อ่านอย่างไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
tatandchin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ไม่เข้าใจว่าอ่านอย่างไรครับ
sell คืออะไร
buy คืออะไร

รูปภาพ

ขอบคุณครับ
ดาวหางสีแดง

โพสต์ที่ 2

SNC ใช่มั้ยเอ่ย?
Dimsum

โพสต์ที่ 3

s sell ก็เคาะขายไงครับ คือ มี bid อยู่โยนขายเลย
b buy ก็เคาะซื้อ คือ มี offer อยู่ก็ซื้อเลย ไม่รอคิว
tatandchin

โพสต์ที่ 4

ใช่ครับ snc ครับ

s sell ก็เคาะขายไงครับ คือ มี bid อยู่โยนขายเลย
หมายถึง เป็นการโยนขายจากที่ที่ไม่อยู่ใน offer ใช่ไหมครับ เช่น ราคานี้ผม (ซึ่งไม่ได้ตั้ง offer รอ) มาเห็นพอใจที่จะขายราคาที่มีคน bid อยู่ ก็โยนขายเลยใช่ไหมครับ

b buy ก็เคาะซื้อ คือ มี offer อยู่ก็ซื้อเลย ไม่รอคิว
หมายถึง เป็นการซื้อจากที่ที่ไม่อยู่ใน bid ใช่ไหมครับ เช่น ราคานี้ผม (ซึ่งไม่ได้ตั้ง bid รอ) มาเห็นพอใจที่จะซื้อราคาที่มีคน offer อยู่ ก็ซื้อเลยใช่ไหมครับ
cryptonian_man

โพสต์ที่ 5

แวะมาทักว่า ตัวนี้ขายหมูไปแว้วววว

เฮ้อ ถือตัวไหนตัวนั้นไม่เคลื่อน แต่ขายปุ๊บวิ่งปั๊บ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
Dimsum

โพสต์ที่ 6

สมมติว่า
ปริมาณ  ราคาซื้อ      ราคาขาย     ปริมาณ
10000    13.40        13.50         20000
56000    13.30        13.60         42300
75000    13.20        13.70       152000

ถ้าคุณอยากขายเลยโดยไม่รอ (อาจถอน offer มาจาก 13.50 ก็ได้) คุณก็สั่งขายที่ 13.40  เวลาโชว์ที่จอจะเป็น    S 10000 13.40
ถ้าคุณอยากซื้อเลยโดยไม่รอ (อาจถอน bid มาจาก 13.40 ) คุณก็สั่งซื้อที่ 13.50 เลย จอจะโชว์  B  10000 13.50

ที่คุณงงว่าทำไมเป็นราคาเดียวกันใช่ไหม
ก็เพราะ ราคา 13.40 มันสลับกันเป็น bid   เป็น offer ครับ คนซื้อคนขายก็เคาะไปเคาะมา
ลองไปดูหน้าจอเรียลไทม์ดูล่ะกัน เพื่อความเข้าใจมากขึ้น
โพสต์โพสต์