การเติบโตในฟรานไชส์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
poppo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การเติบโตในฟรานไชส์

โพสต์ที่ 1

อ่าน value investing from graham to buffet and beyond แล้ว

ผมอยากถามว่า เรามีวิธีดูอย่างไรว่าธุรกิจนั้นๆ มีการเติบโตในฟรานไชส์

มีจุดสังเกตุใดบ้างในงบการเงินครับ

เท่าที่ผมเข้าใจ คือต้องมี ROE เท่าเดิมหรือสูงขึ้นเรื่อยๆ โดย D/E ไม่เพิ่ม

หรือมีการเติบโตของกำไรมากกว่าการเติบโตของ Book value หรือเปล่าครับ

วานท่านผู้รู้ในนี้ช่วยยกตัวอย่างที่เข้าใจง่ายๆที ยังมึนๆอยู่ครับ
จงทนอด และอดทน
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 868

Re: การเติบโตในฟรานไชส์

โพสต์ที่ 2

poppo เขียน:อ่าน value investing from graham to buffet and beyond แล้ว

ผมอยากถามว่า เรามีวิธีดูอย่างไรว่าธุรกิจนั้นๆ มีการเติบโตในฟรานไชส์

มีจุดสังเกตุใดบ้างในงบการเงินครับ

เท่าที่ผมเข้าใจ คือต้องมี ROE เท่าเดิมหรือสูงขึ้นเรื่อยๆ โดย D/E ไม่เพิ่ม

หรือมีการเติบโตของกำไรมากกว่าการเติบโตของ Book value หรือเปล่าครับ

วานท่านผู้รู้ในนี้ช่วยยกตัวอย่างที่เข้าใจง่ายๆที ยังมึนๆอยู่ครับ

ผมดูที่ข้อมูลคุณภาพ ไม่ได้ดูตัวเลข
คิดง่ายๆว่าธุรกิจที่สามารถเติบโตได้ โดยที่ไม่ถูกคุกคามจากคู่แข่ง เพราะมีเฟรนไชน์คอยปกป้อง
ถ้าถามผมในตลาดหุ้นไทย เช่น bafs aot mint
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
investment biker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 138

Re: การเติบโตในฟรานไชส์

โพสต์ที่ 3

ลูกอิสาน เขียน:
ผมดูที่ข้อมูลคุณภาพ ไม่ได้ดูตัวเลข
คิดง่ายๆว่าธุรกิจที่สามารถเติบโตได้ โดยที่ไม่ถูกคุกคามจากคู่แข่ง เพราะมีเฟรนไชน์คอยปกป้อง
ถ้าถามผมในตลาดหุ้นไทย เช่น bafs aot mint
ใช่ครับ ดูที่คุณภาพครับ โดยเฉพาะ durable competitive advantage ตัวอย่างเพิ่มเติม เช่น IT SE-ED BOL BIGC HMPRO CP7-11 PB EASTW CENTEL CPN BH BGH MAJOR TIPCO S&P TICON SF MAKRO SSC ERAWA UMS

แต่ที่ยากก็คือ อัตราการเติบโตในอนาคตมากน้อยเพียงใด และราคาปัจจุบันเหมาะสมหรือไม่ หลาย ๆ ตัวก็ค่อนข้างแพงครับ ที่สำคัญความได้เปรียบที่มีมันยั่งยืนขนาดไหน ที่ผมยกตัวอย่างมีอยู่ในพอร์ตจริงแค่ 3 ตัวเองครับ
In search of super stocks
โพสต์โพสต์