เรียนถามเรื่อง risk free rate และ portfolio performance

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
adi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เรียนถามเรื่อง risk free rate และ portfolio performance

โพสต์ที่ 1

ผมพึ่งเริ่ม track performance ของพอร์ต เพื่อลองเทียบกับ set index ดูนะครับ
Date %chg. Port %chg. Set
3/2/2004 2.63% 4.86%
2/2/2004 -3.94% -4.52%
30/01/2004 0.54% -2.12%
29/01/2004 -0.79% -1.12%
28/01/2004 -2.83% -2.34%
27/01/2004 1.99% 1.92%

อยากลอง track ดูจนถึงปลายปี เพื่อจะคำนวณ sharp ratio และ alpha
ทีนี้ผมอยากจะรู้ว่าผมควรใช้ risk free rate ที่เท่าไหร่ดี ไม่ทราบว่ามีใครเคยทำแบบนี้บ้างครับ ใช้ treasury bill กี่ปี หรือใช้ bank rate

อยากรู้นะครับว่า alpha ตัวเองเป็นบวกหรือลบ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

std dev ของพอร์ทคุณเป็น 2.62% ของ Set เป็น 3.38%
beta = 0.78

ตอบคำถามเรื่อง risk free rate ตอนนี้คงจะต่ำมาก ถ้าว่ากันจริงๆ ก็ต้องเอาดอกเบี้ยฝากประจำมาใช้ประมาณ 1.25 % เอง

alpha ไม่รู้ละ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
adi

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ ผมจะลองใช้ดู

คือตอนนี้ผมว่ายังมาคำนวณ alpha เลยคงยังไม่ดีเพราะว่าข้อมูลยังน้อยมากๆครับ จะรอเก็บข้อมูลไปเรื่อย แล้วคำนวณอีกสักสองสามเดือน

PS. alpha ก็คือ ค่าที่บอกว่าค่า sharp ratio ของเราชันกว่าหรือลาดกว่า benchmark หรือ ผลตอบแทนต่อความเสี่ยงของเราดีกว่าหรือแย่กว่า benchmark ครับ
Boring Stock lover

โพสต์ที่ 4

รบกวนคุณ ADI ช่วยเล่าเรื่อง การบริหาร Port ให้ฟังหน่อยซิครับ

ผมเองเคยได้ฟังคำว่า Asset Allocation และ Portfolio Management สำคัญกว่าการเลือกหุ้นรายตัว เคยอ่านแล้วแต่ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจ ปีก่อนโน้นก็ยังอุตสาห์ไปหาหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนมาอ่านก็ยังไม่ค่อยเข้าใจอยู่ดี

Port หุ้น ผมเองมีค่า Beta สูงกว่าคุณ ADI แต่ผมมี Bond (กองทุนตราสารหนี้) อยู่บ้าง ทำให้ผลตอบแทนของ Port โดยรวมนิ่งขึ้น

โพสต์ที่ 5

อ้อเรื่อง Risk Free Rate ปกติผมใช้ ผลตอบแทนรัฐบาล 5 ปี 10 ปี ส่วนใหญ่จะใช้ อายุที่สอดคล้องกับอายุโครงการ

เรื่อง Alpha นั้นคืนไปหมดแล้ว ไม่รู้เรื่องเลย
adi

โพสต์ที่ 6

คุณ boring stock lover

ส่วนตัวผมก็เชื่ออย่างนั้นครับว่าการบริหารพอร์ตสำคัญมากกว่าการเลือกหุ้นรายตัว (แต่การเลือกหุ้นก็สำคัญอยู่ดี)

ผมเองก็เรียกว่าไม่ได้รู้เรื่องอะไรมากมายนะครับ แต่พอจะบอกได้ดังนี้

ตามหลักของ Modern portfolio theory (MPT) ผลตอบแทนที่เราจะได้เพิ่มขึ้นมานั่นส่วนใหญ่มาจากความเสี่ยงที่เพิ่มขึ้น แต่เป็นความเสี่ยงที่เราไม่สามารถ diversify ได้ เช่น market risk. แต่ความเสี่ยงที่เป็น specific risk เช่น company specific risk หรือ industry specific risk เราสามารถลดมันได้โดยที่ไม่ทำให้ผลตอบแทนเราลดลง

ยังไงก็ลองหาหนังสือเกี่ยวกับ MPT อ่านดูนะครับ

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ
ล็อคหัวข้อ