นี่เราเกือบเป็นนักเก็งกำไรไปแล้วนี่นา

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

นี่เราเกือบเป็นนักเก็งกำไรไปแล้วนี่นา

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้หุ้นกลุมพลังงานกำลังพุ่งแรง และบ่ายนี้ ลงแรงเหมือนกัน

บางครั้งที่เราเห็นว่าราคามันพุ่ง จนทำให้ความโลภเข้าสิง
(เหมือนที่พี่คลายเครียดพูดไว้)

บางที่รู้สึกว่า กำไรของ ptt มันไม่ได้ดีขนาดนั้น

เพราะน้ำมันที่มีราคาสูงขึ้น ต้นทุนก็สูงขึ้น

....  แต่ก็ แบบว่า "เกือบ"กลัวตกรถ
มองแล้วอยากซื้อตั้งแต่ 360

ยิ่งถ้าวันนี้ ผมปล่อยที่ 420 ....

แต่พอมาพิจารณาดู

มันไม่เป็นสุขหรอกมั้งที่จะไปลุ้น ราคา หุ้น ... ตาม mr.marget
มันไม่เป็นสุขหรอกมั้งที่เราน่าจะเอาเวลาไปทำอะไรอื่นๆ ที่อาจจะไม่ค่อยได้ทำแต่มีประโยชน์กว่า เช่นจัดบ้านให้น่าอยู่(อย่างน้อยก็มีประโยชน์กับตัวเราเองในทันทีที่ทำ)

....และคิดแล้ว มันเหมือน เป็น"นักเก็งกำไร" ยังไงไม่รู้

ผิดหลักของ vi ที่ดี

ก็เลยนั่งเฉยๆดีกว่า

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆคิดเห็นอย่างไรบ้างกับราคาของหุ้นกลุ่มพลังงาน และภาวะตลาดตอนนี้

ยิ่งมีข่าวว่า Fed จะลดอัตราดอกเบี้ยในอาทิตย์หน้า
จะมีผลอย่างไรไหม
ใครคาดการณ์อะไรได้บ้าง

อยากได้ความเห็นทุกๆแบบนะครับ

....ส่วนวันนี้ ผมก็ไม่ได้แตะหุ้นพลังงานอีกตามเคยครับ

มาเก็บ ... ที่ราคาถูก แต่ยังเป็นหุ้นดีๆ และเราเข้าใจมัน(ในความคิดเรา) ตามเคย

....โชคดีในการลงทุนครับผม :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pn3um0n1a
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

อืม เคยเป็นเหมือนกัน

แต่ตอนนี้ผมทำใจได้แล้ว และไม่คิดอย่างนี้แล้วครับ

ตอนนี้ ไม่คิด แต่ทำใจอย่างเดียว  คิดว่าทำใจได้ด้วย  :oops:

ว่าแต่ ขอถามได้มั้ยครับ

น้ำมันแพงขึ้น พี่ปอ ไม่ได้ ต้นทุนแพง กำไรลดลง นี่

หรือผมเข้าใจผิดครับพี่?
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 3

ในรอบ 3 เดือนที่ผ่านมา

ptt 332 >>> 408 ขึ้น  22.89 %
pttep 135 >>> 169 ขึ้น 25.19 %
...........................................................
bat-3k 45 >>> 60 ขึ้น 33.33 %
tpac 5.55 >>> 7.50 ขึ้น 35.14 %
cig 4.20 >>> 6.00 ขึ้น 42.86 %
uec 28.50 >>> 42.00 ขึ้น 47.37 %
tog 2.38 >>> 3.70 ขึ้น 55.46 %
ums 23.20 >>> 38.25 ขึ้น 64.87 %
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 4

ผมยิ่งทำใจไม่ได้เลย

เพราะ ว่า  วันนี้ นั่งดูพอร์ตตัวเอง  มันก้อ แดงเล็กน้อย

ไม่ได้รู้สึกอะไรเท่าไหร่  

แต่เพื่อน นั่งคอมข้างๆ  ลุ้นกันใหญ่ ว่าจะเข้า สผ. วัดดวงกันให้รู้ไป

ไอ้เราก้อไม่ได้รู้สึกอิจฉาอะไรต่อให้ สผ. วิ่งไปอีก 10 % ก้อเหอะ

แต่เสียงมันดัง เหมือนดูมวยตู้เนี่ยสิ

หนวกหูเป็นบ้า.....

อ่านพื้นฐานหุ้นตัวอื่นไม่รู้เรื่องเลย

:evil:  :evil:
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
Jeng

โพสต์ที่ 5

draco bat-3k tr tcb ท่องไว้ ท่องไว้
noooon010

โพสต์ที่ 6

ผมว่า เรากำลังนำความคิดที่คาดหวัง "อนาคต"ที่ น่าจะดีมาใช้อ่ะครับ

น้ำมันแพง

หุ้นน้ำมันน่าจะดี

อย่างงั้น ถั่วเขียวแพงขึ้น หุ้น twfp ก็น่าจะดีขึ้น(จริงเหรอ?)

หรือถ้าเปรียบเทียบสิ่งใกล้ตัว

เอาเรื่องfootball ก่อน ของชอบ :D

ตอน henry มา juventus ทุกคนคิดว่ายิงกระจุย(ผมด้วย) ออกมา ....ดับ

ตอน henry มา arsenal ใครๆ(ผมด้วยอีกเช่นกัน) คิดว่าซื้อได้ไง เขา fluke ยิงเยอะในบอลโลก

ไปๆมาๆ henry เป็นเทพองค์หนึ่งของ arsenal ไปแล้ว

ตอน sheva มา chelsea

ใครๆก็ว่ายิงแหลก

แล้วตอนนี้เป็นเช่นไรเอ่ย

พอนึกถึงคำของลุง buffett ที่ว่า ไม่มีใครคาดเดาอนาคตได้

และนึกถึง "ความพอเพียง ไม่โลภ และมีเหตุผล"

อย่างน้อยมันก็ทำให้เรานิ่งได้มากพอสมควร

มีความสุขกับการลงทุนนะครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
KB
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

ก็อิจฉาอยู่เหมือนกันครับ แต่เราต้องมีวินัย
noooon010

โพสต์ที่ 8

^
^
^
วินัยทางอารมณ์เป็นสิ่งสำคัญจริงๆครับ   :D

MindTrick

โพสต์ที่ 9

แปลกแต่จริง หุ้นเล่นกันก่อนข่าวออก จะขึ้นหรือลงเดี๋ยวมันก็มีข่าวตามมาบอก  :lol:
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 10

พี่นุ่น010 ครับ

ผมไม่ค่อยเข้าใจความหมายจริงๆ ที่พี่พยายามแล้วสิครับ

งง ที่พี่พยายามยกตัวอย่างเรื่องบอลมา

ผมเลยงง เพราะมันดูขัดกับที่ตั้งกระทู้ครับ

อย่างไรช่วยชี้แจงครับ  จะได้ ดิสคัสถูก  :oops:
vivitawin

Re: นี่เราเกือบเป็นนักเก็งกำไรไปแล้วนี่นา

โพสต์ที่ 11

noooon010 เขียน: มาเก็บ ... ที่ราคาถูก แต่ยังเป็นหุ้นดีๆ และเราเข้าใจมัน(ในความคิดเรา) ตามเคย
ถูกต้องนะครับ ....  :D

เงินมันไปจุกอยู่ที่กลุ่มพลังงานเยอะมาก เดี๋ยวฟองสบู่กลุ่มพลังงานแตกเมื่อไหร่ เงินที่ panic ก็น่าจะไหลกลับมากลุ่มอื่น

ช่วงนี้เลย หาซื้อหุ้นพื้นฐานดีที่ mr.market ขายลดราคาให้เพื่อเอาเงินไปซื้อกลุ่มพลังงานแทน  :lol:

ผมว่าผมมีความสุขกว่าคนถือ ptt pttep banpu ums นะ หุ้นขึ้นแรงเกินไปมันต้องทำมึนยิ่งกว่าหุ้นตกแรงซะอีก ยิ่งไม่มีราคาเป้าหมายคิดว่าจะเก็บให้ลูกให้หลานเนี่ยต้องทำมึนมากๆเลย แล้วถ้ากลุ่มพลังงานมีฟองสบู่จริง แล้วเกิดมันแตก ก็ได้บ่นว่า รู้งี้ขายซะตั้งแต่...แล้ว  :lol:
vivitawin

โพสต์ที่ 12

[quote="crazyrisk"]แต่เพื่อน นั่งคอมข้างๆ
vivitawin

โพสต์ที่ 13

KB เขียน:ก็อิจฉาอยู่เหมือนกันครับ แต่เราต้องมีวินัย
ผมคิดอย่างเดียวว่าต้องถูกสุดๆ เพราะต้องถือยาว ป้องการขาดทุน แต่ถ้าลงมาก็ซื้อเพิ่มได้อีกเพราะมันยิ่งกว่าถูกสุดๆ  :lol:

ที่ผมนึกเสียดายเรื่อง ptt ก็เพราะเพียงไปติดใจที่ ดร.นิเวศน์ ท่านพูดว่า บริษัทที่mkt cap ใหญ่มากๆ โอกาสที่จะโตแบบก้าวกระโดดนั้นยาก กำไรเป็นเท่าๆ ก็ยาก ผมเลยเมินมันไปไม่ดู ทั้งๆที่ ตอนนั้น pe 6-7 dividend yield 5-6% แล้วเป็นหุ้น growth

แล้วก็ pttep ก็เรื่องที่เกี่ยง pe กะ ปันผล ลืมคิดไปว่า บริษัทสำรวจและการผูกขาด pe จะสูง เนื่องจากนักลงทุนจะให้ premium เยอะมาก และ กำไรจะโดนหักภาษีสูง 50% ซึ่งจริงๆแล้วนำมาเครดิตภาษีได้

ตอนนั้นยังไม่ค่อยรู้แจ้งกับการลงทุนเน้นคุณค่าระยะยาวมาก เลยtake action ไม่เป็น แต่ก็เป็นประสบการณ์ที่ดี  :D
Jeng

โพสต์ที่ 14

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ที่ผมนึกเสียดายเรื่อง ptt ก็เพราะเพียงไปติดใจที่ ดร.นิเวศน์ ท่านพูดว่า บริษัทที่mkt cap ใหญ่มากๆ โอกาสที่จะโตแบบก้าวกระโดดนั้นยาก กำไรเป็นเท่าๆ ก็ยาก ผมเลยเมินมันไปไม่ดู ทั้งๆที่ ตอนนั้น pe 6-7 dividend yield 5-6% แล้วเป็นหุ้น growth 
เห็นด้วยกะดร.นิเวศน์ครับ เพราะก่อนหน้านี้ ptt ก็มีข่าวเรื่องจะโดนเอาออกจากตลาด + กรรมการมาให้ข่าวว่าจะไม่โตมากๆเหมือนสมัยก่อน

ไม่เห็นว่า ptt pttep ขึ้นแล้วน่าเสียดายตรงไหน หุ้นตัวอื่นๆขึ้นมากกว่าตั้งเยอะ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ptt 332 >>> 408 ขึ้น  22.89 % 
pttep 135 >>> 169 ขึ้น 25.19 % 
........................................................... 
bat-3k 45 >>> 60 ขึ้น 33.33 % 
tpac 5.55 >>> 7.50 ขึ้น 35.14 % 
cig 4.20 >>> 6.00 ขึ้น 42.86 % 
uec 28.50 >>> 42.00 ขึ้น 47.37 % 
tog 2.38 >>> 3.70 ขึ้น 55.46 % 
ums 23.20 >>> 38.25 ขึ้น 64.87 %
Jeng

โพสต์ที่ 15

วันก่อนมีคนเทียบ ums พาร์ 50 ตัง ราคา 38 พาร์ 1 บาท ราคา 76 พาร์ 10 ราคา 760

ptt แค่ 400 ไม่ต้องเสียดายหรอก

และในอนาคตมาดูกันว่า ums กับ ptt ใครจะโตกว่ากัน และทำผลตอบแทนให้ผู้ถือหุ้นมากกว่ากัน
noooon010

โพสต์ที่ 16

[quote="Pn3um0n1a"]พี่นุ่น010 ครับ

ผมไม่ค่อยเข้าใจความหมายจริงๆ ที่พี่พยายามแล้วสิครับ

งง ที่พี่พยายามยกตัวอย่างเรื่องบอลมา

ผมเลยงง เพราะมันดูขัดกับที่ตั้งกระทู้ครับ

อย่างไรช่วยชี้แจงครับ

Radio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 17

เห็นด้วยกับคุณ Jeng 100% หุ้นเล็กขึ้นมากกว่าตั้งเยอะเมื่อเทียบเป็น %
ตอนนี้ก็คอยหาหุ้นพื้นฐานที่ราคาลง  อย่าไปสนใจกับหุ้นไม่กี่ตัวที่นำตลาด
เชื่อเถอะเดี๋ยวฟองสบู่ก็แตก
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 18

อ๋อ เข้าใจตรงกันครับ

ผมเคยรู้สึกอย่างพี่เหมือนกัน

แต่หลังๆ มาก็ทำใจได้

เพราะ ผมคิดอย่างพี่ว่า ราคานี้ เค้าเล่นกันที่อนาคตอย่างเดียวแล้ว

ถ้าอนาคต ไม่เป็นไปตามที่คาด แล้วมันจะเป็นยังไง

ยกตัวอย่างหุ้นร้อนอย่างกับถ่านหินลุกติดไฟ  :lol:

ราคานี้ ณวันนี้ ไม่ถูกแล้ว

แต่ คนอีกส่วน ก็บอกต่อไปว่า ถูก ถ้าคิด growth ต่อไปอีก กี่ปีๆ ให้กี่เปอเซ็นๆ
ราคาควรจะขึ้นไปรับ พื้นฐาน (หรือเรียกว่า ความคาดหวังในอนาคต ในความเห็นผม) ที่เท่านั้นเท่านี้บาท

ผมว่า ผมขอถอยมานั่งดูดีกว่า

ถือหุ้นที่ราคาปัจจุบัน ต่ำว่า พื้นฐาน ณ ปัจจุบัน (มิใช่บวกความคาดหวังในอนาคต) น่าจะ สบายใจกว่า ...
noooon010

โพสต์ที่ 19

^
^
^

คติประจำตัวของคุณ pneumonia ตลกดีนะครับ   :D

Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 20

ถั่วเขียวแพงขึ้น หุ้น twfp ก็น่าจะดีขึ้น(จริงเหรอ?)
ต้นทุนการผลิตสูงขึ้น กำไรก็จะลดถ้าเพิ่มราคาขายไม่ได้ครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
the kopman

โพสต์ที่ 21

แง้......ตอนนี้ผมหลวมตัวซื้อ ums ที่ 34.75 ไปแล้วโดยเป็นการซื้อก่อนที่จะได้เข้ามารู้จักกับเวปนี้อ่ะครับ  :cry:  (ผมเพิ่งเข้าเวปมาได้2วันเองครับ ถามผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วยนะครับ) ผมเลยอยากได้ความเห็นของเพื่อนๆว่าควรจะ cut loss ในตอนที่ทำได้ ดี หรือ ถือรอไว้ก่อนดีครับ
hot

โพสต์ที่ 22

ซื้อเพราะอะไรละคับ

และจะขายเพราะอะไรคับ
the kopman

โพสต์ที่ 23

ซื้อเพราะโง่ และ โลภ เองครับที่คิดว่าพลังงานจะขึ้นต่อ ส่วนที่ว่าจะขายเพราะกลัวว่ามันจะร่วงต่อไปอีก ถ้าผิดถูกยังไงขออภัยด้วยนะครับ ผมเพิ่งเข้ามาที่นี่จริงๆครับ ไม่ได้กะมาป่วนนะครับ  :roll:
noooon010

โพสต์ที่ 24

ขอยืมคำพูดพี่ salty นะครับ

ถ้าเราไม่เข้าใจในธุรกิจ เราก็ไม่ควรถือหุ้นนั้น

แต่ผลที่ออกมาจะมี 2 อารมณ์

1.คือขายหมู

2.รอดตาย (ขาดทุนน้อย) เพราะราคาที่เราซื้อคือยอดดอย

เรื่องการลงทุน คุณเท่านั้นที่รู้คำตอบของตัวเองครับ
โชคดีในการลงทุนนะครับ

the kopman

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ครับ  :D
ผมเข้าใจผิดไปเองครับที่ถามคำถามที่อาจจะแตกต่างในสายตาของ Regular ในบอร์ดนี้นะครับ แต่ผมอยากให้เข้าใจในฐานของแต่ละคนที่จะรับในเรื่องที่แต่ละท่านพูดๆกันในบอร์ดที่นี้นะครับ ผมเอง 2 จิต 2 ใจ ในตอนแรกที่จะโพสถามคำถามนี้ไปในตอนแรกนะครับเพราะผมเชื่อครับว่าในที่นี้ทุกท่าน (หรือส่วนมากในที่นี้) มีฐานต้นทุนความรู้ทางการเงิน มาในระดับหนึ่งแล้วนะครับ แต่ผมเองไม่มีฐานในเรื่องของการเงินครับ ผมก็พยายามอ่านที่เพื่อนๆโพสมาในบอร์ดแห่งนี้ และ โดยหลักการผมก็ชื่นชมในสิ่งที่พวกคุณกำลังทำในบอร์ดนี้ และ ผมก็เชื่อว่าเป็นหนทางที่ดีกว่าการเก็งกำไร (อย่างที่ผมทำอยู่ในปัจจุบัน) แน่ๆครับ

เชื่อไหมครับ ผมก็อยากจะลงทุนในหุ้นที่มีพื้นฐานดี มีความมั่นคงเหมือนกันครับ แต่ผมมีข้อจำกัดในฐานความรู้ทางการเงินจริงๆครับ มันจึงเป็นสาเหตุที่ทำให้ลงทุนแบบเก็งกำไร และ ลงทุนแบบตามเพื่อนไป โดยไม่ได้ศึกษาเอง ครับ ถ้าเป็นกรณีอย่างนี้ผมจะเริ่มต้นอย่างไรดีครับ ผมอยากเปลี่ยนจริงๆนะครับ ช่วยแนะนำผมด้วยครับ  :D
vivitawin

โพสต์ที่ 26

the kopman เขียน: เชื่อไหมครับ ผมก็อยากจะลงทุนในหุ้นที่มีพื้นฐานดี มีความมั่นคงเหมือนกันครับ แต่ผมมีข้อจำกัดในฐานความรู้ทางการเงินจริงๆครับ มันจึงเป็นสาเหตุที่ทำให้ลงทุนแบบเก็งกำไร และ ลงทุนแบบตามเพื่อนไป โดยไม่ได้ศึกษาเอง ครับ
ความรู้นั้นศึกษากันได้ครับ ขอเพียงให้มีใจใคร่รู้และความมานะพยายาม และต้องอยู่กับมัน ผมและเพื่อนๆในนี้ก็ไม่มีใครรู้มาตั้งแต่เกิดหรอกครับ หลายๆคนก็จบวิศวะ จบแพทย์ ซะด้วยซ้ำ ไม่ได้จบการเงิน จบบัญชี จบบริหารมา ตอนดูงบการเงินแรกๆ อ่านไม่ออกเลย อะไรสินทรัพย์หนี้สินหมุนเวียน มันหมุนยังไง งง  :lol: เหมือนเด็กหัดพูดหัดอ่านเลยครับ  เพื่อนๆหลายคนในที่นี้รวมทั้งผมด้วยก็เริ่มด้วยการเก็งกำไร เชื่อเพื่อน เชื่อมาร์ เจ๊งเหมือนกัน

ผมเริ่มคิดได้ เพราะ เก็งกำไรไปเรื่อยๆ มาถามตัวตกลงนี่เราเป็น นักการพนัน เหรอเนี่ย แทงสูง แทงต่ำ อยู่ทุกวัน ถ้าจะเล่นการพนันเข้าบ่อนดีกว่ามั้ง  :lol:  ปกติซื้อข้าวซื้อของก็หาที่ราคาถูกๆ ประหยัดอดออม แต่เอาเงินมาพนันแบบนี้มันไม่ถูก เงินทองมันหายาก กว่าจะหาได้ทำงานเหนื่อยนะ

พอรู้ว่ามีวิธีลงทุนที่ถูกต้อง ฟังจากดร.นิเวศน์ ก็รีบ ก็ขวนขวาย กระหายอยากรู้ ศึกษาเต็มพิกัด มีหนังสือกี่เล่ม เอามาอ่านหมด เปิดเวปอ่านๆ คิดๆ ให้จิตใจที่เคยชอบพนันเก็งกำไรเปลี่ยนเป็น vi พันธุ์แท้ให้ได้  :D เมื่อก่อนเข้าแต่ห้องสินธรในpantip ตอนนี้ เข้าแต่ thaivi ตอนแรกเข้า thaivi แล้วอ่านไม่รู้เรื่องเลย คุยกันยากจัง ก็กลับไปหาที่ห้องสินธรอีก แต่พอเอาจริงเรื่อง vi ก็อ่านๆใน thaivi พยายามทำความเข้าใจ อยู่ๆก็อ่านรู้เรื่องได้เอง เข้าใจได้เอง ตอนหลังไปเข้าห้องสินธรแล้ว รู้สึก ว่า เรารู้สึกอยู่เหนือสิ่งที่ชาวสินธรคุยกันไปแล้ว เราหลุดพ้นสิ่งเหล่านั้นมาแล้ว อ่านกระทู้ในสินธร หลายๆกระทู้ไร้สาระมากๆ ถามกับตัวเองว่า ทำไมเมื่อก่อนเราชอบอ่านแบบนี้ได้ไงนะ

ชีวิตดีขึ้นเยอะครับ  :D
ถ้าเป็นกรณีอย่างนี้ผมจะเริ่มต้นอย่างไรดีครับ ผมอยากเปลี่ยนจริงๆนะครับ ช่วยแนะนำผมด้วยครับ
the kopman

โพสต์ที่ 27

vivitawin เขียน:
ความรู้นั้นศึกษากันได้ครับ ขอเพียงให้มีใจใคร่รู้และความมานะพยายาม และต้องอยู่กับมัน ผมและเพื่อนๆในนี้ก็ไม่มีใครรู้มาตั้งแต่เกิดหรอกครับ หลายๆคนก็จบวิศวะ จบแพทย์ ซะด้วยซ้ำ ไม่ได้จบการเงิน จบบัญชี จบบริหารมา ตอนดูงบการเงินแรกๆ อ่านไม่ออกเลย อะไรสินทรัพย์หนี้สินหมุนเวียน มันหมุนยังไง งง
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 28

คัมภีร์สุดยอดนักลงทุน แปลโดย ชานันทน์ อารีย์วัฒนานนท์

เอเล่มนนี้มันเป็นยังไงนะคับ จำไม่ได้ ไม่แน่ใจว่าอ่านไปหรือยังคับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
ดาวหางสีแดง

โพสต์ที่ 29

crazyrisk เขียน:คัมภีร์สุดยอดนักลงทุน แปลโดย ชานันทน์ อารีย์วัฒนานนท์

เอเล่มนนี้มันเป็นยังไงนะคับ จำไม่ได้ ไม่แน่ใจว่าอ่านไปหรือยังคับ
คุณหมอเคครับ

เล่มนี้แปลจากThe little book that beats the market ของ Joel Greenblatt

ที่ใช้ Retern on capital กับ earning yield เป็นหลักในการเลือกหุ้น

แล้วก็ปรับพอร์ตประมาณปีละครั้ง ครับ
noooon010

โพสต์ที่ 30

^
^
^

ผมว่าสู้ value way กับ อ่านก่อนรวยถาวรกว่าไม่ได้เลยนะครับ หนังสือเขาดีจริงๆ(จริงๆนะ)

ผมอ่านแล้วชอบมากๆเลย

ยิ่งเล่มแรกได้ลายเซ็นพี่มนด้วย ยิ่งขลังใหญ่

ถ้ามีวินัยในการลงทุน โอกาสขาดทุนน่าจะน้อยนะครับ
โชคดีในการลงทุนครับผม :D

โพสต์โพสต์