ถามความคิดเห็นเพื่อนๆชาว VI นะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามความคิดเห็นเพื่อนๆชาว VI นะครับ

โพสต์ที่ 1

ผมคิดว่าทุกๆคนคงจะรู้จัก SCC หรือปูนใหญ่กันดีพอสมควรนะครับ

ผมอยากทราบว่า SCC เป็นหุ้น Value
ไหมอะคับ ?

คือเท่าที่ผมพอจะทราบ SCC เป็นผู้นำตลาดวัสดุก่อสร้าง ปูนซิเมนต์ กระดาษ ซึ่งดูเหมือนจะเป็นสินค้าที่เหมือนๆกันแต่
ผมคิดว่าสินค้า์ของ SCC มีคุณภาพดีกว่าและ มีความน่าเชื่อถือมากกว่าทำให้ผู้บริโภคส่วนใหญ่ เลือกที่จะใชสินค้า์ของ SCC  นอกจากนั้น ธุรกิจปูนซิเมนต์ เป็นตลาดผู้แข่งขันน้อยราย โอกาสที่จะมีคู่แข่งรายใหม่เข้ามาแข่งด้วย
ค่อนข้างยาก และถึงจะเข้ามาได้ก็ต้องใช้เงิน
ลงทุนเ็้ป็นจำนวนมากซึ่งทำให้บริษัทมีความ
ได้เปรียบในการแข่งขัน หรือ มีป้อมปราการที่แข็งแกร่ง ที่สำคัญ SCC
มีผู้บริหารที่มีธรรมาภิบาลและความสามารถ
อย่างต่อเนื่องมีโครงสร้างการจัดการองค์กร
และการทำวิจัยพัฒนาตัวสินค้า ที่ดีเยี่ยมรวมไปถึงการดูแลสิ่งแวดล้อมและชุมชน
และมีผู้ถือหุ้นใหญ่ที่น่าเชื่อถือที่สุดแห่งหนึ่ง
ในประเทศไทย(สำนักงานทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตริย์)

เพื่อนชาว VI คือว่าไงกันบ้างอะครับ
มาแลปเปลี่ยนความคิดเห็นได้นะครับ

:D  :D  :D  :D
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
MindTrick

โพสต์ที่ 2

ลักษณะหุ้น VI อย่างง่ายๆ คือ หุ้นพื้นฐานดี และ ราคา"ถูก"ครับ

ลองตรองดูว่า ตัวนั้น ถูก หรือ เปล่าล่ะครับ
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit

โพสต์ที่ 3

ถ้าเอาตามความเห็นผมนะครับ
ผมว่า ณ ระดับราคาที่ซื้อขายอยู่ถือว่าถูกครับ
แต่ถูกในความหมายผม คือ ซื้อหุ้น ณ ระดับหนึ่ง
แล้วถือไปตลอด 10 ปี มีผลตอบแทนทบต้นที่น่าพอใจ
ในระดับ 10 - 15 % ขึ้นไป ( ผมไม่มักน้อยนะคับอิอิ )
มีอัตรากำไรขั้นต้น ตอนที่ซื้อไม่ต่ำกว่า 10 %
มีการจ่ายเงินปันผลสม่ำเสมอและมีอัตราผลตอบแทนต่อส่วนผู้ถือหุ้นที่ 25 % ขึ้นไป
ปล. ราคาตอนนี้ ณ วันที่ 25 ต.ค. 2550
ราคาปิด 258 บาท

ผมประเมิน SCC ทั้งเชิงคุณภาพและเชิงปริมาณ

เชิงคุณภาพ
  คะแนนเต็ม 100 ผมให้ 90 ตาม
  ที่ผมได้ post ความคิดเห็นไว้ด้านบน

เชิงปริมาณ
  ผมขอคิดแบบคราวๆนะครับ
  อัตรากำไรขั้นต้นผมคิดแบบเดียวกับ Buffet คือถือว่าซื้อหุ้นคือการซื้อทั้งบริษัท
  ดังนั้นอัตรากำไรขั้นต้น(ผมขอใช้ข้อมูลปี 2549)
SCC กำไรสุทธิ 24.5 บาท / หุ้น
ณ ระดับราคา 258 จะได้อัตรากำไรขั้นต้น
24.5/258 *100 = 9.4 % รวมกับเงินปันผล
ที่จะได้รับ อีกโดยประมาณ 7.5 บาท / ครึ่งปี
คิดเป็น 7.5/258 *100 = 2.9 %
ดังนั้นกำไรขั้นต้นที่จะได้รับจากการซื้อหุ้น SCC
แล้วถือต่อไปจนได้รับปันผลในปีนี้
จะเท่ากับ 9.4 + 2.9 = 12.7 %
อาจจะคลาดเคลื่อนบ้างเนื่องจากกำไรสุทธิปีนี้มี
แนวโน้มลดลง
ผมถือว่าไม่เลวนะครับสำหรับหุ้นขนาดใหญ่อย่าง SCC
ซึ่งผลตอบแทนนี้ยังไม่นับรวม Capital Gain
จากการที่เป็นหุ้นที่พวกสถาบันและต่างชาติ
สนใจลงทุนซึ่งจะมีโอกาสทำให้ราคาขึ้นไปที่ระดับ
มูลค่าที่เหมาะสมได้ง่ายกว่าหุ้นทีไม่ค่อยมี Volume

นอกจากนี้ SCC มีอัตราการเติบโตของยอดขาย 10 % / ปี มาอย่างน้อย 5 ปี ติดต่อกัน( จริงๆมากกว่านี้แต่ผมคิดแบบอนุรักษ์นิยม ) อัตราการเติบโตของส่วนผู้ถือหุ้น ( ROE ) ในระดับที่สูงมาก คือประมาณ 25 % ขึ้น
โดยเฉลี่ย และราคา ณ ระดับ ราคา 258 ซื้อขายกันที่
P / E  ประมาณ 10.5 เท่า ซึ่งต่ำกว่าตลาดที่ประมาณ
12 เท่า P / B ที่ 3.6 เท่า อาจจะดูแพงถ้าเทียบกับ
P / B แต่ผมว่าด้วยคุณภาพของบริษัทไม่ถือว่าแพงครับ

นอกจากนั้น SCC ตั้งเป้าจะเป็นผู้นำในอาเซียน
ซึ่งผมคิดว่ามีความเป็นไปได้จากการที่บริษัทมีเงินทุน
ที่แข็งแกร่งและมีศักยภาพ ซึ่งจะทำให้มีการเติบโตในอนาคตได้อีกถึงแม้จะมีปัจจัยเรื่องต้นทุนที่สูงขึ้น

อย่างไรก็ดี ถ้าเปรียบเทียบกับหุ้น Value ขนาดเล็กบางตัวผลตอบแทนที่ได้รับอาจจะน้อยกว่า แต่ถ้าคำนึงถึงความมั่นคง และความมีธรรมาภิบาลของฃผู้บริหารประกอบซึ่งผมคิดว่านักลงทุนแนว VI ทุกคนล่วนคำนึงถึงในจุดนี้ SCC ถือว่าได้เปรียบหุ้น Value ขนาดเล็กและกลางมาก
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
โพสต์โพสต์