แม่ให้ลูกกู้แล้วลูกชักดาบได้ไหม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Alastor
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

แม่ให้ลูกกู้แล้วลูกชักดาบได้ไหม

โพสต์ที่ 1

พอดีวันนี้ว่างอีกแล้ว เลยมาอ่านงบบริษัทนึง เจอรายการระหว่างกันที่ บริษัทลูก(แม่ถือ 99.99%) เป็น Holding ถือบริษัทหลานหลายๆบริษัทอีกที(ลูกถือหลานๆ 40-70%)

เจอรายการ "เงินให้กู้ยืมระยะสั้น" มีหนี้ทั้งหมด 4000M การเผื่อค่าหนี้สงสัยจะสูญไว้ 2400M! นี่ใหญ่พอๆกับ Market Cap ของ SC Asset เลยนะเนี่ย จำนวนเงินนี้เห็นในงบปี 2549 ก็มี ผมเลยไม่แน่ใจว่ามาเบี้ยวกันตั้งแต่สมัยไหน ต้องดูงบย้อนอดีตอีกนิด แต่เห็นแล้วอึ้ง  :shock:

ผมก็ประสบการณ์การลงทุนไม่เยอะ ไม่เคยได้ยินเลยว่า ลูกยืมแม่ แล้วมีไม่คืนได้ด้วย -_-' การมีรายการแบบนี้แสดงให้เห็นถึงอะไรมั่งครับ? ขอบคุณที่ชี้แนะครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
โพสต์โพสต์