ช่วยแนะนำการคิด % Profit

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
gnomeller
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

คือผมมีวิธีวัดกำไรของผมแบบแปลกๆหน่ะครับ นั่งคิดอยู่
คือผมจะเน้นการทำกำไรจากเงินปันผลเป้นหลัก

โดยการคิด ปันผลที่ได้มา + ราคา 50% ของกำไรพอร์ท

เช่นปีที่แล้วผมได้ปันผลมา 5,000 บาท
กับพอร์ทผมกำไร 40% ให้ลดเป็น กำไร 20%

แล้วที่นี้ผมจะคิดตรง 5,000 บาทเป็นกำไรออกมาเป็น % ได้ยังไงครับ

แล้วทีนี้พอผมได้ %กำไรของปันผลแล้ว ผมจะเอามารวมกันกับ %กำไรของ พอรตราคาหุ้นได้ยังไงครับ ????

ข้าน้อยขอชี้แนะครับ  :?:   :wink:
tum_H

โพสต์ที่ 2

ผมว่าคิดผลตอบแทนเทียบกับเงินลงทุน จะง่ายกว่านะครับ

อย่างเช่น ปีนั้นลงทุนทั้งปี 100,000 บาท

ซื้อหุ้น A ทั้งหมดจำนวน 1000,000 บาท ที่ราคาหุ้นละ 10 บาท จำนวน 10,000 หุ้น
หุ้นมีการปรับตัวขึ้น 20% และจ่ายปันผล 0.5 บาทต่อหุ้น จะคิดป็นผลตอบแทน

20% ของราคาหุ้นที่ปรับขึ้น   = 12 บาทต่อหุ้น
                                         = +20,000 บาท
ปันผล 0.5 บาท                   = 0.5x10,000 หุ้น  (5% เทียบกับเงินลงทุน หรือ 4.17% เมือเทียบกับราคาหุ้นที่ปรับขึ้น)
                                         = +5,000 บาท

จะได้ผลตอบแทนทั้งปี          = 20,000+5,000   = 25,000

เทียบกับเงินที่ลงทุน             = (25,000*100)/100,000 = 25% ต่อปี
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
gnomeller

โพสต์ที่ 3

อยากลองหาวิธีคิดแบบที่มุ่งกำไรไปที่เงินปันผลดูหน่ะครับ
MindTrick

Re: ช่วยแนะนำการคิด % Profit

โพสต์ที่ 4

gnomeller เขียน:คือผมมีวิธีวัดกำไรของผมแบบแปลกๆหน่ะครับ นั่งคิดอยู่
คือผมจะเน้นการทำกำไรจากเงินปันผลเป้นหลัก

โดยการคิด ปันผลที่ได้มา + ราคา 50% ของกำไรพอร์ท

เช่นปีที่แล้วผมได้ปันผลมา 5,000 บาท
กับพอร์ทผมกำไร 40% ให้ลดเป็น กำไร 20%

แล้วที่นี้ผมจะคิดตรง 5,000 บาทเป็นกำไรออกมาเป็น % ได้ยังไงครับ

แล้วทีนี้พอผมได้ %กำไรของปันผลแล้ว ผมจะเอามารวมกันกับ %กำไรของ พอรตราคาหุ้นได้ยังไงครับ ????

ข้าน้อยขอชี้แนะครับ  :?:   :wink:
งง ทีเดียวคับ

ผมคิด แบบคุณ tum สบายศีรษะกว่าคับ :D
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
โพสต์โพสต์