ได้ยินว่าในเมืองไทยมี CFA แค่ 400 คน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Alastor
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

ได้ยินว่าในเมืองไทยมี CFA แค่ 400 คน

โพสต์ที่ 1

จริงอ่ะ? เห็นสอบ Level 1 กันตั้งเยอะ หรือนี่เค้านับแค่ Level 3 ครับ?
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
Sumotin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 2

CFA คือ นับ level 3 นะครับ มียังไม่ถึง 400 คนนะคับเท่าที่รู้ จริงๆ มี file รายชื่อ เป็น PDF แต่ผม up ไม่เป็นหนะครับ

แต่ที่เค้ามีใน file นี้คือ update jan 2007 แต่ผมไม่รู้ว่าเค้ารวมคนที่สอบจากต่างประเทศด้วยหรือเปล่านะครับ เพราะที่ไทยพึ่งมีสอบเอง 3-4 ปี ที่แล้วเองนะครับ คนที่ได้ก่อนหน้านี้ต้องสอบจากนอกครับ
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
Sumotin

โพสต์ที่ 3

เสริมนิดนึงนะครับ ถ้าสอบได้ level 3 แล้วมีประสบการณ์ทำงานด้าน finance มา 4 ปีขึ้นถึงจะใช้ คำว่า CFA ต่อท้ายชื่อได้ครับ

ที่สอบ level 1 กันเพราะใช้เป็น analyst ครับส่วนมาก
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 4

แล้วขอถามเพิ่มอีกนิดคับ

CFA มีคนที่ประสบความสำเร็จในการลงทุนในหุ้น

ประมาณ กี่เปอร์เซ็นต์คับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
kab256
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ต่อไปอัตราการเพิ่มของ CFA ในเมืองไทยคงมหาศาลครับ เพราะต่อไปจะขึ้นทะเบียน Fund Manager ได้ ต้องได้ CFA L3
เดือน 6 ที่ผ่านมา ผมกะด้วยสายตา คนสอบเลเวล 3 ก็น่าจะหลักร้อยครับ

การได้ CFA3 ก็น่าจะบอกว่าคนนั้นมีความรู้ในระดับมาตรฐาน ซึ่งไม่เกี่ยวกับการทำกำไรในตลาดหุ้นครับ แต่ถ้าเราเอาประชากรที่สอบได้ CFAไปเทียบกับประชากรที่ไม่ได้สอบ ในเรื่องผลตอบแทนจากการลงทุน ผมยินดีถือหางฝั่งที่มี CFA ครับ
Blueblood
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 6

kab256 เขียน:
การได้ CFA3 ก็น่าจะบอกว่าคนนั้นมีความรู้ในระดับมาตรฐาน ซึ่งไม่เกี่ยวกับการทำกำไรในตลาดหุ้นครับ แต่ถ้าเราเอาประชากรที่สอบได้ CFAไปเทียบกับประชากรที่ไม่ได้สอบ ในเรื่องผลตอบแทนจากการลงทุน ผมยินดีถือหางฝั่งที่มี CFA ครับ
แต่เท่าที่ผมลงทุนมาผมเคยเห็นแต่คนที่ทำกำไรในตลาดได้มากๆก็ไม่มี cfa แม้แต่ level 1 ด้วยซ้ำครับ ส่วนพวกที่ได้ cfa ผมไม่มีข้อมูลเลย
It's earnings that count
crazyrisk

โพสต์ที่ 7

Blueblood เขียน: แต่เท่าที่ผมลงทุนมาผมเคยเห็นแต่คนที่ทำกำไรในตลาดได้มากๆก็ไม่มี cfa แม้แต่ level 1 ด้วยซ้ำครับ ส่วนพวกที่ได้ cfa ผมไม่มีข้อมูลเลย

ขอมองมุมกลับอีกสักนิดนะคับ
ตกลงแล้ว คนที่ทำกำไรในตลาดหุ้นได้เยอะๆ อย่างในห้องนี้
(โดยแนวทาง vi)
ไปสอบ CFA จะผ่าน ฉลุย ไหมคับ  

แถมอีกสักนิดคับ  คนที่เรียน MBA จบมา มีผลต่อการ
ลงทุนในธุรกิจต่างๆ ได้อย่างมีประสิทธิภาพมากขึ้นไหมคับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
energizer

โพสต์ที่ 8

crazyrisk เขียน:

ขอมองมุมกลับอีกสักนิดนะคับ
ตกลงแล้ว คนที่ทำกำไรในตลาดหุ้นได้เยอะๆ อย่างในห้องนี้
(โดยแนวทาง vi)
ไปสอบ CFA จะผ่าน ฉลุย ไหมคับ
Rocker
ผู้ติดตาม: 247

โพสต์ที่ 9

CFAเจ๊งหุ้นยังมีเลย  พ่อค้าขายส้มตํารวยร้อยล้านยังมี

ขึ้นอยู่กับประสบการณ์และคนครับ  วิชาFinance ทั้งหลายอะถ้าtheoryเพรียว
ใช้ลงทุนไม่ค่อยได้หรอกครับไม่งั้นพวก จบ ตรี โท ก็รวยหมดนาสิ

ว่าแต่ จบโท Financeเป็น นักวิเคราะห์ได้มะหรือต้องมี CFA CISA 1 :?:
KB

โพสต์ที่ 10

ผมว่าวบัฟเฟทก็ไม่ได้ใช้การเงินชั้นสูงในการวิเคราะห์หุ้นหรอกครับ แต่คนที่เป็นผู้บริหารฝ่ายการเงินบริษัทใหญ่ๆ อาจต้องมีความรู้ด้านนี้ มันน่าจะซับซ้อนนะครับ แต่จากที่ผมเรียนการเงินมาหลายตัว รู้สึกว่าแค่สิบเปอร์เซ็นที่เอามาใช้คิดคำนวนในการลงทุนแบบ IV
crazyrisk

โพสต์ที่ 11

energizer เขียน:
คุณ yoyo จบ CFA เหรอคับ

เห็นกันแหม่บๆ เรียนจบหมดแล้วเหรอ...
Sumotin

โพสต์ที่ 12

ตอนนี้ผมเรียน โท Finance อยู่นะครับ แล้วก็ได้เรียนกับ อาจารย์ที่เป็น CFA มาแล้ว 3 คน อีกคนกำลังจะได้เรียนด้วย ครับ

เรื่องการลงทุน นั้นไม่เกี่ยวกับ CFA เลยครับ ผมว่า ด้านจิตวิทยา และการวิเคราะห์ ด้านธุรกิจโดยรวมมีผล มากครับ

CFA เป็นเหมือนการสอบที่ไว้ ตั้ง มาตราฐาน สำหรับคนที่จะมาทำด้าน investment หนะครับ คือ จะได้เป็นที่ยอมรับในการจัดการดูแลเงินคนอื่นได้ ไม่ใช่ว่าเอาคนที่ไม่มีความรู้ด้านนี่มาเลย มาดูแลหนะครับ ผมว่าการเป็นผู้จัดการกองทุนไม่ง่ายเหมือน เราลงทุนด้วยตัวเอง กองทุนมีกฎมากมาย ข้อจำกัดเยอะแยะ ลงทุนไม่ได้อย่างอิสระ ครับ อย่าง วอเรน บัฟเฟตต์ นั้นเค้าเป็นบริษัทซึ่งกฎต่างๆในการถือครองหุ้น หรือ กฎย่อยต่างๆก็ไม่มีหนะครับ

ผมว่า นะครับคนในนี้ไปสอบก็ใช้ว่าจะผ่านนะครับ เพราะ การสอบมีเรื่องหลักๆ 4 เรื่อง ก็คือ finance( มีทั้ง corporate finance, portfolio management, etc., economics, accounting, ethic ครับ) ไม่ใช่ investment อย่างเดียวครับ

เรื่องนักวิเคราะห์นั้นต้องได้ CFA 1 หรือ CISA 1 ครับ แต่ CISA ง่ายกว่าครับ

sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

ผมว่าคนเรียนfinance ยิ่งลึกยิ่งไม่ดีสำหรับการลงทุน
เพราะว่า มันเป็นการเรียนที่ลึกเกินไป และละเอียดเกินไป
การศึกษาสิ่งหนึ่งทีสำคัญที่สุดคือ พิสูจน์ได้ว่าจริง โดยใช้ทฤษฏีเข้าพิสูจน์

แต่การลงทุน ไม่มีกฏเกณที่แน่นอนดังนั้นการเรียนไม่ช่วยโดยตรงนัก
ผมว่าถ้าเรียนโท finance สอบ cfa/cisa level 1 ไม่ยาก ถ้าเรียนแล้วเข้าใจ
แต่ถ้าอยากสอบ level 2 เป็นต้นไป ต้องอ่านเพิ่มอีกเยอะครับ  :lol:

คนที่สอบผ่านcfa/clsa แน่ใจได้อย่างว่าอย่างน้อยเข้าใจหลักการลงทุนแบบ portfolio management ซึ่งเป็นลักษณะการลดความเสี่ยง
แต่ไม่ได้หมายความว่าเค้าเลือกหุ้นเป็น เพราะในห้องเรียน ไม่มีการสอนครับ:wink:
ปล. อาจารย์สอน finance หลายๆคนยังไม่สนใจเล่นหุ้นเลย ดังนั้นการที่จะให้สอนเลือกหุ้นก็คงยากครับ
[/list]
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
artvr4

โพสต์ที่ 14

[quote="sunrise"]ผมว่าคนเรียนfinance ยิ่งลึกยิ่งไม่ดีสำหรับการลงทุน
เพราะว่า มันเป็นการเรียนที่ลึกเกินไป และละเอียดเกินไป
การศึกษาสิ่งหนึ่งทีสำคัญที่สุดคือ พิสูจน์ได้ว่าจริง โดยใช้ทฤษฏีเข้าพิสูจน์

แต่การลงทุน ไม่มีกฏเกณที่แน่นอนดังนั้นการเรียนไม่ช่วยโดยตรงนัก
ผมว่าถ้าเรียนโท finance สอบ cfa/cisa level 1 ไม่ยาก ถ้าเรียนแล้วเข้าใจ
แต่ถ้าอยากสอบ level 2 เป็นต้นไป ต้องอ่านเพิ่มอีกเยอะครับ
โพสต์โพสต์