มีใครคิดเหมือนผมเปล่าว่าการลงทุนแบบ VI นั้นยาก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
house
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

มีใครคิดเหมือนผมเปล่าว่าการลงทุนแบบ VI นั้นยาก

โพสต์ที่ 31

พี่ๆส่วนใหญ่ในห้องนี้ไม่ค่อยมองกัน 5% 10% หรอกครับ

ปกติแล้วหุ้นที่น่าสนใจ ก็น่าจะมี MOS 25% ขึ้นไป ยิ่งหุ้นบางตัว Growth ด้วยแล้ว upside 2-300% การไปขายก่้อน นี่เป็นการเสียโอกาสอย่างมาก

เรามองที่ธุรกิจครับ ไม่ได้มองที่ราคาหุ้น

ทีนี้ในเดือน - 2 เดือน ธุรกิจอะไรมันจะไดรฟ์ราคาหุ้นได้ล่ะั ผมว่าน้อย ระยะสั้น ตลาดเป็นเครื่องโหวต แต่ระยะยาวตลาดเป็นเครื่องชั่งน้ำหนักครับ
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 32

[quote="crazyrisk"]เห็นด้วยคับว่ายาก

ปัจจุบัน ยังไม่ถึงหลังคอร์ทเลย
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Radio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 33

การถือยาวก็ยาก แต่การมองอนาคตของหุ้นตัวนั้นยากกว่า
มีหลายตัวที่เรามองว่าเกินมูลย์ค่าแล้ว เมื่อขายไปกลับกลาย
เป็นขายหมู  ผมเคยมี MINT ที่ ราคา =6 บาท แต่ระยะหลัง
เห็นว่า PE เกิน 20 มามากแล้วก็ขายไปที่ 11.5 บาท ปัจจุบัน
ราคา 18 บาท (ขายหมด รวมทั้ง MINT W และ MINOR )
house

โพสต์ที่ 34

^- ผมมองว่ามันแพงตั้งแต่ 4 บาทอะพี่ แล้วก็ตาละห้อย ดูมันลอยไปเรื่อยๆ  :cry:
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
adi
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 35

house เขียน: ทีนี้ในเดือน - 2 เดือน ธุรกิจอะไรมันจะไดรฟ์ราคาหุ้นได้ล่ะั ผมว่าน้อย ระยะสั้น ตลาดเป็นเครื่องโหวต แต่ระยะยาวตลาดเป็นเครื่องชั่งน้ำหนักครับ
อะไรแปลว่าระยะสั้น อะไรแปลว่าระยะยาวครับ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 36

ผมว่า แนววีไอ กับ แนว speculate

ต่างกันตรงที่

แนว speculate หากิน กับ ความโลภของมนุษย์

แนววีไอ  หากิน กับ ความกลัวของมนุษย์

ไม่รู้เหมือนกันว่า  อันไหนได้มาก ได้น้อยกว่ากัน
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
kornjackrit

โพสต์ที่ 37

อ่า ผมเห็นด้วยครับว่าการหามูลค่าที่แท้จริงเป็นส่วนที่ยากที่สุดของการเป็น VI
เพราะมันเป็นการคาดการณ์อนาคตทั้งสิ้น ซึ่งก็ไม่มีอะไรจะรับประกันความถูกต้องของสมมุติฐานที่ตั้งขึ้นได้ แต่ผมว่า
ชาว VI ส่วนใหญ่คงจะตั้ง MOS กันไว้พอสมควรอยู่แล้ว ซึ่งแน่นอว่าจะพอลดความเสี่ยงในการผิดพลาดของการวิเคราะห์ได้ระดับหนึ่ง

สำหรับเรื่องหุ้นขึ้นแล้วอยากขาย ผมไม่ค่อยรู้สึกนะครับ แต่หุ้นลงแล้วอยากขายก็มีบ้างครับ เพราะบางทีคิดว่า เราวิเคราะห์อะไรผิดหรือเปล่าหุ้นที่ซื้อหุ้นถึงได้ลงมา แต่พอตั้งสติได้  แล้วกลับไปดูที่พื้นฐานของหุ้นก็จะพบว่าส่วนใหญ่เป็น
แค่อารมณ์ของตลาด ซึ่งก็เ็ป็นสิ่งที่่ VI ต้องหัดความอดทนและมีสติ โดยยึดมั่นในหลักการลงทุนและมูลค่าของกิจการ

โดยส่วนตัวผมคิดว่า การลงทุนทุกรูปแแบมีข้อจำกัด แต่ถ้าเราลงทุนโดยนำเอาข้อดีของการลงทุนหลายๆรูปแบบมารวมกัน
และเอามาประยุกตฺเข้าด้วยกันก็จะทำให้วิธีการลงทุนของเรามีข้อจำกัด
น้อยลง ซึ่ึ่งผมยอมรับว่าตัวเองไม่ใช่ VI พันธู์แท้ เพราะผมค่อนข้างคำนึงถึงเรื่องเงินปันผลซึ่งคล้ายกัย
นักลงทุนที่เน้น Income รวมไปถึงจังหวะและสภาวะของตลาด
ประกอบการลงทุนไม่ใช่ดูเฉพาะแต่ตัวกิจการ  

:D  :D  :D  :D  :D
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
vivitawin

โพสต์ที่ 38

ลงทุนแนว VI มัน simple มากๆ

เมื่อเลือกบริษัทที่คิดว่าดีที่สุด
-ผู้บริหารเก่งมีธรรมะ ลูกน้องส่วนมากฉลาดขยัน
-สินค้าเป็นลักษณะผูกขาดหรือมีbrand royalty สูง
-มาจิ้นสูง
-งบการเงินแข็งแกร่ง
-ซื้อได้ในราคาเหมาะสม(ไม่แพง) หรือ ราคาถูกๆยามที่panic

โอกาสที่จะขายหุ้นตัวนั้นแทบจะไม่มีเลย ถ้าพื้นฐานยังเหมือนเดิม มีแต่จะซื้อเพิ่มถ้าราคาลงมาอีกมากๆ ยิ่งถูกยิ่งดี(จะรู้สึกได้ว่า อยากให้หุ้นแดงมากๆ ทั้งๆที่ยังถือหุ้นอยู่แล้วมีเงินสดเหลือ)  

อย่าเอาราคาตลาดเป็นตัววัด ประสิทธิภาพของบริษัท
juntuma

โพสต์ที่ 39

^
^

เห็นด้วยครับ  มันน่าจะง่ายมาก ๆ

เอ่อ  คำว่า  อย่าเอาตลาดเป็นตัววัดประสิทธิภาพของบริษัท

ตอนนี้ตลาดดี  เห็นหุ้นวิ่ง ๆ  มีแต่บิ๊กแคป  กับพวกพลังงาน  ทั้งนั้น

ถ้าเข้าตลาดตอนกระทิง  2537  แล้วเจอหมีตะปบ 40 - 41

จาก 1,700  จุด  เหลือ  300  จุด   นี่จะยังคิดแบบนี้ป่าวคับ  อยากรู้จัง
vivitawin

โพสต์ที่ 40

[quote="juntuma"]

เอ่อ
amithapuz

โพสต์ที่ 41

ผมว่า VI ยากง่ายอยู่ที่ใจครับ  :lol:  หนักแน่นพอมั้ย ใจแข็งพอรึเปล่า และเต็มที่กับมันมากแค่ไหน ผมว่านักลงทุน VI ต้องมีวินัยกับตัวเองมากๆครับ ทำการบ้านเยอะมากๆด้วย  :idea:
ลงทุนด้วยรัก ( และคิดถึง ) :-P
แผ่วเบา

โพสต์ที่ 42

ฝึกความกล้านั้นเป็นเรื่องยากถ้าฝึกผิดวิธี  เผลอๆยิ่งฝึกยิ่งกลัวก็มีอยู่เยอะ
เหมือนเคยโดนงูกัด  ต่อให้กล้ายังไง  ถ้ายังโดนกัดอยู่บ่อยๆความกลัวก็ครอบงำเหมือนเดิม

ใจผมจึงว่า "การหามูลค่า" ของหุ้นที่พี่ก้อนหินว่านั่นแหละ  จึงเป็นวิธีฝึกความกล้าที่ดีมั่กๆ
boy2t

โพสต์ที่ 43

ในที่สุดก็ ล้างพอร์ตอีกรอบ ยากจริงๆ ที่จะถือหุ้นไว้ ทั้งที่มั่นใจในการวิเคราะห์แล้วนะ เห็นหุ้นมันลงมาให้ซื้อเพียบเลยวันนี้ ยังไม่กล้าเข้าไปซื้อเลย ตอนเช้าก็ล้างพอร์ตอีกต่างหาก เฮ้อ เพิ่งลงทุน ยังไม่ครบ 2 เดือน ล้างพอร์ตไปแล้ว 2 รอบ เมื่อไหร่จะกล้าถือและเชื่อในการวิเคราะห์ของตัวเองนะ เหนื่อยใจ เมื่อไหร่จะหัดเป็น VI ได้สะทีนะเรา
plamuek76

โพสต์ที่ 44

boy2t เขียน:ในที่สุดก็ ล้างพอร์ตอีกรอบ ยากจริงๆ ที่จะถือหุ้นไว้ ทั้งที่มั่นใจในการวิเคราะห์แล้วนะ เห็นหุ้นมันลงมาให้ซื้อเพียบเลยวันนี้ ยังไม่กล้าเข้าไปซื้อเลย ตอนเช้าก็ล้างพอร์ตอีกต่างหาก เฮ้อ เพิ่งลงทุน ยังไม่ครบ 2 เดือน ล้างพอร์ตไปแล้ว 2 รอบ เมื่อไหร่จะกล้าถือและเชื่อในการวิเคราะห์ของตัวเองนะ เหนื่อยใจ เมื่อไหร่จะหัดเป็น VI ได้สะทีนะเรา
ลองซื้อแล้วเลิกดูราคาหุ้นสิครับ ช่วยได้เยอะเลย บอกมาร์ไว้ก็ได้ว่าราคาถึงเท่านี้ให้โทรมาบอกด้วย พอผลประกอบการแต่ละไตรมาสออกมาก็ค่อยมาวิเคราะห์หุ้นตัวนั้นใหม่อีกครั้งถ้ายังดีอยู่ก็ถือรอไตรมาสต่อไปหรือจนกว่าจะถึงเป้าที่ตั้งไว้

เราต้องมั่นใจในตัวเองและกิจการของเราครับ(ถ้าวิเคราะห์มาอย่างดีแล้ว)
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 45

[quote="vivitawin"]ลงทุนแนว VI มัน simple มากๆ

เมื่อเลือกบริษัทที่คิดว่าดีที่สุด
-ผู้บริหารเก่งมีธรรมะ ลูกน้องส่วนมากฉลาดขยัน
-สินค้าเป็นลักษณะผูกขาดหรือมีbrand royalty สูง
-มาจิ้นสูง
-งบการเงินแข็งแกร่ง
-ซื้อได้ในราคาเหมาะสม(ไม่แพง) หรือ ราคาถูกๆยามที่panic

โอกาสที่จะขายหุ้นตัวนั้นแทบจะไม่มีเลย ถ้าพื้นฐานยังเหมือนเดิม มีแต่จะซื้อเพิ่มถ้าราคาลงมาอีกมากๆ ยิ่งถูกยิ่งดี(จะรู้สึกได้ว่า อยากให้หุ้นแดงมากๆ ทั้งๆที่ยังถือหุ้นอยู่แล้วมีเงินสดเหลือ)
BHT

โพสต์ที่ 46

simply the best  :lol:  :lol:
boy2t

Re: มีใครคิดเหมือนผมเปล่าว่าการลงทุนแบบ VI นั้นยาก

โพสต์ที่ 47

5 ปีแล้วสินะ 4% ต่อปีเอง ดีนะยังไม่ขาดทุน สงสัยต้องศึกษาเพิ่มเติม เพื่อจะพัฒนาตัวเองไปได้ดีกว่านี้
pporkha

Re:

โพสต์ที่ 48

boy2t เขียน:ในที่สุดก็ ล้างพอร์ตอีกรอบ ยากจริงๆ ที่จะถือหุ้นไว้ ทั้งที่มั่นใจในการวิเคราะห์แล้วนะ เห็นหุ้นมันลงมาให้ซื้อเพียบเลยวันนี้ ยังไม่กล้าเข้าไปซื้อเลย ตอนเช้าก็ล้างพอร์ตอีกต่างหาก เฮ้อ เพิ่งลงทุน ยังไม่ครบ 2 เดือน ล้างพอร์ตไปแล้ว 2 รอบ เมื่อไหร่จะกล้าถือและเชื่อในการวิเคราะห์ของตัวเองนะ เหนื่อยใจ เมื่อไหร่จะหัดเป็น VI ได้สะทีนะเรา
ลองถอยออกจากตลาดก่อนดีไหมครับ แล้วทบทวนดูว่าอะไรเหมาะกับเรา

ก่อนที่ผมจะเข้าในตลาดหุ้นผมใช้เวลาเตรียมตัวและใจประมาณ 2 ปี ทั้งอ่านหนังสือ,หาความรู้จาก web นี้และฟังสัมนา
เพราะผมกลัวว่าผมจะติดสิ่งที่ไม่เหมาะสมจนเป็นนิสัย แรก ๆ ที่เข้าตลาดผมก็มีอาการเหมือนคุณ boy2t เหมือนกันครับ
พอเกิดความกลัวแบบที่ว่า ผมก็กลับไปอ่านหนังสือที่เคยอ่านมาเพื่อเรียก "สติ" เพื่อต่อสู้กับความกลัว ครับ

อนึ่ง คุณต้องมีจุดประสงค์ของการลงทุนด้วยนะครับ บางคนลงทุนเพื่อต้องการเงินเยอะ ๆ ในชั่วข้ามคืน
แต่สำหรับผม ผมต้องการเพียงแค่มีเงินใช้ในยามบั้นปลายชีวิต โดยอาศัยปันผลจากบริษัทที่เราเลือกแล้ว
เพราะฉะนั้นผมจะรู้ดีใจทุกครั้งที่ผลประกอบการของแต่ละไตรมาศที่ออกมาดีซึ่งถ้าราคาของหุ้นตกหรือไม่แพง
มากเกินไปผมก็ซื้อเพิ่มครับ

ขอให้มีความสุขกับการลงทุนในแบบที่เราเลือกนะครับ

ปล.อย่ามาถามว่าพอร์ตผมมีขนาดหรือผลตอบแทนเท่าไหร่เลยนะครับ
If tomorrow never come.
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

Re: มีใครคิดเหมือนผมเปล่าว่าการลงทุนแบบ VI นั้นยาก

โพสต์ที่ 49

เผลอๆ การลงทุนแนวอื่นอาจยากกว่าแนว VI อีก

เพราะเห็นมีตัวอย่างคนที่รวยจากแนว VI ตั้งหลายคน แต่รวยจากแนวอื่นไม่ค่อยเห็นเลย
navapon

โพสต์ที่ 50

เขาว่าวีไอรวยช้า เพราะ ต่อให้ได้เฉลี่ย 20%ทบต้นทุกปี ก็ต้องเป็น 10-20 ปี ถึงจะเห็นความแตกต่างของตัวเงินที่เพิ่มขึ้น หลายคนจึงหันไปใช้วิธีอื่นแทน เพราะทนไม่ได้

สำหรับคนที่ใช้วิธีวีไอ แล้วได้สูงๆกว่านั้น ผมโนคอมเมนต์ครับ อันนี้เป็นความสามารถ ความเก่ง ส่วนบุคคล

แต่ส่วนสำหรับคนทั่วไป มันจึงยากไงครับ เพราะต้องใช้ความอดทนสูง บ้างว่ามันคือการใช้ชีวิตด้วยซําไป
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
watkij

โพสต์ที่ 51

ผมว่ามันคงไม่มีอะไรได้มาง่ายๆหรอกครับ ต้องศึกษาต้องเรียนรู้ต้องอดทน
อย่างผมตอนลงทุนแนว vi ใหม่ๆ ลงทุนแค่หลักหมื่น ผิดบ้างถูกบ้าง แต่มีความแน่วแน่ ไม่ท้อถอย
ได้เงินเดือนมาก็มาลงทุนเพิ่ม ได้กำไรก็ลงทุนเพิ่ม ได้ปันผลมาก็ลงทุนเพิ่ม ไปเรื่อยๆ แรกๆคนรอบข้างยังดูถูกเลย
ว่ามันจะสำเร็จหรอ มันจะทำให้ชีวิตดีขึ้นหรอ ถึงวันนี้ผมก็ยังไม่ประสบความสำเร็จ แต่พอร์ตลงทุนก็มาถึง 7 หลักแล้ว
ซึ่งเป้าหมายต่อไป 8 หลัก ซึ่งผมก็ภูมิใจ และอย่างน้อยมันก็ทำให้ชีวิตดีขึ้น คนรอบข้างที่เคยดูถูก ก็เปลี่ยนทัศนคติไป
ผมว่าต้องอดทนครับ ท้อได้แต่อย่าถอยครับ รวยแบบเต่าก็รวยได้สู้ ๆครับ :D
kasam

โพสต์ที่ 52

VI แนวคิดการเริ่มต้นให้ถูกก็ไม่ยากแล้วครับ
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 53

ยากครับ

คนส่วนมากไม่ชอบหุ้นน่าเบื่อ

คนส่วนมากไม่ไ้ด้เอาสิ่งรอบข้างมาประยุกต์

คนส่วนมากชอบตามเซียน

ตอนนี้กับตอนนั้น สายโชริวเค็นหายไปจนไม่มากันแล้ว

แต่คนนึงที่อยู่และใช่แน่นอน

คือ ท่านประธานครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
nut776

โพสต์ที่ 54

โห คงเก่งขึ้นเยอะแล้วสิคับ
เอาเข้าจริงยากทุกแบบมั้งคับ
ทุกสายมี จุดดี จุดอ่อน
สายfundamental ก็เทรดน้อย เฝ้าจอไม่ต้องบ่อย
แต่ได้ช้า เน้นคำใหญ่ มักจะซื้อแล้วหุ้นลง
show me money.
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 55

วีไอผมคิดว่าไม่ได้รวยช้าแต่น่าจะเป็นรวยแบบมั่นคงและยั่งยืนคับ ดูมูลค่าการเติบโตของพอร์ตท่านอาจารย์ดูเมื่อไหร่ก็มหัศจรรย์ใจจิงๆคับจาก8หลักกลายเป็น10หลักโดยที่ตัวเลขหลักแรกเหมือนกันและท่านใช้เวลาให้เงินลงทุนเติบโตเพียงสิบกว่าปีเอง การลงทุนหุ้นแนวอื่นที่สามารถลงทุนได้แบบสบายใจและทำได้แบบนี้ถ้ามีก็ดีนะคับ :D
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
chukieat30

โพสต์ที่ 56

ศิษย์เซียน007 เขียน:วีไอผมคิดว่าไม่ได้รวยช้าแต่น่าจะเป็นรวยแบบมั่นคงและยั่งยืนคับ ดูมูลค่าการเติบโตของพอร์ตท่านอาจารย์ดูเมื่อไหร่ก็มหัศจรรย์ใจจิงๆคับจาก8หลักกลายเป็น10หลักโดยที่ตัวเลขหลักแรกเหมือนกันและท่านใช้เวลาให้เงินลงทุนเติบโตเพียงสิบกว่าปีเอง การลงทุนหุ้นแนวอื่นที่สามารถลงทุนได้แบบสบายใจและทำได้แบบนี้ถ้ามีก็ดีนะคับ :D
ท่านอาจารย์เป็นแบบอย่างที่ดีครับ

อีก2ท่าน ที่ผมอยากจะแนะนำ ที่เป็นสายโชริวเค็น ดั้งเดิม คือลงทนตั้งแต่ปี2000

ก้คือ 1.คุณ nanchan ซึ่งผมอยากจะดูมาก ว่าแนวคิดของพี่นันเค๊ามองยังไง

2.คือ คนที่คุณ nanchan+เจ้าสำนัก+คุณ ck รู้จักดี เพราะไม่เคยไปงานปารตี้มวยวัดเลย

2ท่านนี้ไม่เคยเปิดเผยตัว และความมั่งคั่ง แต่เนื้อแท้

ทั้ง 2 คนนี้ ลงทุนสายโชริวเค็นครับ

ร่ำลือกันว่า ท่านที่2 ลงทุนด้วยเงิน2ล้านบาทปัจจุบัน พอรท์หลัก2ร้อยล้านบาท

โต 100 เท่าใน10ปี

ถ้าเชิญ 2 ท่านนี้มาออกได้ น่าจะีดีครับ เพราะอย่างน้อย สายโชริวเค็น จะได้ไม่ล้ม

หายตายจากไป
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 57

อ่อ ที่ร่ำลือมาอีกข้อ

ที่โตจาก2ล้านเป็นหลัก2ร้อยล้าน ไม่เคยใช้มารจิ้นท์ลงทุนด้วยนะครับ

ซึ่งก้ถือว่า ทำได้ยากมาก

ท่านที่2 เนี่ยผมยอมรับเลยว่า ถอดแบบการลงทุนจากท่านปรมาจารย์มาทุกอย่าง

ไม่เคยจะเขวหรือออกนอกลู่นอกทาง

โต100 เท่าใน10ปี เท่ากับโตปีละ 10เท่า

pporkha

โพสต์ที่ 58

chukieat30 เขียน:อ่อ ที่ร่ำลือมาอีกข้อ

ที่โตจาก2ล้านเป็นหลัก2ร้อยล้าน ไม่เคยใช้มารจิ้นท์ลงทุนด้วยนะครับ

ซึ่งก้ถือว่า ทำได้ยากมาก

ท่านที่2 เนี่ยผมยอมรับเลยว่า ถอดแบบการลงทุนจากท่านปรมาจารย์มาทุกอย่าง

ไม่เคยจะเขวหรือออกนอกลู่นอกทาง

โต100 เท่าใน10ปี เท่ากับโตปีละ 10เท่า
น่าจะเป็นโตปีละ 158.5 % หรือเปล่าครับ ตามตารางข้างล่าง

เงินต้น 1 บาท
สินทรัพย์ปลายปีที่ 1 1.585 บาท
สินทรัพย์ปลายปีที่ 2 2.512 บาท
สินทรัพย์ปลายปีที่ 3 3.981 บาท
สินทรัพย์ปลายปีที่ 4 6.311 บาท
สินทรัพย์ปลายปีที่ 5 10.003 บาท
สินทรัพย์ปลายปีที่ 6 15.855 บาท
สินทรัพย์ปลายปีที่ 7 25.130 บาท
สินทรัพย์ปลายปีที่ 8 39.832 บาท
สินทรัพย์ปลายปีที่ 9 63.134 บาท
สินทรัพย์ปลายปีที่ 10 100.067 บาท
If tomorrow never come.
Li Kim Hong

โพสต์ที่ 59

เป็นยังไงครับ สาย โชริวเค็น ไม่เข้าใจ ช่วยเฉลยหน่อย
chukieat30

โพสต์ที่ 60

Li Kim Hong เขียน:เป็นยังไงครับ สาย โชริวเค็น ไม่เข้าใจ ช่วยเฉลยหน่อย
ดิบๆไงครับ ดั้งเดิมไม่เติมเกลือ พริกไทย น้ำตาล