขาวดำทำสีได้ จะมากขึ้นประมาณ 30-50 %

คุณดำริห์   กล่าวถึงทิศทางการทำตลาดในตลาดเครื่องถ่ายเอกสารสีว่า สำหรับไตรมาสสุดท้ายนี้ในปีนี้  KONICA MINOLTA ตั้งเป้าส่วนแบ่งการตลาดของเครื่องถ่ายเอกสารสีไว้ที่ 20%   จำนวน 500 เครื่อง  มูลค่า 150 ล้านบาท   พร้อมเดินหน้ารุกตลาดพร้อมกัน  ทั่วประเทศ  ภายใต้สโลแกน Change the way you do business เพื่อสนองตอบการทำงานอย่างแท้จริงด้วยเครื่อง KONICA MINOLTA  bizhub  color series 4 รุ่น  ที่มีจุดเด่นถือเป็นสุดยอดเทคโนโลยี  Digital Multifunction ที่มียอดขายอันดับ 1 ในอเมริกา และยุโรป  ผลิตงานคุณภาพ , ลดต้นทุนกว่า 50%  เมื่อเทียบกับเครื่องพริ้นท์เตอร์  พร้อมฟังก์ชั่นการทำงานสมบูรณ์แบบทั้งถ่ายเอกสาร , พิมพ์งาน , สแกน , ส่งแฟกซ์  และส่งอีเมล์

" ตอนนี้ ไอเฟคได้นำเครื่องถ่ายเอกสารสี  bizhub  color series   เข้ามาใหม่ จำนวน 4 รุ่น  โดยมีเครื่องพิมพ์ตั้งแต่ 25 แผ่น/นาที ไปจนถึง 65 แผ่น/นาที เรียกว่า ขาวดำทำสียุคใหม่ มีตั้งแต่รุ่น C252  พิมพ์ขาวดำ-สี 25 แผ่น/นาที  รุ่น C352 พิมพ์ขาวดำ-สี 35 แผ่น/นาที  มีรุ่นใหม่ที่กำลังนำเข้ามาคือ C451 พิมพ์ ขาวดำ-สี ความเร็ว 45 แผ่น/นาที  และรุ่น C550 พิมพ์ขาวดำ 55 แผ่น/นาที  สี 45แผ่น/นาที     เพื่อรองรับแนวโน้มของการทำงานด้านเอกสารทางธุรกิจยุคใหม่ เป็นการลงทุนที่คุ้มค่าในระยะยาวอีกทั้งยังสามารถควบคุมค่าใช้จ่ายการใช้งานได้อย่างมีประสิทธิภาพ

ด้วยโปรแกรม Report ซึ่งสามารถตรวจดูรายละเอียดการใช้งานได้ทุกสิ้นเดือน  ทั้งยังมีเทคโนโลยีใหม่ในการใช้พาสเวิร์ดด้วยลายนิ้วมือ (Finger Vein) ทั้งยังประหยัดกว่าเครื่องเลเซอร์ พริ้นเตอร์ธรรมดากว่า  50 %

นอกจากนี้เครื่องถ่ายเอกสารสี  KONICA MINOLTA จะมีเอกลักษณ์ที่แตกต่างด้วยคุณภาพของงานพิมพ์สี ที่ทำให้ภาพคมชัด ดูมีชีวิตชีวา มีความมันเงานับเป็นจุดเด่นอย่างหนึ่งที่ทำให้สินค้า KONICA MINOLTA   เป็นผู้นำด้านยอดขายอันดับ 1  ในอเมริกา และ ยุโรป

คุณดำริห์   กล่าวเพิ่มเติมว่า KONICA MINOLTA มุ่งหวังส่งสินค้าที่มีคุณภาพ และประสิทธิภาพสูงสุด ในราคาที่เหมาะสม ให้กับลูกค้า  ซึ่งสินค้า bizhub  color series 4 รุ่น   นี้  เมื่อเปรียบเทียบราคาเท่ากันกับสินค้ารุ่นท็อปของแบรนด์อื่นๆ  แต่สิ่งที่ KONICA MINOLTA ให้มากกว่า คือ  เพิ่มฟังก์ชั่นการทำงาน และแอพพลิเคชั่นที่มากกว่า  และมุ่งเน้นการบริการหลังการขายให้ลูกค้าพึงพอใจ  และเชื่อมั่นมากที่สุด  โดยมีบริการ IFEC CARE  คอยดูแลลูกค้า     เป็นอย่างดี

นอกจากนี้ ไอเฟค  มีแผนใช้งบประมาณในการทำการตลาด  เครื่องถ่ายเอกสารสี   มูลค่ากว่า 15  ล้านบาท   ในรูปแบบพริ้นต์แอดผ่านสื่อสิ่งพิมพ์  , สปอตวิทยุ   , การจัดอีเว้นท์โรดโชว์ในกรุงเทพฯ และต่างจังหวัด , โฆษณาผ่านสื่อ BTSโดยเริ่มตั้งแต่เดือนสิงหาคมที่ผ่านมาและจะเพิ่มมากขึ้นในเดือนพฤศจิกายน เป็นต้นไป รวมไปถึงการประชาสัมพันธ์ตลอดปี  2550-2551   เป็นต้น

คุณดำริห์   กล่าวต่อว่า  ไอเฟคจะรุกกิจกรรมส่งเสริมการตลาดของเครื่องถ่ายเอกสารKONICA MINOLTA  ทั้งการขายทางตรง และขายผ่านโปรเจ็กต์ใหญ่ๆ    โดยเน้นที่การขายตรงเป็นหลัก  ซึ่งมีกลุ่มลูกค้าเป้าหมายทั้งหน่วยงานราชการ , สถาบันการศึกษา ,โรงพยาบาล รวมถึงธุรกิจเอสเอ็มอีขนาดกลาง และ กลุ่มลูกค้าต่างจังหวัดที่ไอเฟคมีสาขาอยู่แล้ว อาทิ เชียงใหม่  พิษณุโลก  ขอนแก่น  ศรีราชา  ภูเก็ต หาดใหญ่   มุ่งหวังสร้างฐานลูกค้า  ประกอบการพัฒนา    ผู้แทนจำหน่าย (ดีลเลอร์)ให้มีศักยภาพมากขึ้น

อนึ่ง   สำหรับประเทศไทยปัจจุบันเครื่องถ่ายเอกสารสีมีสัดส่วนอยู่ที่ 6-7 % และจะขยายตัวเพิ่มขึ้น 10-12 %  โดยคาดว่าในปี 2010 เครื่องถ่ายเอกสารสีจะมีประมาณ 40-50 % ของตลาด

http://www.newswit.com/news/2007-09-20/ ... -1-20-150/
lovemerc

IFEC

Post no. 9

ข้างบนคือข่าวที่หาได้เกียวกับ product ของเค้าครับ เพื่อนๆคิดว่าม้นเป็น competitive advantage จริงเปล่าครับ อีกส่วนนึงน่าสนใจก็คือ

" สำหรับประเทศไทยปัจจุบันเครื่องถ่ายเอกสารสีมีสัดส่วนอยู่ที่ 6-7 % และจะขยายตัวเพิ่มขึ้น 10-12 %  โดยคาดว่าในปี 2010 เครื่องถ่ายเอกสารสีจะมีประมาณ 40-50 % ของตลาด"

มันจะเข้าข่ายเรื่อง growth ที่ drive by change in technology รึเปล่าครับ
เพื่อน

IFEC

Post no. 10

ผมอีกคน ก็เคยตื่นเต้นกับการค้นพบบริษัทนี้มาเหมือนๆกัน แต่พอเข้าไปดูเวปไซด์ของเค้าแล้ว เห็นขายเครื่องถ่ายเอกสารมีให้เลือกอยู่เพียงไม่กี่รุ่น และราคาก็ไม่ได้ถูก ดูๆไป ไม่น่าจะขายแข่งกับค่ายอื่นๆได้เลย แถมช่วงหลังๆบรรดาบริษัทขายเครื่องเอกสารแย่งกันขายของอย่างหนัก มีทั้งลดแลกแจกแถม รุ่นใหม่ๆก็ทยอยออกมาดันให้รุ่นเก่าๆตกไปเรื่อยๆ

พอมาสังเกตุสาเหตุที่งบกำไรเค้าออกมาดี ก็จะเห็นว่าได้ธนาคารเจ้าหนี้เก่าช่วย และการเปิดเครือข่ายสาขาร้านค้าเพิ่ม ก็อาศัยเกาะติดไปกับธนาคาร ฟังๆดูเหมือนธนาคารช่วยอุ้มให้มีกำไร

ข่าวล่าสุดก็เห็นว่าไปเปิดบริษัทที่ฮ่องกง(รู้สึกจะเป็นการร่วมทุน)แล้วบริษัทที่ฮ่องกงก็ไปเปิดร้านที่จีนเพื่อทำการค้าที่นั่น โดยIFECให้กู้ยืมไป รู้สึกจะประมาณ10ล้าน(ขี้เกียจหาข้อมูลอีกรอบ... :lol: ) ก็เลยยิ่งทำให้...คิดต่อกันเองครับ จะไปสู้อะไรที่นั่น แล้วเส้นทางการเงินจะโปร่งใสให้เราตรวจสอบได้แค่ไหน

สำหรับคนที่สนใจก็ลองไปสอบถามเค้าดูจากงานOOPดูก็ดีนะครับ เค้าอาจจะมีคำอธิบายที่ดีและคลายความสงสัยไปได้ครับ

บางครั้งเราดูแต่งบการเงินอย่างเดียว อาจจะอันตรายเกินไปครับ
BLACK-NINJA

IFEC

Post no. 11

ifec ปล่อยกู้ไป 10 ล้านบาท เพื่อทำร้านอาหารไทยในจีน (เมืองเซี่ยงไฮ้) โดยผ่าน inter faeast (hong kong) ข้อมูลจาก www.set.or.th ครับ
crazyrisk

IFEC

Post no. 12

เงินสดสุทธิจากกิจกรรมจัดหาเงิน - (77.66)

เอามาจากไหนเหรอคับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
จิบชาหน้าคอมฯ

IFEC

Post no. 13

BLACK-NINJA เขียน:ifec ปล่อยกู้ไป 10 ล้านบาท เพื่อทำร้านอาหารไทยในจีน (เมืองเซี่ยงไฮ้) โดยผ่าน inter faeast (hong kong) ข้อมูลจาก www.set.or.th ครับ

ไหงไปทำอาหารได้ครับ แตกต่างเกินไปไหมเนี่ย
Frredom is not Free
cryptonian_man

IFEC

Post no. 14

ตกลงกิจการเน้นขายของให้กับหน่วยราชการหรือเอกชนใหญ่ๆ อย่างเดียวใช่ไหมครับ แล้วพวกนี้เขาเปลี่ยนเครื่องกันบ่อยไหมครับ

ตกลงมีบ. ลูกทำร้านอาหารด้วยเหรอครับ โห
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
miracle

IFEC

Post no. 15

crazyrisk เขียน:เงินสดสุทธิจากกิจกรรมจัดหาเงิน - (77.66)

งงครับ
เห็นมีแค่จ่ายเงินกู้ยืมระยะยาวแก่สถานบันการเงิน 77 ล้านบาท
ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของกิจกรรมจัดหาเงิน
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

IFEC

Post no. 16

Code: เลือกทั้งหมด

crazyrisk wrote: 
เงินสดสุทธิจากกิจกรรมจัดหาเงิน - (77.66) 

จากกำไร + ค่าเสื่อม และอื่นๆ ทำให้มีกระแสเงินสดจากการดำเนินงาน 117 ล้าน หรือ 2.87 บาทต่อหุ้น

อืม บริษัทนี้แปลกนะ ราคาหุ้น 6 บาท วิ่งไป 7

9 เดือนทำกระแสเงินสดจากการดำเนินงานได้ 2.87 บาทต่อหุ้น
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

IFEC

Post no. 17

ถึงว่าทำไมถูกจัง  :lol: ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันหาข้อมูลครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
kok2029

IFEC

Post no. 18

น่าจะโพสกันในห้อง ร้อยคนร้อยหุ้นนะครับ อย่างนี้เวลาจะหาอ่านข้อมูลเกี่ยวกับหุ้นตัวนี้อีกครั้งทำได้ยาก แล้วสำหรับคนใหม่ๆ ที่หันมาสนใจก็จะขาดข้อมูลตรงนี้ไป

:roll:
miracle

IFEC

Post no. 19

ใส่ linkไว้ให้แล้วล่ะ
สบายๆๆ

ขุดกันต่อไปสำหรับตัวนี้
ขอดีต้องขุดหา
econometrica

IFEC

Post no. 20

เอามาแชร์นะครับเผอิญเข้ามาอ่าน
อยากจะบอกว่าที่เซี่ยงไห้ คนมีเงินครับ และร้านอาหารไทยในเซี่ยงไห้ ยังไม่มีหรือมีไม่กี่ร้าน ผมยังเคยคุยกับเพื่อนเลยว่า คนเราพอรายได้เพิ่มขึ้นก็อยากที่จะมีlifestyleที่เปลี่ยนไปบ้าง ทำร้านอาหารไทยน่าจะดี แต่เพื่อนผมบอกว่ามันต้องมีผู้ถือหุ้นเป็นคนจีนด้วยเลยทำได้
kok2029

IFEC

Post no. 21

miracle เขียน:ใส่ linkไว้ให้แล้วล่ะ
สบายๆๆ

ขุดกันต่อไปสำหรับตัวนี้
ขอดีต้องขุดหา
ขอบคุณครับ  :D
itti_peak

IFEC

Post no. 22

miracle เขียน:ซื้อยี่ห้อไหน อะไหล่ก็ยี่ห้อนั้นน่า
ใช้ด้วยกันไม่ค่อยได้

ที่รู้เพิ่มเติมมา เอกชนใช้วิธีการหา บริษัทที่จัดหาเครื่องให้เช่าว่า ถ่ายเอกสารแผ่นละเท่าไร (หน่วยเป็นสตางค์) มายื่นซองเสนอราคามา กี่ปีก็ว่ากันไป
เครื่องแบบไหนที่ต้องการ

ตอนนี้ถ้าหากเป็นเครื่องถ่ายเอกสาร ต้องส่ง FAX ได้ SCAN ได้ด้วย ส่งe-mail ได้อีกต่างหาก
ส่วนเครื่องถ่ายเอกสารสียังไม่ได้ลองเท่าไร

ต้องลองไปคุยในงาน Opp day ดูหาหน่วยกล้าตายที่ถามได้ถามดีล่ะครับ

เห็นด้วยครับ
จะบอกว่าตอนนี้ มหาวิทยาลัย หน่วยราชการหลายๆที่ เริ่มจะจ้าง outsource อย่างเดียว ทั้งทำความสะอาด รปภ ช่างซ่อมดูแลไฟ น้ำ อุปกรณ์หลายอย่าง ก็เป็นระบบเหมา ไม่มีจัดซื้อเป็นของหลวง เท่าไร
crazyrisk

IFEC

Post no. 23

econometrica เขียน:เอามาแชร์นะครับเผอิญเข้ามาอ่าน
อยากจะบอกว่าที่เซี่ยงไห้ คนมีเงินครับ และร้านอาหารไทยในเซี่ยงไห้ ยังไม่มีหรือมีไม่กี่ร้าน ผมยังเคยคุยกับเพื่อนเลยว่า คนเราพอรายได้เพิ่มขึ้นก็อยากที่จะมีlifestyleที่เปลี่ยนไปบ้าง ทำร้านอาหารไทยน่าจะดี แต่เพื่อนผมบอกว่ามันต้องมีผู้ถือหุ้นเป็นคนจีนด้วยเลยทำได้

พูดยากคับ  ผมว่า  ไม่ใช่เหตุผลหลักในการทำด้านนี้เลย

เพราะว่าร้านอาหารไม่ใช่  ใครมีเงินก้อเปิดได้ครับ

ไม่งั้น  ใครๆก้อไปเปิดกันแล้วน่ิะสิคับ

ร้านอาหารทำยากกว่าที่คิดนะคับ

คนที่ไม่มีประสบการณ์  
(แต่ถ้ามีก้อว่าไปอย่างนะคับ)

อยู่ๆ ก้ออยากไปเปิดร้านอาหารอย่างงั้น

ไม่น่าจะเป็นเรื่องที่ดีเท่าไหร่คับ

ผมยังไม่เห็น business stradegy ของ บ. ตอนนี้เท่าไหร่

ไม่รู้ว่า กำไรที่ได้มาเยอะๆเนี่ย  สามารถหามาได้อีกต่อไปหรือไม่คับ

เพราะยังเห็น canon รายใหญ่สุดก้อยังคงพัฒนาอย่างต่อเนื่อง
crazyrisk

IFEC

Post no. 24

วันนี้ขึ้นรถ bts เจอป้ายโฆษณา ifec อยู่ข้างใน ซื้อพื้นที่เกือบหมดเลยครับ

แต่งงนิดหน่อย  ไม่รู้กลุ่มเป้าหมายในการโฆษณา

เพราะว่า  ใช้ภาษาอังกฤษหมด

และก้อ บอกแต่เรื่องสมรรถภาพของตัว multifunction

ตกลงใครไป opp day ของ บ.นี้มาบ้างคับ

ขอเก้าอี้  (แชร์) หน่อยคับ
miracle

IFEC

Post no. 25

ผมว่าห้องแตกแน่นอน
เล่น low profile
แถมเรื่องเล่าในอดีตของผู้บริหารอีก

ถ้าผมว่างจะไปน่าครับ
วันที่ 25/11/2550

งานนี้คงจะเป็นการประชุมผู้ถือหุ้นแบบวิสามัญก็ได้น่าครับ
ช่วงที่เป็น วาระอื่นๆ

ยิงอย่างเดียว เพราะมาเพื่อให้ยิงคำถาม ที่เกี่ยวกับกิจการ
PostPost