SET ขึ้น หุ้นขึ้น คุณว่ามันขึ้นด้วยปัจจัยอะไรคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
MindTrick
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

SET ขึ้น หุ้นขึ้น คุณว่ามันขึ้นด้วยปัจจัยอะไรคับ

โพสต์ที่ 1

ผมกำลังนั่งหาอยู่ว่า ปัจจัยพื้นฐาน หรือ ข่าวดีอะไรหนอที่ทำให้ SET บ้านเราจะึ้ขึ้นไปได้อีก

เพราะ ..
ข่าวเลือกตั้ง จนSETวิ่งไปนานแล้ว 100 กว่าจุด ก็คือรับรู้ไปแล้ว

อเมริกา ก็ใช่ว่า เศรษกิจจะดีหนักหนา ซับไพรม์ก็ยังคุอยู่

สงสัยสุดๆว่า เศรษฐกิจ ไทยมีปัจจัยพื้นฐานอะไร ที่ทำให้ดีขึ้นจน SET ขึ้นพรวดๆหรอคับ

อยากทราบความเห็นทุกท่าน ช่วยกันแชร์สักนิดครับ  :D
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
wirayuth

โพสต์ที่ 2

เพราะเงินทุนไหลเข้าล้วนๆ ครับ ไม่มีปัจจัยอื่น

ก็แค่ฝรั่งมากระจายความเสี่ยงในเอเชีย

สังเกตหุ้นที่วิ่งสิ มีแต่พวก Big Cap ล้วนๆ

แล้ววิ่งแบบไม่ลืมหูลืมตาเลย เทคนิคก็พัง

VI ก็งง
lekmak333

โพสต์ที่ 3

แสดงความคิดเห็นดังนี้ครับ

SET INDEX ของไทยในตอนนี้ไม่สอดคล้องกับดัชนีหุ้นทั้งกระดาน มัน weight กันอยู่ไม่กี่ตัว แค่ กลุ่มพลังงานกลุ่มเดียวก็กินไปกว่า 50% แล้ว

ฉะนั้นใครมีหุ้นขนาดกลาง-เล็ก แล้วราคาไม่ขึ้น ก็ไม่น่าแปลกใจครับ จะไปมอง SET Index เทียบกับหุ้นทั้งกระดานไม่ได้อีกต่อไป

ส่วนเรื่องว่าทำไมราคาหุ้นขึ้นพรวด เพราะปริมาณเงินใช่แล้วครับ
ตอนนี้โลกเกิดภาวะเงินมีสภาพคล่องท่วมตลาด คือ มีเงินในตลาดปริมาณมหาศาล แต่ไม่ได้ไปลงใน ภาค real sector มาลงในตลาดทุน ตลาด commodity ซื้อขายล่วงหน้า ดัชนีเลยทำ high แล้ว high อีก

แล้วทำไมเงินไม่ไปลงทุนในภาคการผลิตจริง อันนี้โยงมาอีกหลายเรื่อง ทั้งเรื่องการเกิด กองทุนประเภท hedge fund อย่างมากมายพวกนี้เน้นกำไรสูงลงทุนแบบเก็งกำไร , ความต้องการในทรัพยากรธรรมชาติที่มากขึ้น เกิดการเข้าไปเก็งกำไรในตลาดฟิวเจอร์ที่มากขึ้น , ที่ผ่านมา เกิดตราสารพวกความเสี่ยงสูง CDO ที่เป็นที่มาของ subprime , การบริโภคที่มากกว่ารายรับของคนอเมริกัน มีการใช้จ่ายฟุ่มเฟื่อย , การโยกเงินมาลงทุนในตลาดเอเชียเพื่อหลีกเลี่ยงสินทรัพย์ในสกุลดอลล่าสหรัฐ

คิดๆไปแล้ว ก็น่าจะมีการทำ คิดทำ SET INDEX ใหม่ให้สอดคล้องกับหุ้นทั้งกระดาน ก็ตอนนี้น้ำหนักอยู่ไม่กี่ 10 ตัว
boy2t

โพสต์ที่ 4

สงสัย จอร์จโซรอส จะถล่มค่าเงินอีกรอบมั่ง
econometrica
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

น้ำมันไงครับ มันทำให้หุ้นบ้านเราและโลกขึ้น ทั้งๆที่เมื่อก่อนพอน้ำมันขึ้น หุ้นต้องลง 55 นี่แหล่ะครับความสนุกของมัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
sisacorn

โพสต์ที่ 6

เงินต่างชาติไหลเข้าเยอะจริง ๆ ครับ แล้วตัวที่เงินเขาซื้อก็ตัวใหญ่ กลุ่มพลังงาน หุ้นบ้านเรานี่ ถือว่าทุนต่างชาติ เป็นอีกปัจจัย หนึ่งที่มีผลต่อหุ้นเลยนะครับนี่
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 113

โพสต์ที่ 7

ถ้างั้นก็แสดงว่า ที่ขึ้นแบบนี้ ไม่ยั่งยืนนะสิ....ฝรั่งถอนเงินปุ๊บ...หุ้นจะร่วงเหลือเท่าไรหว่า...
MindTrick

โพสต์ที่ 8

ถ้ายังขายยังงี้อีก 2-3วัน ก็คงต้องระวังตัว ระวังปอดแล้วคับ มีเงิน กำไว้ก่อนคับ เด๋วได้ช็อปแน่  :D
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
มือกาว

โพสต์ที่ 9

รอบนี้คงลึกครับ งานนี้ทดสอบใจน่าดู
เงินสดเป็นสิ่งสำคัญ อยากได้ตัวไหน ราคาที่เท่าไหร่ เล็งๆไว้นะครับ :D
Becoming an Automatic Millionaire on Just a Few Bahts a Day..
My blog: http://nutsiri.bloggang.com
มือกาว

โพสต์ที่ 10

อย่าลือเผื่อ MOS ไว้เยอะๆด้วยนะครับ
Becoming an Automatic Millionaire on Just a Few Bahts a Day..
My blog: http://nutsiri.bloggang.com
โพสต์โพสต์