การดูตาราง warrant ดูยังไงค่ะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
krisy
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 1

ใช้ biznews ค่ะ มันมีตารางเปรียบเทียบ warrant ดังนี้

1 Market price warrant                      0.2
2 Market price underlying                  39.5
3 Last excercise date                        30/11/2007
4 Exercise ratio                                1
5 Exercise price                                40
6 Volatility                                       14.42%
7 Black & Sholes                              0.45
8 Premium on B/S                           -56%
9 All in premium                               2%
10 Gearing (x)                                 197.5
11 Delta                                          0.3988  
12 Delta Elasticity                            78.7612
13 1 mth avg daily turnover              2.112
14 Listed warrants                          7,427,405

1-5 13 14 พอจะเข้าใจ
6 11 12 Volaitility คือความผันผวนใช่ไหมค่ะ แล้วมันต่างกับ delta และ delta elsticity หรือเปล่า ถ้ามันสูง แสดงว่าราคา warrant จะเปลี่ยนแปลงได้มากใช่ไหม
7 Black & Sholes =? ดูค่ายังไงค่ะ
8 แปลว่ามี discount ใช่ไหม แต่ถ้าเอาราคาลูกบวก exercise price ได้ 40.2 มันแพงว่าแม่ ทำไมมัน discount
9 ข้อ 8 ติดลบ ข้อ 9 เป็นบวก งง
10 Gearing คือเอาราคาแม่หารลูก ถ้ามีค่ามาก แปลว่าผันผวนมากใช่ไหม

คำถามมากไปสักหน่อย ขอบคุณล่วงหน้านะคะ ถ้ามีบรรทัดฐานว่าปกติเกณฑ์การดูอยู่ตรงไหน ก็รบกวนด้วยนะคะ

[/img][/url][/code][/list]
.....Give Everything but not Give Up.....
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 2

อย่าไปสนใจมันมากหรอก

ดูราคา ตัวแม่ ราคาตัวลูก สอดคล้องกันหรือเปล่า ดูราคาแปลงร่าง วันที่จะแปลงร่างได้ ถ้าคิดนะแปลง แค่นี้ก็พอแล้วมั้งครับ อย่าไปดูอะไรที่มันซับซ้อน การลงทุนเป็นเรื่องง่ายๆ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
krisy

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณค่ะ นึกว่าจะไม่มีคนมาช่วยซะแล้ว

สรุปก็คือ ถ้าแม่ขึ้น ลูกก็ควรขึ้น แต่อัตราส่วนอาจไม่สอดคล้องกัน เพราะทุนไม่เท่ากัน
ถ้าอยากจะแปลงร่าง ราคาลูกบวกราคาแปลงร่างควรมี discount จากราคาแม่

รู้แค่นี้ก็พอใช่ไหมค่ะ

แต่ถ้าแม่กับลูกเดินสวนทางกัน เราควรทำไงค่ะ
.....Give Everything but not Give Up.....
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 4

ok ครับ ตามนั้น

ถ้าแม่ลูก สวนทางกัน ก็ต้องดู แม่ขึ้น ลูกลง หรือ แม่ลง ลูกขึ้น

อย่างแรก ซื้อลูก รอ gain หรือไม่ก็จับแปลงร่างซะ
อย่างสอง ไม่ค่อยจะเห็นครับ อันนี้ผมว่าควร ซื้อแม่
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
krisy

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณค่ะ  :)
โพสต์โพสต์