ขอความเห็นระหว่าง Cash balance vs ATS

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
mongkol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

ขอความเห็นระหว่าง Cash balance vs ATS

โพสต์ที่ 1

คือผมจะพาน้องชายไปเปิดพอรท อินเทอเน็ทนะคับ แต่ว่าไม่รู้ว่าจะใช้บริการของบ.ล . ไหนดี โดยส่วนตัวสำหรับมนุษย์เงินเดือน แล้ว ATS น่าจะเหมาะกว่า โดยดูจากตารางเปรียบเทียบโบรกเกอร์ที่ เซ็ทเทรด ทีแรกกะว่าจะเป็นกิมเอ็ง (ค่าคอมถูก)แต่ว่า รู้สึกอินเทอร์เน็ทเทรดดิ้งเขาจะไม่มี ATS ก็เลยอยากถามความเห็นกันว่า 2แบบนี้ ควรเลือกอะไรดีคับ บ้านผมอยู่แถวปากน้ำ คืออยากหาโบรกเกอร์ใกล้บ้านด้วยคับ เผื่อมีปัญหาอะไรจะได้ไปได้ สะดวกหน่อย และปัจจุบัน ผมใช้ของ CNS อยู่คับ   :?
แก่นแท้ คือ "ความว่าง" นี่เอง
harn
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

สำหรับ VI ที่ไม่ได้หากำไรจากการซื้อขายรายวัน ใช้ Cash b/l น่าจะดีกว่าครับ กิมเอ็งเค้าให้ดอกเบี้ยดีกว่าออมทรัพย์เยอะ เสียแต่ว่าจำกัดวงเงินซื้อขายตามที่เรามีอยู่ และถอนเงินมาใช้ยากนิดนึง ก้อคอยเก็บออมเงินมาลงเป็นรายเดือน จะได้ไม่ซื้อขายเกินตัว
ผมใช้ ATS อยู่เคยซื้อเพลินเกินเงินสดที่ถืออยู่ไปสองแสน ต้องวิ่งหาเงินมาใส่แทบแย่ พอเปิดบัญชีใหม่ให้ลูก เป็น cash b/l ก้อใช้สะดวกดีครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 3

ผมชอบ ats มากกว่าเหมือนเงินอยู่กับตัวเรา สะดวกมากด้วย ได้เครดิตอีกต่างหาก แต่ต้องหาเงินมาชำระให้ครับวันครบกำหนด

เห็นบางคนบอกว่ากิมเอ็งมี ats แต่ผมหาไม่เจอเหมือนกัน เลยเปิดให้นอ้งสาวแบบฝากเงิน ไม่สะดวกมากๆ ลองนึกถึงตอนปันผล ถ้าเราจะเอาเงินนี้ซื้อหุ้น ต้องโอนเข้าไปอีกรอบ ถอนก็เสียเวลากว่า บัญชีอื่นๆผมแบบ ats ทั้งหมด ยกเว้นบัญชีมาร์จิน
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
t_winyoo

โพสต์ที่ 4

คุณมงคลอยู่แถวไหนของปากน้ำหรือครับ ผมก็อยู่ปากน้ำเหมือนกัน แถววงเวียนท้ายบ้าน ถนนคลองตะเค็ตฝั่งตะวันตก เห็นใกล้บ้านผม มี เอ็คคินสัน กับ บัวหลวง
Stand by me - nobody knows
the way it's gonna be
boy2t

โพสต์ที่ 5

ผมว่า CASH BALANCE ดีกว่านะครับ เหมือนเราออมเงินไว้ในธนาคาร แต่นี่เราเอามาไว้ใน พอร์ต ได้เดือนละ 2% ต่อปีแต่หักภาษี 20% หรือเหลือ เดือนละ 1.8% ต่อปี ถ้าฝากไว้ในบัญชีออมทรัพย์แค่ 0.75% ต่อปี แล้วไม่ต้องหว่งเรื่องโอนเงินให้เค้าไม่ทัน และ จะได้สร้างนิสัย ในการออม ไม่ช่ายการเก็งกำไรเพราะมีเท่าไร ก็ซื้อลงทุนเท่านั้น ถ้าไม่ลงทุนก็เหมือนคุณเอาเงินไว้กองทุนตราสารหนี้และ ก็ได้ประมาณ 2.3-2.7% ต่อปีเอง แล้วแต่จะตัดสินใจเองเพราะคงให้ได้แค่ความคิดเห็น
Golden Stock

โพสต์ที่ 6

ATS - มีวงเงิน  ซื้อขายคล่องตัวกว่า  แต่ค่าคอม 0.20 % + Vat

Cash balance - ซื้อตามเงินที่มี  ไม่สะดวกตรงต้องฝากเงิน และถอนเงินสด  แต่ค่าคอม 0.15 % + Vat และได้ดอกเบี้ยมากกว่าฝากออมทรัพย์ครับ

ผมว่าเลือกแบบตัด ATS ดีกว่าครับ

Kimeng บ/ช Cash ตัด ATS เทรดได้ทั้งผ่านมาร์เก็ตติง  และอินเตอร์เน็ตครับ  ระเบียบของเขา  บ/ชที่มีวงเงินจะต้องเทรดกับมาร์ฯ ก่อนอย่างน้อย 3 เดือน  จากนั้นถึงจะคีย์เอง (อินเตอร์เน็ต) ได้ครับ  เนื่องด้วยมาร์ฯ ต้องรับผิดชอบโดยตรงเลยต้องระวังน่ะครับ  ตรงนี้ก็แล้วแต่เจรจาด้วยครับ  มาร์บางคนไม่ยอม  แต่บางคนก็ยอมให้เทรดทางอินเตอร์เน็ตได้เลยก็มีครับ  

ผมตอนเปิดบ/ชกับกิมเอ็งเมื่อปีที่แล้ว  คุยกับมาร์ฯ ผู้ชายคนหนึ่งไม่ยอม  ต้องเทรดผ่านเขาก่อน 3 เดือน  เลยไปคุยกับมาร์ฯ ผู้หญิงอีกคนหนึ่งเขายอมให้เทรดผ่านอินเตอร์เน็ตได้เลย

ส่วนบ/ช แบบฝากเงินไว้กับโบรกเกอร์ (Cash balance) หลังเปิดบ/ช  เทรดผ่านเน็ตได้เลย  

เห็นมาร์ฯ บอกว่าแบบฝากเงินก่อนเลขบ/ชนำหน้าด้วย 7 ส่วนแบบ ATS นำหน้าด้วย 1 ครับ
Golden Stock

โพสต์ที่ 7

อ้อ  แถมอีกหน่อย  เรื่องเลขบัญชี

สำหรับบางคนอาจจะชอบเลขจำง่าย  หรือบางคนอาจจะถือเรื่องเลข (ไม่ถูกโฉลกกับเลขใดเลขหนึ่ง)

เวลาเปิดบัญชีสามารถคุยกับมาร์ได้ครับว่าต้องการเลขแบบไหน

ผมมีบัญชี 3 โบรกใช้หมายเลขบัญชีเดียวกันหมด

ส่วนกิมเอ็ง  พอดีรหัสนำหน้าไม่เหมือนกับที่อื่น 1 กับ 7 เลยทำให้ใช้เลขเหมือนกับที่อื่นไม่ได้  ผมเลยบอกให้มาร์ฯ หาเลขที่จำง่ายแบบ 4 ตัวหลังเป็น XXYY หรือ XYYX มาให้  โดยยกเว้นเลข 4 เลขเดียวที่ผมไม่ชอบ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

ซื้อน้อยๆ แนะนำ CASH BALANCE
ซื้อมากๆ ATC
:)
:)
ynone

โพสต์ที่ 9

ผมเปิดแบบ cash อยู่กับกิมเอ็ง ก็สะดวกดีนะครับ คีย์เองผ่าน net ค่าคอมก็ถูกนะครับ 0.15%+ vat 7% ไม่มีขั้นต่ำ ใช้คู่กับ internet banking ของ SCBEASY ก็สะดวกดีครับทั้งเวลาฝากและถอนเงินออกไม่มีค่าธรรมเนียมด้วยนะครับ
nanakorn
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ถ้าใช้บัญชีเงินสดและทำบริการโอนเงิน Online ด้วย ก็นับว่าสะดวกมากครับ สำหรับ broker ที่ผมใช้บริการอยู่ ถ้าโอนเงินเข้า ก็สามารถใช้เงินซื้อหุ้นได้ภายในหนึ่งถึงสองชั่วโมง หรือบางครั้งก็เร็วกว่านั้น  ถ้าโอนเงินออก เงินก็เข้าบัญชีธนาคารเราได้ในวันรุ่งขึ้น  ความล่าช้าเพียงเล็กน้อยก็คุ้มกับดอกเบี้ยที่ให้สูงกว่าอยู่ครับ
Everything I do, I do it for you.
Jangster

โพสต์ที่ 11

เอ่อ... ผมคิดมากไปหรือเปล่าครับ แต่ผมว่า ATS ดีกว่า cash balance พอควรครับ โดยเฉพาะถ้าเป็นพวกซื้อขายไม่บ่อย.....

พวก cash balance ผมกลับมองว่าดีสำหรับพวก เก็งกำไร ซื้อๆขายๆบ่อยๆ หลายครั้งในอาทิตย์นึง เล่นเทคนิก ซื้อตามตลาด ขายตามตลาด... เพราะค่าคอมถูกกว่าหน่อยนึง แต่ถ้าซื้อๆขายๆบ่อยๆมากๆเนี่ย มันก็ add up ครับ

ส่วนของ ATS ที่ผมว่าเหมาะกับพวกซื้อขายไม่บ่อย ปีนึงซื้อไม่ถึงสิบครั้งเนี่ยยิ่งดีต่อกำไรใหญ่เลย.... ลองนึก scenario นี้ดูนะครับ... สมมุติคุุณมีเงินกะลงทุนอยู่ที่ 300000 บาท.... เวลาเปิดวงเงิน ATS เนี่ยเค้าก็ให้แล้วมั้งซักล้านนึง (ผมได้วงเงินล้านนึีง ตอนมีหุ้นในพอร์ตซักสามแสนกว่าๆ แต่โดนลดเหลือ 700k เพราะจ่ายช้าไปวันนึงครั้งนึง  :roll: )....  หากคุณมีเงิน 300k ใน cash balance, คุณก็ตั้งซื้อได้แค่ 300k..... อย่าลืมครับ... คำสำคัญ.... "ตั้งซื้อ"

พวกหุ้นที่ราคาแพงๆ เทรดกันไม่มาก... ตัวอย่างง่ายๆ... มาม่ากำลังดัง... หุ้นละ 500 กว่าบาท.... สมมุติว่าอยากได้ราคา 500 บาท ไม่อยากได้ที่ 508 ตั้งซื้อ 500 หุ้น ก็วงเงิน cash balance จะหมดแล้ว..... หากคุณมีตัวที่ indifferent มากๆหลายๆตัว แล้วตัวอื่นมันดันหล่นมา คุณอยากรับมัน ก็๋ไม่ได้ เพราะวงเงินหมด.... แต่หากคุณจะตั้งซื้อมาม่าทุกวันๆๆๆ ก็ไม่มีเงินเหลือซื้อตัวอื่นอยู่ดี.... ถ้าไม่ตั้งไว้ ก็อาจอดได้โอกาสดีๆ เช่นวันก่อนคนโยน Sauce มาราคาตกไปตั้ง 108 บาทหรือไงเนี่ย... ใครตั้งไว้ก็โชคดี ใครไม่มีวงเงินมาตั้งทิ้งไว้ทุกวันก็อดไป

เรื่องดอกเบี้ย.... ไม่ต่างกันเลยครับ... ใช้กองทุนตราสารหนี้ก็ได้แล้วครับ ดอกดีกว่า บล อีก หลังหักภาษี เพราะกองทุนไม่เสียภาษี.... แถมขายวันนี้ พรุ่งนี้ก็ได้ แล้ว... มีเวลาให้ขายตั้งนานหากกลัวพลาด เพราะหุ้นตัด T+3 แต่กองตราสารหนี้ได้เงิน T+1
wow

โพสต์ที่ 12

เห็นด้วยกะคุณJangsterค่ะ
ตัวเองก็ใช้ATSแล้วเอาเงินไปพักไว้ในตราสารหนี้ก่อน
พอถึงกำหนดค่อยถอนจากตราสารหนี้มา
สะดวกดีค่ะ
คิดว่าน่าจะได้ผลตอบแทนมากกว่าแบบcash balance นะคะ
liamsj

อยากทราบอ่ะ

โพสต์ที่ 13

Cash Balance นี่ มีความเสี่ยงตรงที่เอาเงินไปไว้กับโบรก ไหมครับ ?
abscisic

โพสต์ที่ 14

เออ แล้ว cash balance เนี้ย ถ้าโบรกเกิดเจ๊งขึ้นมาเราจะได้เงินที่ไปฝากไว้กะเค้าคืนหรือเปล่า หรือว่า 0 ครับ
...

โพสต์ที่ 15

Jangster เขียน:หากคุณมีเงิน 300k ใน cash balance, คุณก็ตั้งซื้อได้แค่ 300k..... อย่าลืมครับ... คำสำคัญ.... "ตั้งซื้อ"
ผมว่าซื้อได้เกินวงเงินก็มีทั้งข้อดีและข้อเสียของมันเหมือนกันนะ
สมมติว่าเราตั้งซื้อไว้หลายๆตัวเต็มวงเงินที่โบรคให้(700k) ในราคาที่ "ไม่น่าจะเป็นไปได้" แต่เผอิญวันนั้นดันเกิด อุ๋ย 2 มีคนโยนให้ครบทุกตัวซะงั้น
ระวังจะเคาะขายไม่ทันหรือเข้าเนื้อเลือดซิบๆเอานะครับ  :roll:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
nanakorn

โพสต์ที่ 16

[quote="Jangster"]เอ่อ... ผมคิดมากไปหรือเปล่าครับ แต่ผมว่า ATS ดีกว่า cash balance พอควรครับ โดยเฉพาะถ้าเป็นพวกซื้อขายไม่บ่อย.....

พวก cash balance ผมกลับมองว่าดีสำหรับพวก เก็งกำไร ซื้อๆขายๆบ่อยๆ หลายครั้งในอาทิตย์นึง เล่นเทคนิก ซื้อตามตลาด ขายตามตลาด... เพราะค่าคอมถูกกว่าหน่อยนึง แต่ถ้าซื้อๆขายๆบ่อยๆมากๆเนี่ย มันก็ add up ครับ

ส่วนของ ATS ที่ผมว่าเหมาะกับพวกซื้อขายไม่บ่อย ปีนึงซื้อไม่ถึงสิบครั้งเนี่ยยิ่งดีต่อกำไรใหญ่เลย.... ลองนึก scenario นี้ดูนะครับ... สมมุติคุุณมีเงินกะลงทุนอยู่ที่ 300000 บาท.... เวลาเปิดวงเงิน ATS เนี่ยเค้าก็ให้แล้วมั้งซักล้านนึง (ผมได้วงเงินล้านนึีง ตอนมีหุ้นในพอร์ตซักสามแสนกว่าๆ แต่โดนลดเหลือ 700k เพราะจ่ายช้าไปวันนึงครั้งนึง
Everything I do, I do it for you.
nanakorn

โพสต์ที่ 17

ผู้เสียหายน่าที่จะได้รับความคุ้มครอง เป็นจำนวนเงินไม่เกิน 1,000,000 บาทต่อบัญชีครับ  
ขอโทษครับ เขียนผิดไปหน่อยครับ ไม่ใช่ 1,000,000 บาทต่อบัญชีครับ แต่เป็น 1,000,000 บาทต่อคนต่อ Broker ครับ  ขอแก้ไขโดยยกรายละเอียดจาก SIPF มาครับ
จำนวนเงินคุ้มครอง
กองทุนฯ จะจ่ายชดเชยให้ผู้ลงทุนแต่ละรายตามความเสียหายที่เกิดขึ้นจริง แต่ไม่เกินรายละ 1 ล้านบาทต่อสมาชิก กองทุน 1 แห่ง
mongkol
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

t_winyoo เขียน:คุณมงคลอยู่แถวไหนของปากน้ำหรือครับ ผมก็อยู่ปากน้ำเหมือนกัน แถววงเวียนท้ายบ้าน ถนนคลองตะเค็ตฝั่งตะวันตก เห็นใกล้บ้านผม มี เอ็คคินสัน กับ บัวหลวง
หวัดดีคับคุณ t_winyoo ผมเห็นบัวหลวงอยู่ตรงวงเวียนแล้วแต่ แอดคินสันอยู่ไหนเหรอคับ
ผมอยูท้ายบ้าน ซอย12 เองคับ คุณt_winyoo ได้มา ยลอาหารเจวงเวียนยังคับ

ผมพึ่งรู้นะเนี่ยว่าฝากเงินกะโบรกนี่ มีความเสี่ยงด้วย  :x  

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
แก่นแท้ คือ "ความว่าง" นี่เอง
โพสต์โพสต์