JANUARY EFFECT : วันนี้ถูกกว่าเมื่อวาน !!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 20

JANUARY EFFECT : วันนี้ถูกกว่าเมื่อวาน !!

โพสต์ที่ 1

วันนี้วันสุดท้ายของเดือนมกราคม
JANUARY EFFECT นี่ได้ผลจริงๆ

ถ้าเข้าไม่ผิด มันตรงข้ามกับสิ่งที่เคยเกิดขึ้น
ความแน่นอน คือความไม่แน่นอน ครับ

ถ้าไม่ขายออกไปบ้าง มูลค่าพอร์ตของแต่ละท่านก็คงลดลงไม่มากก็น้อยครับ
อยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ

พี่ปรัชญา ลุงขวด พี่ครรชิต คุณ CK คุณ ayethebing คุณมน คุณเจ๋ง คุณวิบูลย์ คุณ FICTH คุณลูกอิสาน คุณ no name คุณ SomJook คุณ zippo และท่านอื่นๆ มีคำแนะนำสำหรับเพื่อนๆ น้องๆ ในห้องนี้ไหมครับ ว่ามีหุ้นตัวไหนน่าจับตามอง
เพื่อที่จะได้ซื้อเพิ่มเป็นพิเศษบ้างครับ แบบว่าทยอยรับนะครับ
thanwa

โพสต์ที่ 2

แปลกแต่จริง...

เพิ่งสังเกตเห็น
ราคาหุ้น CPF/GFPT ลงน้อยกว่าหุ้นบางตัวซะอีก !!

วันนี้ CFP 3.90 +6.56%
GFPT 19.00 +1.6%
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 3

พอร์ตผม ก็มูลค่าลดลงเหมือนกัน ครับ

แต่ ไม่ว่ามูลค่าพอร์ต จะขึ้น หรือ จะลง

ผลตอบแทนของพอร์ตของผม ก็ยังคงเหมือนเดิม

คือยังคงได้รับปันผล เพิ่มขึ้นเล็กน้อย จากปีที่แล้วครับ
:lol: :lol:

TR ปี45ที่แล้ว ได้ 8 บาท ปี46นี้ ได้ 9 บาท จากต้นทุนที่ซื้อมา 129 บาท คิดปันผลรับ 6.9% ของเงินต้น

PPPC ปี45ที่แล้ว ได้ 6 บาท ปี46นี้ ได้ 8 บาท จากต้นทุนที่ซื้อมา 53.50 บาท คิดปันผลรับ 14.95% ของเงินต้น

ตัวอื่นๆ กำลังรออยู๋ ครับ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
thanwa

โพสต์ที่ 4

ถ้าเป็นคำตอบสุดท้ายก็ต้องบอกว่า
ถูกต้องคร้าบบบบบบ...... พี่ครรชิต

ผมก็แทบจะไม่ได้ขายออกเลยครับ
ผมเล่นรอบไม่เป็นนะครับ
พอร์ตก็ลดลงมาบ้างเป็นธรรมดา
แต่กำลังใจยังดีครับ
ทยอยซื้อเพิ่มเรือยๆ ครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 5

:P ทุกคนมีหุ้นในดวงใจกันหมดแล้ว

ส่วนผมตัดใจออกจากตลาด ตั้งแต่สิ้นปีเลิกขุดพลอย

เลิกรับหุ้นIPO เพราะดัชนีมีขึ้นมีลงใครจะได้จังหว่ะก็คงได้เงิน

เห็นข่าวไข้หวัดนกแล้วไม่สบายใจเลย

เคยโพส์ท กระทู้ ไก่จ๋าได้ยินไหมว่าเสียงใคร

เพราะนึกถึงภาพเหตุการณ์ปี2540-46

หน้าหนาวโรคระบาดเขาฆ่าไก่ฆ่าเป็ดหมดเกาะไต้หวันหรือฮ่องกงเลย

ก็เลยสังหรณ์ใจว่าคงถึงคิวเมืองไทยเข้าสักวันแล้วมันก็เกิดป็นจริงขึ้นมา

ไม่ได้ดีใจและเสียใจ ยังเก็บหุ้นที่มีปันผลไว้ รอบนี้มันเตี้ยดัชนีแค่800จุด
คงตกไม่มากเท่าไหร่ อย่างรุนแรงก็คงแถว500ก็คงไม่ลงแล้ว

ถ้าอยากซื้อหุ้น ผมแนะนำนั่งรอก่อนสำหรับหุ้นบางตัว

ดูตลาดหากมันหยุดไหลลง ทรงตัวลบนิดๆหรือบวกหน่อยๆ

สัก5-6วันค่อยซื้อ เพราะดัชนีรอบนี้วิ่งขึ้นเร็วขึ้นแรง

เวลาลงก็จะลงแรงและลงเร็วครับ

(เอ..ผมมองโลกในแง่ร้ายมากไปหรือเปล่าล่ะนี่)

(ข้อคิดความเห็นนี้จะใช้ได้แค่ชั่วครั้งชั่วคราวตามเหตุการณ์จะผันแปรอีกครับ อย่ายึดมั่นถือมั่นกับความคิดของคนคนเดียว)
Phayaoman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

พื้นฐานไม่เปลี่ยนก็ยังถือต่อครับ ก็กินปันผลไปเรื่อยๆแบบพี่ครรชิต แต่ตัวเลขต่างกับพี่ครรชิตลิบลับเลยครับ ของผมแค่ปลายก้อยของพี่เค้าเอง
นับถือๆ
thanwa

โพสต์ที่ 7

อ่านขาดจริงๆ ครับ พี่ปรัชญา
หลักการหรือจะสู้ประสบการณ์
ยอดเยี่ยมเลยครับ ขอชื่นชมและปรบมือให้ :!: :!:
BEN

โพสต์ที่ 8

นับถือพี่ๆหลายๆคนที่นี่ จิตใจนิ่งแบบนี้ผมนับถือจริงๆครับ หุ้นดีๆถือไว้เถอะครับ ราคาเดี๋ยวมันก็วิ่งไปสู่พื้นฐานเอง ให้เวลาลด SD ลงครับและให้เวลาแสดงราคาหุ้นที่แท้จริงออกมาดีกว่าครับ อยากคิดมาก ถึงแม้หุ้นจะลงไปอีกผมคงไม่ตกใจแล้วครับ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 9

วานคุณธันวา check mail ด้วยค่ะ
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 10

เมื่อดัชนีหุ้นลง หุ้นใน portfolio ก็ลงไปเหมือนกัน แต่การลงของหุ้นที่ผมลงทุน ตอนนี้ลงแต่น้อยกว่าดัชนี........ปีที่แล้วหุ้นที่ผมถือขึ้นน้อยมาก แพ้ดัชนีครับ มาเริ่มปีนี้ผมเริ่มลองเปรียบเทียบทุกวัน ว่า ผลของหุ้นกับดัชนีตลาดจะเป็นอย่างไร ดัชนีปีนี้เริ่มที่ ดัชนี 772.15 วันนี้เหลือ 698.90 แสดงว่าลงไป 73.25 จุดหรือ 9.49%.......แต่หุ้นใน portfolioของผมลดลง 7.07% ปีนี้ผมหวังเป็นอย่างมาก ว่าจะชนะดัชนีให้ได้

แต่สิ่งที่ทำให้ผมอยู่ในตลาดและคิดว่าตลาดเป็นการลงทุนแบบหนึ่ง เพราะ เงินได้จากปันผล ซึ่งผมสามารถจะคาดการณ์ได้ แน่นอน และ แม่นยำ เพราะ หุ้นที่ลงในปันผลตามที่ผมคาดการณ์ไว้ ปีนี้ผมคิดว่าจะได้ปันผลในระดับ 7.4% จากเงินลงทุน (ปีที่แล้วปี 46 ผมได้ 8.1%)....ที่ปีใหม่นี้ ผมคาดลดลงทั้ง ๆ ที่ ตัวเลขกำไรของบริษัทฯโดยรวมจะเพิ่มขึ้น เป็นเพราะหุ้นที่ผมซื้อเพิ่มเข้าไป มันราคาสูงขึ้น ถ้าผมหยุดซื้อเพิ่มในราคาที่สูงขึ้น ผมก็ต้องปรับว่า เป็นปันผลต่อปี คงเกิน 8.1% เป็นแน่......แต่ผมซื้อเพิ่มตลอดเมื่อมีเงินรับเข้ามา โดยเฉพาะปีที่ผ่านมาและปีนี้ ดอกเบี้ยเงินฝากต่ำ ผมก็ย้ายเงินมาลงทุนในหุ้นสามัญเพิ่มขึ้นนั่นเอง

หุ้นที่คาดการณ์ปันผลต่อปีได้ แม่น ๆ ในปี 47 มี MBK ปีละ 2.50 บาท, BKI ปีละ 12 บาท, AYUD ปีละ 1.20 บาท, Fancy น่าจะได้ปีใหม่นี้ 0.50-0.60 บาท, TR คง 10 บาท(เพิ่มปีละ 1 บาท), P-FCB ไม่ต่ำกว่า 6 บาทต่อหุ้น, TIW ปีนี้ลดลง ก็น่าจะได้สัก 5 บาท(เดิม 6.58), TMD ก็คงปีละ 2.50 บาท(เหมือนปีที่ผ่านมา), LTX ก็คงเหมือนปีที่แล้วปีละ 2.50 บาท, F&D ก็คงได้ 3 บาท เหมือนปีที่ผ่านมา..........จะเห็นว่าลงทุนในหุ้นปันผลที่คาดการณ์ได้แบบนี้ ก็ เหมือนกับ เรารู้ว่า เขาจะจ่ายดอกเบี้ยให้เราในการลงทุนในราคาปัจจุบัน..........ส่วนเรื่องราคาหุ้นผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ แต่สิ่งที่ผมสนใจมากคือผลประกอบการที่ออกมาแต่ละช่วง........ซึ่งมันก็สะท้อนกลับมายังราคาหุ้นที่เห็นเหมือนกัน เป็นธรรมดา ถ้าผลประกอบการดีขึ้น ราคาก็ขยับขึ้น ถ้าออกมาแย่ ราคาก็ลด เป็นธรรมชาติอยู่แล้ว..........ปัญหาที่พบ ก็คือ จะหาหุ้นตัวไหนที่จะคงระดับอัตราเติบโตที่มั่นคงตลอด
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 11

ตอนนี้เป็นโอกาสที่รอคอยมานานครับ ธันวา ทำไมผมต้องเลิกเล่น VI มาเก็งกำไรหนุกๆเพื่อติดตามสถานการณ์ ก็เพราะหุ้นมันขึ้นมาเยอะมากแล้ว ขึ้นมาตั้ง 300 จุด

ไม่รู้จะซื้อแบบ VI ตัวไหน แต่ตอนนี้เป็นเรื่องของการปรับฐาน + กับข่าวร้าย หวัดนก ซึ่งไม่ได้เกี่ยวข้องกับกิจการที่ ผลประกอบการดีขึ้นเรื่อยๆ อย่าง PSL

และตัวอื่นๆถ้ามีช่วยบอก

แต่ PSL ลงจาก 50 มาเป็น 37 ปี 2547 ประมาณการ กำไร เกือบ 6 บาท

PE 6 ราคาก็ 36

สถานการณ์หวัดนก + ขายอย่างตื่นตระหนก อาจจะกดดันดัชนีต่อไปอีกเล็กน้อย

ผลคือ PSL อาจจะลงต่อได้อีก

เหมือนสมัย อิออน ลงไป 90 KTC ลงไป 12.5 BigC 12.5 และ UBC 12.5

ใครจะรู้ PSL อาจจะลงไปถึง 20 บาทก็ได้

เพราะฉะนั้น เตรียมตัว เตรียมใจ เตรียมเงิน เพื่อซื้ออย่างบ้าคลั่ง

หมายเหตุ ค่าระวาง สูงขึ้น กำไรมากขึ้น บริษํทกำลังขยายงานโดยการซื้อเรือเพิ่มขึ้น ปีที่แล้ว PSL ยังใจไม่ถึง เพราะกลัวสมัยที่แย่ๆ ก็เลยซื้อเรือนิดเดียว แต่ปีนี้ PSL มั่นใจมากประกาศซื้อเรืออีกเยอะเลย

ถ้าเราซื้อได้ PE 4 PE 5

แล้วเราก็เตรียมไปขาย ตอน PE 10 ก็สบายแล้วครับ ท่าน ธันวา

ซื้อ 5 ล้านบาท ไปขายตอน 10 ล้านบาท เฉพาะพอร์ทส่วนนี้ก็กำไร 100 %
thanwa

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับลุงขวด
ผมมีสองตัวที่ลุงขวดกล่าวถึงครับ
TR รับปันผลแล้วราคาลงมาใกล้ book เต็มที น่าเก็บเพิ่มจริง แล้วรับเงินปันผล 10 บาทหรือประมาณ 3% กว่าอย่างที่ลุงขวดว่า
MBK นี่ก็ทยอยซื้อเรื่อยๆ ดัชนีขึ้นก็ไม่ขึ้น เวลาลงก็ไม่ลง ผมชอบปันผลที่ 5% และ margin of safty สูงครับ

คุณเจ๋ง
ความจริงแล้ว PSL นี่ก็ดีนะครับ
เคยไปนั่งฟังผู้บริหารพูดงาน opportunity day
ยังประทับใจอยู่เลย ตอนนั้นราคาอยู่ 25 บาท ยังคิดว่าไม่แพง
แต่เนื่องจากเห็นราคาในอดีตแล้ว ก็ทำใจไม่ได้
มีสองข้อที่ผมไม่ชอบครับ
1. ผู้บริหารบอกว่าค่าระวางเรือตอน 4Q03 และ 1Q04 นี่การันตี ดีแน่นอน แต่หลังจากนั้นเขายังไม่มั่นใจ หรือประมาณว่าไม่แน่ใจหรือกล้าฟันธง
2. เขาบอกว่า ธุรกิจค่าระวางนี้ขึ้นอยู่กับการต่อรองราคา และ demand กะ supply
ด้วยเหตุผลทั้งสองประการผมก็เลยไม่กล้าขึ้นเรือเช่นคนอื่นๆ ยังอยากถือหุ้นแต่ละตัวข้ามปีอยู่ครับ ก็เลยเลือกลงทุนที่ค่อนข้าง conservative นะ

อ้อ ความจริงแล้ว ว่าผู้บริหารเขาใช้ได้นะครับ หลังจากฟังการบรรยาย ตอบข้อสักถามประมาณชั่วโมงครึ่ง นอกจากนี้ข้อดีของเรือคือ การตีมูลค่าของเรือใน book นั้นได้ดอลลาร์ที่ 25 บาท เพราะฉนั้นมูลค่าที่แท้จริงนั้นสูงกว่าในบัญชีครับ

ส่วนตัวผมกะว่าจะรอดูสถานการณ์ อาจจะเพิ่ม TCB กับ TR ถ้าราคายังต่ำลงมาอีกเยอะครับ :wink:
Jeng

โพสต์ที่ 13

Thanwa เรื่องเรือ นี่น่าศึกษา นะครับ เป็นธุรกิจ ที่ในอดีตทำให้เกิดมหาเศรษฐีอย่าง อริสโตเติล โอนาซิสมาแล้วนะครับ

รายได้ค่าระวางขึ้นลงก็จริง เป็นแบบ spot แต่ล่าสุด PSL ให้เช่าเรือเป็นแบบ ระยะยาว 1 ปี ที่ค่าระวาง 14000 US ต่อวันครับ

อ้อ ดัชนี ค่าระวางสูงขึ้นตลอดนะครับ ดูได้ที่ www.jehyde.com
thanwa

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณครับคุณเจ๋ง
คุณเจ๋งคิดว่าราคาลงถึง 30 ไหมครับ
ถ้าต่ำกว่า 30 ผมจะลงเรือกะคุณเจ๋งนะ
Jeng

โพสต์ที่ 15

ผมว่าราคาลงเท่าไร ไม่มีใครรู้หรอกครับ แต่เอาเป็นว่าราคาเท่าไร ที่เราคิดว่า คุ้มค่า น่าซื้ออย่างบ้าคลั่งดีกว่าครับ
sirivajj

โพสต์ที่ 16

ผมเพิ่งเก็บข้อมูลเมื่อต้นปีนี้
จึงได้ข้อมูลเกี่ยวกับผลงานของพอร์ตของตัวเอง ดังนี้
นับจากต้นปีจนถึงสิ้น มกราคม ตอนนี้พอร์ตของผม นั้น
แดงหรือขาดทุนที่ 5.97% แม้ว่าจะน้อยกว่าของตลาดซึ่งลดลง 9.49%

แต่ที่สังเกตุนั้น ก็พบว่า มีหุ้นที่ติดลบมากมาก อยู่ 2-3 ตัวที่เป็นหุ้นซึ่ง
มีนักลงทุนเข้าซื้อ-ขาย เก็งกำไรกันไม่น้อย อันนี้ ก็คงเป็นประสพการณ์
ที่ต้องเรียนรู้กันอีกต่อไป
ท่านอื่นๆ คงโชคดีกว่านะครับ :roll:
What do you mean.?
stockms

โพสต์ที่ 17

ผมขอแนะนำว่ายังไม่ควรกระโจนลงเรือตอนนี้ครับ หุ้นตกหนักพรอมวอลุ่มยังไมน่ารับ แต่ผมเผลอไปรับเพิ่มมาซะ 3 ไม้แล้ว กระสุนนัดใหญ่ที่เหลือจะเก็บไว้รับตอนวอลุ่มแห้งแล้วครับ
champ

โพสต์ที่ 18

ตอนนี้ผมมอง SE-ED ครับพี่ธันวา
กำลังจะเล็งหาจังหวะดีเข้าไปรับครับ
อยากเป็นเจ้าของร้านหนังสือหน่อยครับ
เพราะปีที่แล้วผมซื้อหนังสือเยอะครับ
แล้วก็ซื้อที่ซีเอ็ดด้วยแหละครับ
เลยคิดว่าเป็นเจ้าของเองน่าจะดีกว่าครับ
VIB007
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 19

สวัสดีครับ คุณธันวา
สถานการณ์อย่างนี้
เป็นการทดสอบว่าใครจะเป็น VI ตัวจริงหรือตัวปลอม
ถ้าตัวปลอมคงปอดแหก
ถ้าตัวจริงคงเฉยๆ ระคนดีใจที่ได้มีโอกาสซื้อหุ้นถูก

ผมแนะนำว่า เป็นโอกาสดีที่จะเปลี่ยนหุ้นเกรดรอง
ไปเป็นหุ้นเกรดเอที่ราคาต่ำลงมาเรื่อยๆ
เลือกหุ้นที่อีกปีสองปีข้างหน้า ผลประกอบการยังแจ่มอยู่
แล้วถือไว้ จะดีเองครับ

ของผมที่เพิ่งซื้อมาติดลบเหมือนกัน
แต่ผมยิ่งดีใจจะได้ซื้อเพิ่ม
กลัวสองอย่าง
หนึ่ง เงินหมดกระเป๋า
สอง ราคาไม่ลงมาให้ซื้ออีก

ส่วนใครจะซื้ออะไรก็ค่อยๆนะครับ
อย่าตระกระตระกราม
เดี๋ยวสำลักหุ้นครับ

โชคดีทุกท่านครับ
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 20

ตอนนี้มาร์โทรหาได้ตลอดวันไม่เหมือนกับตอนตลาดดีๆ ไม่โทรมาหา แถมโทรไปก็ไม่ติด ตอนนี้เขาเหงาครับแต่ผมสนุกมาก ยิ่งซื้อยิ่งแดง เออ...ยิ่งแดงยิ่งซื้อ สำลักไม่กลัวกลัวกระสุนหมด ช้อนละลายครับ
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 21

สงสัยได้เวลาเก็บ TR คืนซะแล้ว อิอิ เหลือ 368 ใช่มั้ยครับตอนนี้ น่าสน ครับ น่าสน

ตั้งแต่ต้นปีปอดหายไปประมาณ 3-4% เองครับ แต่ขาขึ้นก้อไม่ขึ้นขาลงก็ลง เฮ้อ ไม่เป็นไรเดี๋ยวมีปันผลประมาณ 4-6% มาช่วยเยียวยารักษาแผลใจ

ใจจริงผมอยากฟันธงว่าหุ้นน่าจะขึ้นเดือนก.พ. เพราะการประกาศผลประกอบการของแต่ละบริษัท ซึ่งน่าจะสร้างความคึกคักได้บ้าง แต่ผมว่ามันอาจจะเด้งขึ้นเด้งลงไปทั้งไตรมาสเลยก้อเป็นได้ เพราะเดือนมีนา พอหมดข่าวพวกนี้แล้ว มันก้อคงลงอีก อ้อ แล้วระวังพิษดอกเบี้ยนะครับ fed ร่ำๆ จะขึ้นดอกเบี้ยแล้ว อาจจะมีดาบสองมาถล่ม ดาวกระโจนและตามมามีผลกับหุ้นไทยด้วยก้อได้

ปีนี้ ผมมองของผมเองว่าหุ้นส่งออกหลายตัวน่าจะมีผลประกอบการที่ดีขึ้น เหตุผลก้อง่ายๆ คือไอ้ข้างบนคือ fed ขึ้นดอกเบี้ย ค่าเงินไทยอาจจะอ่อนลงบ้าง เทียบ q-o-q และ y-o-y อาจจะดีกว่าปีที่แล้ว เฮ้อ fancy ผมคงจะโผล่พ้นน้ำกับเค้าบ้าง

ปีนี้ยังน่าจะเป็นปีทองของวัสดุก่อสร้างอีกปีนึง ซึ่งอาจจะเป็น peak ของรอบระยะยาวในหลายๆ ปี เช่นเดียวกับปิโตรเคมีซึ่งน่าจะคงราคาสูงได้เป็นปีสุดท้าย ก่อนเข้าวัฎจักรขาลง เหตุผลสนับสนุนก้อคือราคาเริ่มทำให้มีคนสร้าง supply มาเพิ่มในตลาดมากขึ้นแล้ว ATC ก้อขยายกำลังผลิต NPC ก้อมีโรงงาน downstream เพิ่ม อิอิ แล้วที่เราไม่รู้อีกเท่าไหร่ ยังไง คนที่เล่นพวกปิโตรเคมี จับตาให้ดีราคาให้ดีตอนปลายปีนะครับ

แบงก์อาจจะเริ่มมาในกลางปี แต่ต้องรอดูการลงทุนใน real sector ว่าจะทำให้พี่แบงก์เราสามารถขยายสินเชื่อได้มั้ย ดูจากตัวเลข กำลังผลิตเป็นเปอร์เซนต์ในเดือน ธันวา ก้อเกิน 70 เปอร์เซนต์ ซึ่งน่าจะทำให้สินเชื่อแบงก์เติบโตได้ แต่ก็ไม่แน่เหมือนกัน เพราะอาจจะกลายเป็นเงินไหลเข้าแทนจากต่างชาติ อันนี้ไม่ค่อยดีแน่ สรุปว่าใครอยากเล่นแบงก์ก็เสี่ยงดวงเอาเองแล้วกันครับ ให้จับตาดูสองอันนี้แหละ กระแสเงินไหลเข้ากับการลงทุนใน real sector

หวัดนก คงจะหลอกหลอนเราแค่ 1 ไตรมาส ถ้ามันไม่กลายพันธ์อย่างที่เค้ากลัวกัน ยังงี้พวกกลุ่มเกษตรก้ออาจจะไม่น่ากลัวมากแต่ไตรมาสแรกนี้เดี้ยงแน่ กลุ่มเกษตรนี่คงเป็นอย่างที่ลุงขวดเคยกล่าวไว้ก่อนดร. นิเวศน์นานแล้วว่า ปราบเซียนจริงๆ

อันนี้เป็นมุมมองของผมเองนะครับ ผมก็นักเสดสาดมือหมักเล่นเท่านั้น ใครจะเล่นหุ้นก้นบุหรี่ ก้อคงต้องพิจารณาถึงปัจจัยพวกนี้ละมั้ง หุ้นที่ life-time ไม่คิดขายคงไม่เข้าข่ายพวกนี้

โชคดีนะครับ แล้วไว้เจอกันตอน febuary effect ไม่รู้หมู่หรือจ่า
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
thanwa

โพสต์ที่ 22

คุณ champ ครับ
ผมเห็นด้วยสำหรับ SE-ED ขอลองดูผลประกอบการ 4Q และผลกระทบของ diluted EPS ก่อนครับ แต่บอกตรงๆ ราคาลงมาจนเวอร์เกินไปจนน่าซื้อ อ้อ อีกอย่าง พักหลังผมซื้อหนังสือที่ B2S บ่อยขึ้น ก็เลยลังเลที่จะซื้อ SE-ED เพราะส่วนตัวแล้วเห็นว่า B2S เค้าก็ดีนะ รูปแบบร้าน และอุปกรณ์เครื่องเขียน ซึ่งพักหลังห้างก็จะยุบส่วนนี้ออกไป สรุปว่าขอเล็งก่อนนะครับ

คุณ ayethebing บอกตรงๆ TR น่าเก็บเพิ่ม ผมก็เล็งอยู่ครับ
ยี่งเข้าใกล้ book ยิ่งน่าสนใจ แต่แหมคุณ aye นี่ขายออกมาก่อนยังกะตาเห็นแน่ะ ขอชื่นชม อ้อก็อย่างครับคุณ ayethebing ผมว่า ผลประกอบการอาจจะดีบางกลุ่ม บางบริษัท ไม่คิดว่าจะดีทั้งหมด เดือนกุมภาจะมีเฮเล็กๆ อาจจะไม่เปรี้ยงปร้างถ้าหวัดนกยังไม่เคลียร์ แล้วก้อเห็นว่าตอนนี้จีนก็เริ่มหนักขึ้น ไม่แน่ใจว่าจะกระทบถึงตลาดส่งออกไปที่จีนบ้างหรือเปล่า

คุณเจ๋ง กะคุณ stockms ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ PSL
บอกตรงๆ ว่าธุรกิจนี้ไม่สันทัด คงต้องคิดหนัก ทำการบ้านเพิ่มก่อนครับ

ขนาดคุณวิบูลย์ ยังมีตัวแดง พวกเราค่อยโล่งอกหน่อยครับ
พอร์ตผมลงอยู่ไม่กี่ตัว เพียงแต่ว่าเป็นตัวที่มีสัดส่วนเยอะ
ก็เลยยุบลงมาพอสมควร ยังใจดีอยู่ครับเพราะเป็นตัวที่มั่นใจครับ
เรื่องก้นบุหรีนี่ ไม่ค่อยสันทัด หลักจากเลิกอย่างเด็ดขาดแล้ว
ก้นบุหรี่ที่มีอยูตอนนี้คือ NPC ตัวเดียว
ถ้าคุณวิบูลย์คิดว่า มีดีก็ช่วยบอกหน่อยครับ เตรียมกระสุนรออยู่แล้วครับ :wink:
VIB007

โพสต์ที่ 23

นี่คุณธันวาจะให้ผมใบ้หวยอีกแล้ว
แต่คงใบ้ไม่ได้หรอกครับ
ผิดจรรยาบรรณ

แต่ถ้ากระซิบละก็
ไปดูกระทู้ของเฮียเจ๋งเรื่องหุ้นห้าดาวซิครับ
ตอนนี้เก็บได้ทุกตัว
ถือไว้หนึ่งถึงสองปี
รับประกันไม่ผิดหวัง

แค่นี้พอมั๊ยครับ
การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนต้องใช้วิจารณญานครับ อิ อิ

http://www.thaivalueinvestor.com/webboa ... php?t=2737
ayethebing

โพสต์ที่ 24

ไม่มีใครรู้อนาคตหรอกพี่ thanwa ครับ ที่ผมขาย TR ไปเพราะก่อนวันชี้แจงผลประกอบการผมมีข้อสงสัยครับ ไม่ได้รู้ว่ามันจะลงหรอก กะว่าจะโม้เหมือนกัน แต่ก็เกรงใจตัวเองครับ เพราะถ้าผมรู้ล่วงหน้า ผมก็ไม่ซื้อเพิ่มในหุ้นบางตัวหรอก รอราคาตกดีกว่า

แต่อย่าลืมอันนึงนะครับเพื่อนๆ ถ้าเพื่อนๆ อยากซื้อหุ้นเพื่อระยะยาวจริงๆ ราคาที่ตก 10-20 หรือ 30 เปอร์เซนต์ มันเรื่องเล็กไปเลยเพราะเราหวังยาวจริงที่หุ้นจะขึ้นไปถึง 5-6 เท่าภายใน 5-10 ปีข้างหน้า ฟังดูเหมือนเป็นไปไม่ได้แต่จริงๆ เป็นไปได้ครับ ถ้าหุ้นที่เราซื้อดีจริงๆ คอนเซปต์นี้เป็นของ fisher ครับ

ถ้าเป็นหุ้นก้นบุหรี่ก็อีกเรื่องครับ จังหวะสำคัญจริงๆ

ขอให้โชคดีในการลงทุน และการตัดสินใจครับ
champ

โพสต์ที่ 25

[quote="thanwa"]คุณ champ ครับ
ผมเห็นด้วยสำหรับ SE-ED ขอลองดูผลประกอบการ 4Q และผลกระทบของ diluted EPS ก่อนครับ แต่บอกตรงๆ ราคาลงมาจนเวอร์เกินไปจนน่าซื้อ อ้อ อีกอย่าง พักหลังผมซื้อหนังสือที่ B2S บ่อยขึ้น ก็เลยลังเลที่จะซื้อ SE-ED เพราะส่วนตัวแล้วเห็นว่า B2S เค้าก็ดีนะ รูปแบบร้าน และอุปกรณ์เครื่องเขียน ซึ่งพักหลังห้างก็จะยุบส่วนนี้ออกไป สรุปว่าขอเล็งก่อนนะครับ

ผมเฉยๆกับ B2S ครับ ผมเคยไปที่เดียว
ที่แฟชั่นไอร์แลนด์ครับ
ที่อื่นผมไม่ทราบว่าขายดีหรือเปล่านะครับ
แต่ที่นั่นผมว่าขายไม่ดีแน่เลย
เพราะผมเห็นมีแต่คนเข้าไปนั่งอ่านครับ
ผมก็คนนึงถ้าเวลาไปก็นั่งอ่านครับ
เพราะเขามีเก้าอี้ให้นั่งอ่านพร้อม
เลยไม่เคยซื้อเลยครับ แล้วพักนี้ผมเข้าโลตัสบ่อย
ก็เลยซื้อแต่ซีเอ็ดครับ
No Name

โพสต์ที่ 26

สวัสดีครับ คุณธันวา

ต้องขอโทษด้วยที่ตอบช้า เพราะเพิ่งได้อ่านกระทู้นี้

สำหรับผมยังเป็นนักลงทุนระยะยาว ไม่ค่อยหวั่นไหวกับสิ่งที่เกิดขึ้น ผมยังคงตั้งซื้อหุ้นที่หมายตาไว้ตามปกติ สำหรับหุ้นที่หมายตาไว้มีน้อยตัวมาก เนื่องจากที่ผ่านมา ผมมองว่าหุ้นหลายตัวขึ้นแรงเกินไป บางตัวไม่ได้ขายเลยแต่ไม่ได้ซื้อเพิ่ม

ส่วนตัวคิดว่า อัตราดอกเบี้ยอาจจะปรับเพิ่มในครึ่งปีหลัง ผมจึงเลือกหุ้นที่ให้อัตราผลตอบแทนเงินปันผลสูงประมาณ 4-5% แล้วรอซื้อ แต่ไม่ค่อยได้ เพราะไม่ค่อยมีใครขายให้ ตั้งใจจะซื้อให้ถือหุ้นประมาณ 0.5% ครับ แต่คงต้องอีกนาน เพราะต้องใช้เงินอีกมาก

สำหรับพอร์ตผม ได้รับผลกระทบพอสมควร โดยลดลงประมาณ 6% แต่ดีกว่าตลาด เพราะที่ผ่านมาไม่ได้ขึ้นแรงมากตามตลาด และหุ้นในพอร์ตก็ถ่วงน้ำหนักไปในตัวแล้ว

โดยสรุป ผมไม่ค่อยสนใจดัชนีเท่าไหร่ ผมสนใจแต่ตัวบริษัทที่อยากซื้อครับ และรอว่า เมื่อไรจะมีใครขายให้ผมเสียที

ขอให้คุณ ธันวา โชคดีในการช้อนซื้อ หุ้นที่หมายตาไว้ครับ
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 27

ตอนนี้ราคาหุ้นหลายๆตัวก็ปรับตัวลงมาแล้วนะครับ แต่หุ้นดีๆ
กลับราคาไม่ค่อยเปลี่ยนแปลงเท่าไหร่ครับ

ผมเห็นด้วยกับคุณ No Name ที่ว่าควรเลือกหุ้นที่ปันผลเกิน
5% ครับ และถ้าจะให้ดีขึ้นไปอีก ควรจะเป็นบริษัทที่มี growth
สม่ำเสมอแม้ในยามยาก เช่นช่วง 6-7 ปีที่ผ่านมา โดยส่วนตัว
แล้วผมค่อนข้างจะพอใจบริษัทที่มี growth เฉลี่ยเกิน 10%

ที่สำคัญคือ บริษัทนั้นๆควรจะมี competitive advantage ที่
ยั่งยืนหน่อยครับ ไม่งั้นต้องคอยติดตามผลการดำเนินงานสม่ำ
เสมอ
thanwa

โพสต์ที่ 28

โอ้โห หายไปนานเลยครับคุณ No Name
หรือผมอ่านไม่เจอที่คุณ No Name โพสต์ก็ไม่ทราบ
ผมอาจจะเข้าข่ายซื้อง่าย ขายยากครับ
ถ้าจะให้ดี ต้องซื้อยาก ขายยากครับ
ที่ผ่านมาก็ไม่ค่อยได้ขาย อย่างที่ว่า เสียดายและไม่ได้เสียใจ
ทยอยซื้อเพิ่มถ้าเห็นว่าราคาอยู่ในช่วงที่เรารับได้
พอร์ตที่ลดลง 6% นี่ถือว่า outperform ตลาดนะครับ
ดีใจด้วยที่สามารถเลือกหุ้นที่มีสุขภาพดี ไร้กังวลครับ

คุณวิบูลย์ครับ รู้ทันผมทุกทีเลย
จะให้ช่วยบอกใบ้ให้หน่อยก็ไม่ได้
ผมว่าหุ้นที่คุณวิบูลย์คิดลงทุนนี่ต้องดีแน่นอน
(น่าจะคิดแล้วคิดอีก ก่อนลงมือ :wink: )
ตามไปดูที่ link มาแล้ว แต่ก็ยังไม่กล้าลงมือเพิ่มตัวที่ว่า
ทั้งที่ PTTEP ลงมาพอสมควร แต่ขอสงวนท่าทีไว้ก่อนนะ
ไปๆมาๆ ก็ลงเอยเอาตัวที่เรารู้ เราเข้าใจ ความเสี่ยงที่รับได้
สบายใจดี ยอมรวยช้ากว่าคุณวิบูลย์สักนิดจะเป็นไรไป

คุณ ayethebing ไม่ทราบว่าเป็นผู้โชคดีหรือเปล่า
TR 298/300 มีให้เห็น อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ
TCB จาก high 44 มายืนอยู่ที่ 21 บาท PE นี่ใกล้ 10 เข้าไปทุกที
ไม่ทราบว่าขายไปหรือยังครับ ยังอยากเจอคุณ aye ที่งานประชุมผู้ถือหุ้นอยู่นะครับ

ผมเอาคำแนะนำคุณ No Name กะคุณ CK มาใช้
ก็เลยเล่นลูกสูตร 5% เงินปันผล
ตอนนี้เลยเก็บ MBK มาอีกเลย เพราะผลตอบแทนมากกว่า 5% แย้ว!!
ayethebing

โพสต์ที่ 29

TCB ยังถือเต็มจำนวนไม่ได้ขายไปแม้แต่หุ้นเดียว
VIB007

โพสต์ที่ 30

thanwa เขียน: คุณวิบูลย์ครับ รู้ทันผมทุกทีเลย
จะให้ช่วยบอกใบ้ให้หน่อยก็ไม่ได้
ผมว่าหุ้นที่คุณวิบูลย์คิดลงทุนนี่ต้องดีแน่นอน
(น่าจะคิดแล้วคิดอีก ก่อนลงมือ :wink: )
ตามไปดูที่ link มาแล้ว แต่ก็ยังไม่กล้าลงมือเพิ่มตัวที่ว่า
ทั้งที่ PTTEP ลงมาพอสมควร แต่ขอสงวนท่าทีไว้ก่อนนะ
ไปๆมาๆ ก็ลงเอยเอาตัวที่เรารู้ เราเข้าใจ ความเสี่ยงที่รับได้
สบายใจดี ยอมรวยช้ากว่าคุณวิบูลย์สักนิดจะเป็นไรไป
เฮอ เฮอ
คุณธันวาคิดดีแล้วเหรอครับจะซื้อตาม
เดือนที่แล้วมีน้องคนนึงมาถามว่า ผมซื้อหุ้นอะไร
ด้วยความอยากเป็นนักใบ้หวย
เลยบอกไปหนึ่งตัว
จากวันนั้นถึงวันนี้
ราคาหุ้นตัวนั้นลดลงไปแล้ว 20%

ไม่รู้ว่าน้องคนนั้นยังนอนหลับฝันดีหรือเปล่า
ไม่รู้ว่าผมไม่ถูกกับหวยหรือเปล่านะครับ
บอกหุ้นใครไป ราคาลงทุกที
ตั้งแต่นั้นมาเลยไม่บอกใครอีกเลย

สงสารเขากันนะครับ
เดี๋ยวกินไม่ได้นอนไม่หลับเวลาหุ้นร่วง
ขณะที่ผมยิ้มร่าดีใจที่ราคาลง

เอวังก็ด้วยประการะฉนี้
ผ่าง ผ่าง ผ่าง