ผู้ถือหุ้นที่ดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 1

ควรจะมีคุณสมบัติอะไรบ้างครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 2

หุ้นที่ดีผู้ถือ ก็ต้องรวยสิครับ

ดู TNH ของน้องสามัญชนสิครับ รวยเอา รวยเอา
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
Alastor
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

ไปประชุมประจำปี และ ในที่ประชุมไม่ด่าผู้บริหารว่าหุ้นตก
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
tanavut
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ผู้ถือ "หุ้นที่ดี"
หรือ
"ผู้ถือหุ้น" ที่ดี
ครับ
@DNA@

โพสต์ที่ 5

คิดถึงประโยชน์ระยะยาวของบริษัทที่ตัวเองถือหุ้นอยู่ครับ

ไม่ใช่หวังผลแค่ไม่กี่เดือน หรือไม่กี่ปี แล้วคอยด่าผู้บริหารเวลาผู้บริหารเพิ่มทุน หรือดำเนินนโยบายที่จะเป็นผลเสียกับราคาในระยะสั้น

พยายามเข้าใจผู้บริหารว่าทำไมทำอย่างนั้น ไม่ใช่พยายามแนะนำวิธีสุดแสนจะประหลาดเพียงเพื่อให้ราคาหุ้นไม่ร่วง
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

เมื่อมีหุ้นที่ดีอยู่ในมือแล้ว มักจะเผื่อแผ่เพื่อนฝูงครับ
แล้วก็ไม่ทำให้ผู้บริหารลำบากใจ แบบว่าถามไรไม่รู้ตอบไม่ได้ ประมาณนี้
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

ผมคิดว่าควรจะ

เข้าใจธุรกิจจริงๆให้คำแนะนำในการพัฒนาธุรกิจจริงๆแล้วราคาหุ้น

จะดีขึ้นเอง บางครั้งต้องอดทนบ้างที่ข่าวบางอย่างที่ออกมา

ทำให้ราคาผันผวนบ้าง บางครั้งกำไรอาจจะน้อยลง

แต่ภาพรวมธุรกิจในอนาคตจะดีขึ้นก็ควรจะเข้าใจและเห็นด้วย

กับผู้บริหารครับ  :D
MindTrick

โพสต์ที่ 8

tanavut เขียน:ผู้ถือ "หุ้นที่ดี"
หรือ
ครับ
อ่านแล้วก็อมยิ้มครับ อิอิ

ตามหลักไวยากรณ์ ใช้คำว่า "ผู้็" นำหน้า ก็เป็น ประธาน
ที่เหลือเป็นส่วนขยายครับ
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
สามัญชน

โพสต์ที่ 9

tanavut เขียน:ผู้ถือ "หุ้นที่ดี"
หรือ
ครับ
ช่างสังเกตุดีครับ   :lol:  

ผมก็ลืมนึกถึงประเด็นนี้เหมือนกัน   :lol:

อยากได้  "ผู้ถือหุ้น" ที่ดีครับ

ส่วน ผู้ถือ "หุ้นที่ดี" ถ้าจะแถมมาด้วยก็ยินดีครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Little Boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

ผู้ถือหุ้น ที่ดี ต้องไม่หวั่นไหวต่อข่าวร้าย เชื่อในข้อมูลที่เป็นจริงที่วิเคราะห์ หากสงสัยให้สอบถาม เฉกเช่นกรณีพี่หมอถือ STPI จาก 4 กว่าๆ ลงมาเหลือ 2 กว่าๆ พร้อมข่าวร้ายที่โถมกระหน่ำจากรอบทิศทาง ธรรมภิบาลแย่บ้าง มีเจ้าบ้าง ทุบเอาของบ้าง งบไม่โปร่งใสบ้างฯ มองไปทางไหนบริษัทฯนี้ก็ไม่สมควรถือต่อ

แต่พี่หมอก็ยังเชื่อมั่นในข้อมูลของตนที่ได้ทำการวิเคราะห์ ยังคงเชื่อมั่นบริษัทฯ ไม่สบายใจต่อข่าวก็สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม และถือมาตลอดจนกระทั่งวันนี้ ซึ่งราคาก็คงได้พิสูจน์อะไรบางอย่างบ้างแล้ว พี่เป็นตัวอย่างเป็นต้นแบบที่ดีให้กับผมจริงๆ เลยครับ สำหรับความนิ่งที่ไม่หวั่นไหวต่อข่าว เชื่อมั่นในข้อมูลของตนที่วิเคราะห์ :bow:  :bow:

ปล. พักหลังไม่ค่อยเห็นพี่โพสเท่าไหร่ คิดถึงจังครับ
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
แผ่วเบา

โพสต์ที่ 11

@DNA@ เขียน:คิดถึงประโยชน์ระยะยาวของบริษัทที่ตัวเองถือหุ้นอยู่ครับ

ไม่ใช่หวังผลแค่ไม่กี่เดือน หรือไม่กี่ปี แล้วคอยด่าผู้บริหารเวลาผู้บริหารเพิ่มทุน หรือดำเนินนโยบายที่จะเป็นผลเสียกับราคาในระยะสั้น

พยายามเข้าใจผู้บริหารว่าทำไมทำอย่างนั้น ไม่ใช่พยายามแนะนำวิธีสุดแสนจะประหลาดเพียงเพื่อให้ราคาหุ้นไม่ร่วง
:cool:  :cool:  :cool:
สามัญชน

โพสต์ที่ 12

[quote="Little Boy"]ผู้ถือหุ้น ที่ดี ต้องไม่หวั่นไหวต่อข่าวร้าย เชื่อในข้อมูลที่เป็นจริงที่วิเคราะห์ หากสงสัยให้สอบถาม เฉกเช่นกรณีพี่หมอถือ STPI จาก 4 กว่าๆ ลงมาเหลือ 2 กว่าๆ พร้อมข่าวร้ายที่โถมกระหน่ำจากรอบทิศทาง ธรรมภิบาลแย่บ้าง มีเจ้าบ้าง ทุบเอาของบ้าง งบไม่โปร่งใสบ้างฯ มองไปทางไหนบริษัทฯนี้ก็ไม่สมควรถือต่อ

แต่พี่หมอก็ยังเชื่อมั่นในข้อมูลของตนที่ได้ทำการวิเคราะห์ ยังคงเชื่อมั่นบริษัทฯ ไม่สบายใจต่อข่าวก็สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม และถือมาตลอดจนกระทั่งวันนี้ ซึ่งราคาก็คงได้พิสูจน์อะไรบางอย่างบ้างแล้ว พี่เป็นตัวอย่างเป็นต้นแบบที่ดีให้กับผมจริงๆ เลยครับ สำหรับความนิ่งที่ไม่หวั่นไหวต่อข่าว เชื่อมั่นในข้อมูลของตนที่วิเคราะห์ :bow:
krisy

โพสต์ที่ 13

ผู้ถือหุ้นที่ดี = เจ้าของกิจการที่ดี

เติบโตไปพร้อมกัน (แต่ควรสละเรือทันทีที่พื้นฐานเปลี่ยน  :lol: )
.....Give Everything but not Give Up.....
โพสต์โพสต์