อยากทราบข้อเสียของการลงทุนแบบเน้นคุณค่าครับ...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
luangrit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากทราบข้อเสียของการลงทุนแบบเน้นคุณค่าครับ...

โพสต์ที่ 1

อย่างที่ทราบๆกันดีอยู่แล้วว่าข้อเสียหลักของการลงทุนประเภทนี้คือต้องใช้เวลาค่อนข้างมาก....

ไม่ทราบว่ามีข้อเสียด้านอื่นๆอีกมั้ยครับ จะเป็นรายละเอียดปลีกย่อยก็ได้

รบกวนช่วยกันเสนอแนะความคิดเห็นด้วยนะครับ
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ไม่สนุก....
น่าเบื่อ....
ไม่เร้าใจ...

ซื้อตัวนึงถึอกันเป็นปีๆ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Vangogh

Re: อยากทราบข้อเสียของการลงทุนแบบเน้นคุณค่าครับ...

โพสต์ที่ 3

luangrit เขียน:อย่างที่ทราบๆกันดีอยู่แล้วว่าข้อเสียหลักของการลงทุนประเภทนี้คือต้องใช้เวลาค่อนข้างมาก....

ไม่ทราบว่ามีข้อเสียด้านอื่นๆอีกมั้ยครับ จะเป็นรายละเอียดปลีกย่อยก็ได้

รบกวนช่วยกันเสนอแนะความคิดเห็นด้วยนะครับ
ทำไมถึงคิดว่าเป็นข้อเสียล่ะครับ จริงๆน่าจะมองว่าคุ้มค่ากับการลงทุนหรือไม่ คิดถึง time value of money ว่าคุ้มหรือไม่ ถ้าไม่คุ้มก็ไม่ควรลงทุนครับ ตามความเห็นของผมนะครับ การลงทุนแบบเน้นคุณค่าไม่ใช่การลงทุนแบบฉาบฉวย ส่วนใหญ่ผู้ลงทุนทำการบ้านดีและมีข้อมูลเชิงลึกที่สามารถวิเคราะห์ได้จริงและอาจวิเคราะห์ ต่างจาก reseach ของสำนักต่างๆก็ได้
Dare to win...
Qคุง

โพสต์ที่ 4

- ต้องใช้พลังชีวิตเยอะ
- ต้องให้เวลาในการบริโภคข้อมูลเยอะ
- ต้องทำใจมากๆ (โดยเฉพาะเวลาฝรั่งลาก)
luangrit

Re: อยากทราบข้อเสียของการลงทุนแบบเน้นคุณค่าครับ...

โพสต์ที่ 5

Vangogh เขียน: ทำไมถึงคิดว่าเป็นข้อเสียล่ะครับ จริงๆน่าจะมองว่าคุ้มค่ากับการลงทุนหรือไม่ คิดถึง time value of money ว่าคุ้มหรือไม่ ถ้าไม่คุ้มก็ไม่ควรลงทุนครับ ตามความเห็นของผมนะครับ การลงทุนแบบเน้นคุณค่าไม่ใช่การลงทุนแบบฉาบฉวย ส่วนใหญ่ผู้ลงทุนทำการบ้านดีและมีข้อมูลเชิงลึกที่สามารถวิเคราะห์ได้จริงและอาจวิเคราะห์ ต่างจาก reseach ของสำนักต่างๆก็ได้

อ่า....ขอโทษครับ ผมใช้คำผิดไปเอง....

คือผมเองอยากจะเห็นมุมมองที่หลากหลายขึ้นแค่นั้นเองครับ จะได้นำมาวิเคราะห์อีกครั้งหนึ่ง....โดยส่วนตัวแล้วชอบในแนวคิดของการลงทุนแบบเน้นคุณค่าอย่างมากเลยครับ
Vangogh

โพสต์ที่ 6

luangrit เขียน:
อ่า....ขอโทษครับ ผมใช้คำผิดไปเอง....

คือผมเองอยากจะเห็นมุมมองที่หลากหลายขึ้นแค่นั้นเองครับ จะได้นำมาวิเคราะห์อีกครั้งหนึ่ง....โดยส่วนตัวแล้วชอบในแนวคิดของการลงทุนแบบเน้นคุณค่าอย่างมากเลยครับ
คุณ luangrit ไม่ต้องขอโทษครับ เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวผมเองครับ ไม่ serious นะครับ
Dare to win...
gnomeller

โพสต์ที่ 7

ใช้เวลาในการศึกษากิจการแต่ละตัวเยอะ ถ้าคัดเลือกมาสักกลุ่ม กว่าจะอ่านหมดกว่าจะคิดคำนวญหมด กว่าจะหาข่าวหมด

กินเวลานานพอสมควร บางทีราคาในตลาดอาจจะไหลไปเรื่อยๆสูงจนเราไม่กล้าซื้อแล้วก็ได้

อันนี้เป้นข้อเสียข้อเดียวที่ผมพอจะนึกได้
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 8

ที่ผมเห็นคนอื่นบอกนะครับ

คงเป็น ต้องคิดเยอะมั้งครับ

แนวอื่นนี่ ไม่เห็นต้องคิดอะไรเยอะอย่างงี้เลย

โดยเฉพาะ แนว ซื้อตาม mar ครับ อิอิอิ มาร์ เสียงหวานออดอ้อนก็ซื้อเลย
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 9

ดำเนินชีวิตสบายๆตามแบบของเราได้

แต่ต้องดูว่าอะไรที่มันมีแนวโน้มดูดีในอนาคต
:)
:)
cryptonian_man

โพสต์ที่ 10

พูดคุยกับคนอื่นไม่รู้เรื่องครับ ประมาณว่า อะไรนะ เล่นหุ้นถือไปเรื่อยๆ เมื่อไหร่จะรวย เขามีแต่ซื้อวันนี้พรุ่งนี้รวย

ส่วนใหญ่พอผมบอกว่าลงทุนในหุ้น เขาก้อมองว่าต้องเล่นหุ้นปั่นใส่ไข่มุก อะไรพวกนั้นอ่ะครับ

ไม่เข้าใจ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 11

เป็นกิจกรรมที่ขัดแย้งกับกิเลสของคนส่วนใหญ่ครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

ผมคิดเหมือนคุณchatchaiน่ะครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

ทำการบ้านเยอะ เหนื่อย

รู้สึกเหมือนตัวเองเป็น กรวยที่ใช้กรองน้ำ ปากกว้าง ก้นแคบ

บางทีเห็นเค้าเก็งกำไร ก็อยากสนุกบ้าง
.....Give Everything but not Give Up.....
nuphap50

โพสต์ที่ 14

ผมว่าการเป็น VI   มันเป็นการต่อสู้กับตัวเอง   หลาย ๆ อย่างแนว VI  มักจะขัดแย้งกับความรู้สึกของคนทั่ว ๆ ไป  ข้อเสียของมัน  คือ เวลาที่ต้องรอคอย เพื่อพิสูจน์สิ่งที่เราคิดว่าถูกหรือผิด   บางทีนานมากหลายปี  กว่าสิ่งที่เราคิดวิเคราะห์ไว้ จะถูกคนอื่น ๆ มองเห็น หรือ ไปสู่พื้นฐานที่แท้จริงของมัน    ถ้าเราคิดถูก คงไม่มีปัญหาอะไร   แต่ถ้ามันผิด  นั่นหมายถึง เราจะขาดทุนจากเงินที่ลงทุนมานาน  แล้วก็เสียโอกาสในการลงทุนหุ้นตัวอื่น ๆ ( โดยเฉพาะเวลากระทิงเปลี่ยว )   มันทำใจยากเหมือนกันที่เห็นหุ้นตามตลาดตัวอื่น ๆ  ขึ้นไปเรื่อย ๆ  แต่หุ้น  VI  ของเรากลับเฉย ๆ  บางครั้งก็แอบลงด้วย   นอกเหนือจากนั้น ต้องต่อสู้กับเสียงเชียร์หุ้นตัวอื่น ๆ รอบตัวเรา  สรุปแล้ว  มันต้องฝ่าด่านจิตใจให้ได้ก่อน  

ถ้ามันทำได้ง่ายดาย   Warren  Buffet    คงไม่ได้การยกย่องหรอกครับ
nuphap50

โพสต์ที่ 15

อยากจะลองพิสูจน์ตัวเองเหมือนกันครับ    หากย้อนเวลากลับไปตอนช่วงที่คนหันหลังให้ตลาดหุ้นดาวโจนส์   แล้วมุ่งสู่แนสแดก (หุ้นเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ +เทคโนโลยี+อินเตอร์เน็ต)   ถ้าเราอยู่ในตลาดแบบนั้น  เราจะทำใจให้ไม่ซื้อหุ้นเกี่ยวกับอินเตอร์เน็ตเลยได้ไหม  ท่ามกลางเสียงพูดถึงเรื่องเหล่านี้ทุกวี่วัน     อะไร ๆ ก็ต้องคอมพิวเตอร์   เราจะกล้าและมั่นใจอย่างบัฟเฟทท์หรือเปล่า  ที่ใช้คอมพิวเตอร์เอาไว้เล่นเกมส์+หมากรุกเท่านั้น   แถมยังบอกด้วยว่า เขาไม่มีความรู้เรื่องหุ้นพวกนี้เลยไม่สนใจที่จะศึกษา  แหม มันช่างท้าทายความคิดของคนทั่วไปจริง ๆ

เขาใช้เวลาพิสูจน์มานานหลายปี   จน แนสแดกลงเหว   ดาวโจนส์คือความจริง  นั่นแหละ เขา ....Warren  E. Buffett
เพราะเขาคิดถูก  อัจฉริยะ  เวลาที่เขารอคอยอย่างยาวนาน  ให้รางวัลกับเขาอย่างคุ้มค่า

หากเป็นเรา   รอคอยอย่างยาวนาน  แต่เราคือเรา  คนธรรมดามีผิดถูก   และวันนี้เราผิด   นั่นแหละ เรา... Warren  E. Buffalo
โพสต์โพสต์