DCF @ WACC 11.4% เจ้าตัว @ พอเอามาเชื่อม กันหมายความว่า?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
MindTrick
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

DCF @ WACC 11.4% เจ้าตัว @ พอเอามาเชื่อม กันหมายความว่า?

โพสต์ที่ 1

คืองง ครับ
DCF กับ WACC พอจะรู็้จัก แต่มันมาเชื่อมกันได้ไง ผม งงครับ
เห็นในห้องร้อยคน ร้อยหุ้น

DCF @ WACC 11.4% เจ้าตัว @ พอเอามาเชื่อม กันมันหมายความว่า?

รบกวนหน่อยครับ
จาก http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 699#325699
Recommendation & Action : แนะนำ “ซื้อ” เป้าหมาย 56.00 บาท
        ราคาหุ้นน่าสนใจ เนื่องจาก 1.ถูก ซื้อขายที่ PE08 เพียง 8.9x ต่ำกว่า ADVANC ที่ 13.4x และค่าเฉลี่ยของภูมิภาคที่ 14x 2.แนวโน้ม 2H07 ดีกว่า 1H07 จากค่าใช้จ่าย IC ที่ลดลงตามปริมาณ Traffic ที่เข้าสู่จุดสมดุลมากขึ้น และกำไรปี 08 คาดว่าจะเติบโตถึง 52% เป็น 10,513 ล้านบาท 3.Upside สูงถึง 42.7% “ซื้อ” เป้าหมาย 56 บาท/หุ้น (DCF @ WACC 11.4%)
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
ภาพประจำตัวสมาชิก
krisy
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

เข้ามาช่วยเดาค่ะ

เราว่าแปลว่า เป็นการคิด Discounted cashflow ที่อัตราลดเท่ากับ WACC โดยที่คนคำนวณใช้ WACC ที่ 11.4% ค่ะ
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 3

เข้ามาช่วย confirm ว่าใช่ครับ :lol:
"Price is what you pay. Value is what you get."
ภาพประจำตัวสมาชิก
Little Boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

Kao เขียน:เข้ามาช่วย confirm ว่าใช่ครับ :lol:
มาหนับหนุนคุณ Kao ครับ
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
โพสต์โพสต์