บัญชีพื้นฐาน สุดท้าย!!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
NinjaTurtle
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

เด็กตัวเล็กๆ เขียน:ไม่เคยเรียนบัญชีมาเลย อยากทราบว่าคอร์สนี้ผู้เรียนต้องมีความรู้พื้นฐานอะไรบ้างหรือเปล่าครับ เพราะกลัวไปเรียนแล้วจะไม่รู้เรื่องน่ะครับ :?
บวก ลบ คูณ หาร เป็นก็พอแล้วครับ
ลองเอางบการเงินมาเปิดดูบ้าง ว่าหน้าตามันเป็นอย่างไง
ผมเองก็ไม่เคยเรียนบัญชีมาก่อน ออกจะไม่ชอบด้วยซ้ำเพราะมันดูน่าเบื่อ
พอไปเรียนแล้วก็ช่วยให้หายโง่ไปเยอะครับ เหมือนแกะรอย code โปรแกรม
เราเรียนไปเพื่อที่จะใช้ถอดรหัส ภาษาการเงินของบริษัทนะครับ ไม่ได้ไปหัดทำบัญชีไม่ยาก แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะเข้าใจง่ายๆนัก
ก่อนวันเรียนเตรียมตัวพักผ่อนให้พอเปิดสมองโล่งๆไว้
AuI_a VI

โพสต์ที่ 32

ก่อนเรียน พักผ่อนให้เพียงพอ.....เอ...วันก่อนเรียนมันเป็นวันจิบเบียร์q3นิ แล้วจะได้พักผ่อนพอหรอคับ

อิอิ...เข้ามาป่วน :D
Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 33

เด็กตัวเล็กๆ เขียน:ไม่เคยเรียนบัญชีมาเลย อยากทราบว่าคอร์สนี้ผู้เรียนต้องมีความรู้พื้นฐานอะไรบ้างหรือเปล่าครับ เพราะกลัวไปเรียนแล้วจะไม่รู้เรื่องน่ะครับ :?
อ.มนสอนให้เอาไปใช้งานได้
ไม่ได้สอนให้ไปลงบัญชีเองครับ
ไม่ต้องรู้อะไรมาก่อน ก็นั่งเรียนสบายๆครับ...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Fr0m

โพสต์ที่ 34

คุณพรรณ เมื่อวานวันศุกร์(Nov23, 2007, 17:45)ผมโอนเงินไปให้แล้วน่ะครับ และได้โทรไป confirm กับคุณพรรณว่า ไม่ได้ สลิปการโอนพราะ เครื่อง ATM มันมีปัญหาอ่ะครับ แย่จริงๆ :roll:
Jinny Wan

โพสต์ที่ 35

Fr0m เขียน:คุณพรรณ เมื่อวานวันศุกร์(Nov23, 2007, 17:45)ผมโอนเงินไปให้แล้วน่ะครับ และได้โทรไป confirm กับคุณพรรณว่า ไม่ได้ สลิปการโอนพราะ เครื่อง ATM มันมีปัญหาอ่ะครับ แย่จริงๆ :roll:
รับทราบคะทุกอย่างเรียบร้อย กลับเข้าไปดูที่หน้าแรก ได้เห็นรายชื่อแน่นอนคะ  :wink:
Jinny Wan

โพสต์ที่ 36

คอร์สบัญชีพื้นฐานสำหรับนักลงทุน (Basic Accounting for Investor)

กำหนดการ : วัน 1 - 2 ธันวาคม 2550 เวลา 8.00 - 17.30 น. (เสาร์-อาทิตย์)
เริ่มเรียน : 08.30 - 17.00 น. (เหมือนกันทั้ง 2 วัน)
สถานที่ : โรงแรม SC Park ห้องพระราม 9 ชั้น 6
แผนที่การเดินทาง: http://www.scparkhotel.com/map.html

การเดินทาง
:arrow: โรงแรมอยู่เลียบทางด่วนรามอินทรา-ลาดพร้าว (ลงลาดพร้าว)  ใกล้สี่แยกเหม่งจ๋ายและ โรงแรม ทาว์ อินน์ ทาว์ ด้วยค่ะ
:arrow: สถานีรถไฟฟ้าที่ใกล้ที่สุด คือ MRT ห้วยขวาง หรือ BTS จตุจักรค่ะ (บางท่านว่าเอกมัยใกล้กว่า พอดีพรรณก็ไม่แน่ใจคะเพราะยังไม่เคยใช้เส้นทางจากเอกมัยเข้ามาคะ) ถ้าไปไม่ถูกลองโทรถามโรงแรมก็ได้คะ 02 530 0560
por_jai

โพสต์ที่ 37

Jinny Wan เขียน: :arrow: สถานีรถไฟฟ้าที่ใกล้ที่สุด คือ MRT ห้วยขวาง หรือ BTS จตุจักรค่ะ (บางท่านว่าเอกมัยใกล้กว่า พอดีพรรณก็ไม่แน่ใจคะเพราะยังไม่เคยใช้เส้นทางจากเอกมัยเข้ามาคะ) ถ้าไปไม่ถูกลองโทรถามโรงแรมก็ได้คะ 02 530 0560
bts เอกมัย ใกล้กว่าจตุจักร
แต่ก็ไกลมั่กๆอยู่ดี
mrt ห้วยขวางพอทนครับ
ขึ้นมาประตู1บอกมอไซค์วินแถวนั้นให้ไปส่ง
คงราวๆ60บาท
RONNAPUM

โพสต์ที่ 38

รอบนี้จะมีเอกสารให้อ่าน ทำความเข้าใจล่วงหน้าหรือเปล่าครับ.. อาจารย์มน ..เพื่อจะได้เตรียมตัวอ่านล่วงหน้าได้บ้างครับ ... แต่อาจารย์เขาคงเตรียมตัวตั้งแต่ตอนเย็น วันที่ 30 แล้วล่ะมั้ง ... อย่าเผาหัวหลายแก้วนะอาจารย์ .. :D  :D  :D   :wink:
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 39

รอบนี้พี่พอใจไปเรียนด้วยหรือเปล่าครับ
:)
por_jai

โพสต์ที่ 40

miracle เขียน:รอบนี้พี่พอใจไปเรียนด้วยหรือเปล่าครับ
ผมรุ่นแรกเนื้อชิน หูยาน เลยนะ พี่มิ ถามอ.มนดูได้
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 41

por_jai เขียน: ผมรุ่นแรกเนื้อชิน หูยาน เลยนะ พี่มิ ถามอ.มนดูได้
ครับพี่
รอบที่แล้วพี่มนเจอถามมากไป
ไม่รู้ว่ารอบนี้คนฟังนั่งหลับหรือเปล่า
เห็นแกบอกว่า รอบของพี่พอใจนั่งหลับ

Oyyoyo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 42

ขอบคุณพี่มนมากๆ นะครับ ที่เสียสละเวลามาให้ความรู้แก่เด็กมือใหม่อย่างผม ได้ความรู้แน่นเอียดจริงๆ เดี๋ยวจะเอาไประเบิดออกมาเป็นหุ้นล่ะครับ 55  :wink:

ขอแสดงความเสียดายแทนเพื่อนๆ ที่ไม่ได้มาเรียนด้วยนะครับ เพราะอยากจะบอกเรียนคอร์สนี้คุ้มมากๆ นอกจากพี่มนสอนบัญชีพื้นฐานแล้ว ยังสรุป Biz Model กะ Fin Analysis ให้อีก สุดยอดดดดดดดด  :lol:
การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนอาจขาดทุนทันทีหลังลงทุน
CherngX

โพสต์ที่ 43

ขอบคุณพี่มนมากๆ เลยครับ
ุ้โชคดีที่ตัดสินใจมาเรียน ถ้าไม่ได้มาเรียนคงเสียดายไปชั่วชีวิต

รอดาวน์โหลดไฟล์สไลด์อยู่นะครับ แฮะๆ  :D
uth

โพสต์ที่ 44

ขอบคุณมากครับ ขนาดคนที่รู้ด้านบัญชีน้อยมากอย่างผม (เรียนมาทางด้านกฏหมาย) ยังมองเห็นภาพตามได้เลยครับ โดยเฉพาะวิชาแถม สุดยอดจริง ๆ ครับ
RONNAPUM

โพสต์ที่ 45

ขอบคุณครับที่เสียสละสอนน้องๆ มือใหม่อย่างผม... :D  :D  :D
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
ปุย
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 46

:bow:  :bow:  :bow:  ขอบคุณ อ.มน  :bow:  :bow:  :bow:

ได้ทั้งความรู้มากมาย ได้ทั้งหุ้นเด็ด ฮ่า ฮ่า ฮ่า
kit556

x

โพสต์ที่ 47

ขอบคุณพี่มนตรีครับ ผมไปฟังรอบที่สองแล้ว แต่ก็ยังรู้เรื่องบ้างไม่รู้บ้างโดยเฉพาะส่วนวิเคราะห์งบ

แต่ก็ได้ความรู้พอที่จะหัดเริ่มแกะงบเองแล้วครับ
Kritsada
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 48

[quote="CherngX"]ขอบคุณพี่มนมากๆ เลยครับ
ุ้โชคดีที่ตัดสินใจมาเรียน ถ้าไม่ได้มาเรียนคงเสียดายไปชั่วชีวิต

รอดาวน์โหลดไฟล์สไลด์อยู่นะครับ แฮะๆ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
CherngX

โพสต์ที่ 49

Mon money เขียน: ทำให้แล้วอยู่ที่กระทู้บนๆนะครับ หาดูเอา
เห็นไฟล์แล้วครับ
ขอบคุณมากๆ ครับ พี่มน  :P