บัญชีมาร์จิ้น เปิดยากจริงวุ้ย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
frontosa
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

อยากเปิดบัญชีมาร์จิ้น แต่หุ้นแต่ละตัวที่มีอยู่เนี่ย สภาพคล่องต่ำเตี้ยเรี่ยดิน จะเอาไปเป็นหลักประกัน ก็อยู่ grade C ไม่รู้จะถอดออกรึเปล่า และอีกหลายๆตัวก็ไม่อยู่ในรายชื่อหลักทรัพย์ที่จะเอาไปเป็นหลักประกันได้ด้วยซ้ำ

เซ็งเลย เห็นดอกเบี้ยถูกๆ กะเล่นมาร์จิ้นซะหน่อย

พี่ๆเพื่อนๆ มีใครเล่นมาร์จิ้นอยู่บ้างครับ มีปัญหารึเปล่า รึมีเทคนิคยังไงบ้าง ถามหน่อย :)
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ผมยอมขายหุ้นเอาเงินไปค้ำครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ภาพประจำตัวสมาชิก
trillionaire
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 3

...ถ้าชอบเล่นหุ้นขาดสภาพคล่อง ไม่น่าจะเปิดบัญชีมาร์จิ้นนะครับ...
...เพราะอาจไม่คุ้มค่าดอกเบี้ย แถม ถ้าโดนทิ้งแบบไม่มีbid...
...จะต้องเติมเงินหรือไม่ก็ต้องทำปิดเอง...

...ความจริง ไม่ว่าจะเก็งกำไรหรือVIก็ไม่แนะนำมาร์จิ้นเลยครับ...
...เคยเล่นมาแล้วทุกแบบ ทั้งมาร์จิ้น ทั้งกู้เพื่อน ล้วนนอนไม่หลับ...
...ดอกมั่ง Force Sellมั่งมันบีบให้ขายตลอด ...
...พอเปลี่ยนมาเล่นCash แถมเล่นหุ้นพื้นฐานดี มีปันผล...
...ชีวิตมีความสุข นอนหลับสบาย มีเวลาให้งานประจำ ไม่ต้องพะวักพะวง...
fantasia
Verified User

โพสต์ที่ 4

ได้น้อยก็ยังดีกว่าไม่ได้นะครับ ดีซะอีกจะได้ไม่เสี่ยงมากด้วย
การเริ่มเล่นมาร์จิ้นช่วงแรกควรเริ่มแต่น้อย ๆ ก่อน

ข้อดีของหุ้น GRADE C คือแม้อัตรา IM จะสูงแต่อัตรา MM กับ Force Sell เท่ากับหุ้น GRADE A, B
ซึ่งทำให้ความเสี่ยงที่จะโดน Call Margin หรือ Force Sell ต่ำมาก เพราะกู้ได้น้อย

แนะนำให้กำหนดระดับ Debt/Asset สูงสุดที่สามารถรับได้ก่อน
และพยายามรักษาระดับหนี้สินที่มีกับมูลค่าหุ้นให้ไม่เกินค่าที่ตั้งไว้ครับ
ถ้ารับความเสี่ยงได้มากคงต้องปรับพอร์ตไปเล่นหุ้น Grade A, B, C เยอะขึ้นและขายหุ้นที่ไม่ให้ margin ทิ้งออกไปบ้างครับ

ขอให้โชคดีกับการเป็นหนี้ครับ  :D
frontosa

โพสต์ที่ 5

sunrise wrote
ผมยอมขายหุ้นเอาเงินไปค้ำครับ
อ๋อ แล้วพอซื้อใหม่เค้าจะคิดยังไงครับ ค่อนข้างงง

สมมติ ขายหุ้นไปได้เงินสดมา 1 ล้าน เอาไปเข้าบัญชีมาร์จิ้น แล้วซื้อหุ้น2ล้าน ทีนี้คิดดอกเบี้ยในส่วนที่เกินมา1ล้านใช่มั้ยครับ
frontosa

โพสต์ที่ 6

trillionaire wrote
...ถ้าชอบเล่นหุ้นขาดสภาพคล่อง ไม่น่าจะเปิดบัญชีมาร์จิ้นนะครับ...
...เพราะอาจไม่คุ้มค่าดอกเบี้ย แถม ถ้าโดนทิ้งแบบไม่มีbid...
...จะต้องเติมเงินหรือไม่ก็ต้องทำปิดเอง...

...ความจริง ไม่ว่าจะเก็งกำไรหรือVIก็ไม่แนะนำมาร์จิ้นเลยครับ...
...เคยเล่นมาแล้วทุกแบบ ทั้งมาร์จิ้น ทั้งกู้เพื่อน ล้วนนอนไม่หลับ...
...ดอกมั่ง Force Sellมั่งมันบีบให้ขายตลอด ...
...พอเปลี่ยนมาเล่นCash แถมเล่นหุ้นพื้นฐานดี มีปันผล...
...ชีวิตมีความสุข นอนหลับสบาย มีเวลาให้งานประจำ ไม่ต้องพะวักพะวง...
ขอบคุณในความหวังดีครับ  :D

คือ จริงๆกะว่าจะใช้มาร์จิ้นไม่มาก ไม่น่าจะโดน force sell แน่ๆ แล้วดอกเบี้ยตอนนี้อยู่ที่ 5.75% เอง เลยคิดว่าน่าจะได้ผลตอบแทนที่คุ้มค่าพอสมควร เลยอยากเปิดมาร์จิ้นน่ะครับ

ใช้เงินตัวเองมันก็สบายใจดี แต่อยากเพิ่มเร็วๆน่ะสิครับ ยอมเสี่ยงนิดหน่อยน่าจะดี

อีกอย่าง อยากหาเงินเอง ไม่อยากพึ่งพ่อแม่ พี่น้อง จริงๆก็พอมีเงินเก็บบ้าง ตอนนี้ทำงานมา 6 ปีแล้ว แต่กว่าจะมีอิสสระภาพทางการเงิน ถ้าเป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆคงจะใช้เวลาพอสมควรเลย
frontosa

โพสต์ที่ 7

fantasia wrote
ได้น้อยก็ยังดีกว่าไม่ได้นะครับ ดีซะอีกจะได้ไม่เสี่ยงมากด้วย
การเริ่มเล่นมาร์จิ้นช่วงแรกควรเริ่มแต่น้อย ๆ ก่อน

ข้อดีของหุ้น GRADE C คือแม้อัตรา IM จะสูงแต่อัตรา MM กับ Force Sell เท่ากับหุ้น GRADE A, B
ซึ่งทำให้ความเสี่ยงที่จะโดน Call Margin หรือ Force Sell ต่ำมาก เพราะกู้ได้น้อย

แนะนำให้กำหนดระดับ Debt/Asset สูงสุดที่สามารถรับได้ก่อน
และพยายามรักษาระดับหนี้สินที่มีกับมูลค่าหุ้นให้ไม่เกินค่าที่ตั้งไว้ครับ
ถ้ารับความเสี่ยงได้มากคงต้องปรับพอร์ตไปเล่นหุ้น Grade A, B, C เยอะขึ้นและขายหุ้นที่ไม่ให้ margin ทิ้งออกไปบ้างครับ

ขอให้โชคดีกับการเป็นหนี้ครับ  
คือ กลัวแต่ว่าวันนี้เป็นเกรด C แล้วเดือนหน้ามันหลุดไปกลายเป็นไม่มีเกรดเลยดิครับ :lol:
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

frontosa เขียน:sunrise wrote อ๋อ แล้วพอซื้อใหม่เค้าจะคิดยังไงครับ ค่อนข้างงง

สมมติ ขายหุ้นไปได้เงินสดมา 1 ล้าน เอาไปเข้าบัญชีมาร์จิ้น แล้วซื้อหุ้น2ล้าน ทีนี้คิดดอกเบี้ยในส่วนที่เกินมา1ล้านใช่มั้ยครับ
ครับผม
แต่หุ้นสภาพคล่องต่ำก็ไม่อยากแนะนำเหมือนกันครับ

ผมเห้นว่า ดอกเบี้ยตำเลยลุย
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
fantasia

โพสต์ที่ 9

เอาเงินสดไปวางเพื่อเล่นมาร์จิ้นหรือจะเอาหุ้นไปค้ำประกันก็ไม่มีความแตกต่างครับ

ตัวอย่างเช่น มีหุ้น grade C อยู่ 750,000 บาท
จะซื้อหุ้นตัวเดิมได้อีก 250,000 บาท
โดยจะเป็นหนี้ 250,000 บาท มีหุ้น 1,000,000 บาท

แต่ถ้าขายหุ้นไปก่อนได้เงินมา 750,000 บาท เอาไปวาง
ก็ซื้อหุ้นตัวนั้นได้ 1,000,000 บาทอยู่ดี

เงินสดจะถูกนำไปจ่ายค่าหุ้นก่อน ส่วนที่ไม่พอถึงจะกู้ได้ครับ
มีหนี้ต้องไม่มีเงินสด (ตรงนี้มีหลายคนเข้าใจผิดว่าเอาเงินสดไปค้ำเงินกู้คือมีทั้งหนี้และเงินสด)

ส่วนเรื่องหุ้น grade C จะตกไปเป็นไม่มีเกรดนี่ไม่ต้องกลัวครับ
ถ้าไม่ได้ไปเล่นพวก GEN, N-PARK, APURE
โบรกเกอร์เขาไม่ทำร้ายลูกค้าตัวเองหรอกครับ
มีแต่ว่าจะเปลี่ยนเกรดหุ้นที่คุณถืออยู่ให้เล่นมาร์จิ้นได้
แนะนำให้เปิดบัญชีกู้ตรงกับโบรกเกอร์เอง อย่ากู้ผ่าน TSFC น่าจะคุยเรื่องหุ้นที่ให้มาร์จิ้นง่ายหน่อย
frontosa

โพสต์ที่ 10

เรื่องเปลื่ยนเกรดหุ้นนี่ วันนี้ลองโทรคุยดูทั้งกับมาร์เกตติ้ง กับ TFSC เห็นว่ามันเปลื่ยนเกรดได้ หรือเค้ากลัวเราโวยตอนหลังถ้าเกิดเรื่องขึ้นหว่า

ไม่รู้เอาไงดี คือหุ้นที่อยู่เกรด A มีสามตัวแต่คิดเป็นประมาณ 18 % ของพอร์ต ไอ้เจ้าหุ้นเกรดAนี่สบายอยู่แล้วไม่มีทางหลุดแหงๆ

ส่วนหุ้นเกรด C นี่ราวๆ 45% อืมๆๆ

ท่าทางยุ่งแฮะ ยืมตังค์ญาิติๆดีกว่า แล้วให้ดอกเบี้ย น่าจะwork ขอบคุณทุกท่านนะครับ  :D
MindTrick

โพสต์ที่ 11

พอดีเลยทู้นี้ ผมสนใจเปิดเหมือนกัน
ไปมาๆ ผมคงเปิดไม่ได้ หุ้นผมสอบตกแน่เลย... แฮ่... กัดฟันเข็ญเท่าที่มี ดีกว่า

อยากเน้น leverage ลองมอง TFEX  :lol:
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
โพสต์โพสต์