ช่วยรบกวนเพื่อนๆ น้องๆ ช่วยวิจารณ์พอร์ทด้วย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

ช่วยรบกวนเพื่อนๆ น้องๆ ช่วยวิจารณ์พอร์ทด้วย

โพสต์ที่ 1

ช่วยรบกวนเพื่อนๆ น้องๆ ช่วยวิจารณ์พอร์ทด้วย ขออนุญาตไม่บอกจำนวนและราคาที่ได้มาครับ
- SCB 18 % ของ port
- Kbank 10 %
- BGH 20 %
- Aprint 16 %
- SSC 14 %
- Major 12 %
- Forth 10 %

บางตัวได้ปันผลไปบ้างแล้ว ไม่ทราบว่าถือมากไปไหม ลักษณะนิสัยหุ้นเดิมเป็นกึ่งเก็งกำไร ราคาขึ้น3-5 % ก็จะตั้งขายแล้ว พยายามถือให้เป็น ระยะยาวอยู่ ถ้าจะปรับ SSC ออกแล้วใส่ se-ed หรือ Big C เพิ่มเข้าไปขะดีไหม ขอบคุณครับ... :bow:
ตาหมูอ้วน.
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

SSC เมื่อต้นปีคิดว่าเป็นตัวโปรดของผม

แต่ตอนนี้ขายเกือบหมดแล้ว เหลือไว้ดูต่างหน้า 100 หุ้นครับ :)

ลองไปอ่าน comment ใน ร้อยคนร้อยหุ้น ซิครับ
VI ฝึกหัด
Paul VI

โพสต์ที่ 3

ตาหมูอ้วน. เขียน:SSC เมื่อต้นปีคิดว่าเป็นตัวโปรดของผม

แต่ตอนนี้ขายเกือบหมดแล้ว เหลือไว้ดูต่างหน้า 100 หุ้นครับ :)

ลองไปอ่าน comment ใน ร้อยคนร้อยหุ้น ซิครับ
ขอบคุณครับ ก็เห็นด้วยกับ SSC เหมือนกัน ถ้าปล่อยไปตอนนี้ คาดว่าน่าจะมีโอกาสที่ 16 บาทไหม แต่ดูแล้วผลประกอบการน่าจะเหนื่อย ยิ่งเจอโค้กซีโร่อีก...เฮ้อ... :(
MindTrick

โพสต์ที่ 4

ผมก็ประทับใจบริการ SCB  เป็นการส่วนตัวเลยครับ ส่วน KBANK ไม่ชอบเลยครับ พวกสาขาย่อยเล็กๆเงียบๆ พนง.เล่นตัวมาก บริการแย่

ระยะยาว BBL,KBANKอาจโดนแซง
แต่ตอนนี้ MOS คงไม่เหลือแล้ว ออก AD จนคนฮิตซะ :D
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
onemanshow

โพสต์ที่ 5

ถือเหมือนผม 2 ตัว

SCB กับ Major (แรกๆ สนใจ SF)

SCB กับ KBANK ถือไว้ลุ้นต่างชาติ หรือเปล่าครับ

ถามนิดนะครับว่าถ้าให้เลือกถือ SCB กับ KBANK ตัวใดตัวหนึ่งจะเลือกตัวไหนครับ เพราะอะไร
Paul VI

โพสต์ที่ 6

onemanshow เขียน:ถือเหมือนผม 2 ตัว

SCB กับ Major (แรกๆ สนใจ SF)

SCB กับ KBANK ถือไว้ลุ้นต่างชาติ หรือเปล่าครับ

ถามนิดนะครับว่าถ้าให้เลือกถือ SCB กับ KBANK ตัวใดตัวหนึ่งจะเลือกตัวไหนครับ เพราะอะไร
คุณ onemanshow นี่เดาใจผมเก่งจริง ส่วนตัวผม ถือ 2 ตัวนี้ไว้ลุ้นเวลา big cap วิ่ง แต่ส่วนตัวผมเลือกไม่ถูกจริงๆ SCB ผมอ่านในรายงานประจำปีและดูนโยบาย + คุยกับผจก.สาขา แบงก์ แล้วรู้สึกนโยบายช่วงนี้จะเป็นเชิงรุกมากขึ้นกว่าเดิม การบริการดีขึ้นมาก ผมว่า SCB น่าจะมีการเติบโตได้ดีในอนาคต แต่ก็ห่วงเรื่องประกันเงินฝาก 1 ล้านไม่รู้จะต้องแข่งเรื่องดอกเบี้ยอีกหรือเปล่า
Paul VI

โพสต์ที่ 7

ส่วน major กับ SF ตอนแรกผมก็สนใจ SF มากกว่า คราวนี้ก็อ่านรายงานประจำปีนานไปนิด ราคาพี่ท่านก็เลยไปเลย แต่ดูแล้ว MOS น่าจะพอมีอยู่บ้างแต่สู้ตอน 7-8 บาทไม่ได้ ก็คงต้องอดทนรอ แต่ก็หวังไว้เล็กว่าจะลงไปถึง (ใครมีตัวนี้อย่าว่ากันนะ)  :wink:
Paul VI

โพสต์ที่ 8

Major ตอนนี้ P/E ถูกใจผมเลย p/bv ก็ไม่สูงจนน่าเกลียด แต่ตอนแรก ก็ติดนิดหน่อยตรงผู้บริหารบางคนที่ชอบให้ข่าว... :?  แต่ตอนหลังก็ดูๆ แล้วแกก็ทำได้ดีเหมือนข่าวที่ให้ และดูแล้วน่าจะผลิตกองทุนมาอีกแน่ๆ เพราะดูจะมีการขยายไปอีก ถ้าเทียบกันกับ SF ก็ดูแล้วจุดแข็งของแบรนด์ดูแน่นกว่า อีกอย่างโครงการเอสพลานาดของ SF เอง ถ้าไม่มีเมเจอร์ด้วย ผมว่าก็ดูกร่อยๆ นะ และดูอนาคต SF คงต้องฟัดกับคู่แข่งอีกพอควร ดูแล้วตอนนี้เอา major ก่อนดีกว่า  :cheers:
Paul VI

โพสต์ที่ 9

[quote="MindTrick"]ผมก็ประทับใจบริการ SCB
Paul VI

โพสต์ที่ 10

ส่วน BGH ผมขอให้ช่วยวิจารณ์ที ตอนที่ซื้อไม่รู้จริงๆ ว่ามีหุ้นกู้แปลงสภาพ แล้วพอมาดูหนี้อีกทีผมก็แทบเป็นลม  :wall:
ใจก็เชื่อมั่น เพราะอยู่วงการนี้ และเพื่อนๆ ก็ทำงานในวงการนี้หลายคน แต่ส่วนตัวผมว่าคงต้องเป็นระยะ 2 ปีข้างหน้าถึงจะโดดเด่น ถ้าผมจะปล่อยไปจริงก็คงไม่ขาดทุน แต่ก็ไม่รู้จะไปถืออะไรแทน BH TNH NTV KH ดูแล้วก็มี BH KH ที่ผมว่าน่าสนหน่อย ช่วยๆให้ความเห็นหน่อยครับ... :roll:
Paul VI

โพสต์ที่ 11

อีกตัว...พอดีเพิ่งว่างงานเลยมาถามต่อ Forth ดูจากการมีแบรนด์ forth แล้ว ผมว่ามีดีระดับหนึ่ง แต่งานส่วนมากเป็นรับจ้างทำ ตอนนี้ ผู้บริหารก็มาประกาศเป้าหมายที่ 10000 ล้านอีก 5 ปีข้างหน้า (ไม่รู้จำผิดหรือเปล่า) ช่วยวิจาร์ณหน่อยว่าเป็นอย่างไร
setmaker

โพสต์ที่ 12

ซื้อไว้ตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ
MindTrick

โพสต์ที่ 13

Paul VI เขียน:ส่วน BGH ผมขอให้ช่วยวิจารณ์ที ตอนที่ซื้อไม่รู้จริงๆ ว่ามีหุ้นกู้แปลงสภาพ แล้วพอมาดูหนี้อีกทีผมก็แทบเป็นลม  :wall:
ใจก็เชื่อมั่น เพราะอยู่วงการนี้ และเพื่อนๆ ก็ทำงานในวงการนี้หลายคน แต่ส่วนตัวผมว่าคงต้องเป็นระยะ 2 ปีข้างหน้าถึงจะโดดเด่น ถ้าผมจะปล่อยไปจริงก็คงไม่ขาดทุน แต่ก็ไม่รู้จะไปถืออะไรแทน BH TNH NTV KH ดูแล้วก็มี BH KH ที่ผมว่าน่าสนหน่อย ช่วยๆให้ความเห็นหน่อยครับ... :roll:
เอ่อ ถามนิดครับ มีหุ้นกู้แปลงสภาพ แล้วมีข้อเสียอย่างไรหรอครับ ผมก็สนใจมากตัวนี้
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
onemanshow

โพสต์ที่ 14

Paul VI เขียน: คุณ onemanshow นี่เดาใจผมเก่งจริง ส่วนตัวผม ถือ 2 ตัวนี้ไว้ลุ้นเวลา big cap วิ่ง แต่ส่วนตัวผมเลือกไม่ถูกจริงๆ SCB ผมอ่านในรายงานประจำปีและดูนโยบาย + คุยกับผจก.สาขา แบงก์ แล้วรู้สึกนโยบายช่วงนี้จะเป็นเชิงรุกมากขึ้นกว่าเดิม การบริการดีขึ้นมาก ผมว่า SCB น่าจะมีการเติบโตได้ดีในอนาคต แต่ก็ห่วงเรื่องประกันเงินฝาก 1 ล้านไม่รู้จะต้องแข่งเรื่องดอกเบี้ยอีกหรือเปล่า

เรื่อง SCB กับ KBANK

SCB จะเก่งเรื่อง Retail Banking และเครือข่ายสาขาที่มาก

KBANK เก่งเรื่อง SME และกลยุทธ์ที่ผมมองว่าค่อนข้างทำได้ดี

ถ้าเรามองในฐานะผู้ใช้บริการ = Retail แล้วผมคิดว่าเราคงประทับใจ SCB มากกว่า

แต่ในแง่ผู้ประกอบการ ทั้ง SME และขนาดใหญ่ ไม่รู้คิดยังไงกับ 2 ธนาคารนี้นะครับ

ส่วน BBL ผมมองว่าตอนนี้กินบุญเก่าอยู่นะครับ (แต่บังเอิญบุญเก่ามันมากเหลือเกิน) แต่ในระดับเอเชียต้องยอมรับว่าชื่อเสียงของ BBL ดีจริงๆ ด้วยเพราะมีสาขาในหลายประเทศ ผมลองสังเกตนะครับ บริษัทต่างชาติ (ญี่ปุ่น จีน) ส่วนใหญ่จะมีเปิดบัญชีกับ BBL ไว้อยู่แล้ว

ส่วน MAJOR ผมว่ายังมีธุรกิจที่เล่นได้อีกเยอะครับ ผมชอบธุรกิจที่มีความสามารถในการรวบรวมคนหมู่มากได้น่ะครับ มันมีโอกาสขยายหรือขายอะไรได้อีกเยอะดี
smart_investor

โพสต์ที่ 15

MindTrick เขียน: เอ่อ ถามนิดครับ มีหุ้นกู้แปลงสภาพ แล้วมีข้อเสียอย่างไรหรอครับ ผมก็สนใจมากตัวนี้
มีหุ้นกู้แปลงสภาพ ก้อต้องดูราคาแปลงสิครับว่าเท่าไร  ถ้าราคาหุ้นเกินราคาแปลงไปมากๆ ก็เตรียมใจรับ dilution effect กันละ
อืมแต่ถ้า growth เยอะจริงๆ ก็คงพอจะช่วยกันได้มั๊งครับ
ไม่มีใครไม่เคยขาดทุน
แต่เราต้องเรียนรู้จากความผิดพลาดในอดีต
เพื่อพัฒนาตนเองให้ดียิ่งขึ้นไป
MindTrick

โพสต์ที่ 16

smart_investor เขียน: มีหุ้นกู้แปลงสภาพ ก้อต้องดูราคาแปลงสิครับว่าเท่าไร  ถ้าราคาหุ้นเกินราคาแปลงไปมากๆ ก็เตรียมใจรับ dilution effect กันละ
อืมแต่ถ้า growth เยอะจริงๆ ก็คงพอจะช่วยกันได้มั๊งครับ
อ้อขอบคุณครับ

ใช่ตัวนี้ป่าวครับ SCB-P ถ้าใช่ ราคามาใกล้กันมากแล้วครับ :D
^
Paul VI

โพสต์ที่ 17

[quote="MindTrick"][quote="Paul VI"]ส่วน BGH ผมขอให้ช่วยวิจารณ์ที ตอนที่ซื้อไม่รู้จริงๆ ว่ามีหุ้นกู้แปลงสภาพ แล้วพอมาดูหนี้อีกทีผมก็แทบเป็นลม
Paul VI

โพสต์ที่ 18

[quote="onemanshow"]

ส่วน BBL ผมมองว่าตอนนี้กินบุญเก่าอยู่นะครับ (แต่บังเอิญบุญเก่ามันมากเหลือเกิน)
เห็นด้วยอย่างยิ่ง... :evil:
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 19

Paul VI เขียน:อีกตัว...พอดีเพิ่งว่างงานเลยมาถามต่อ Forth ดูจากการมีแบรนด์ forth แล้ว ผมว่ามีดีระดับหนึ่ง แต่งานส่วนมากเป็นรับจ้างทำ ตอนนี้ ผู้บริหารก็มาประกาศเป้าหมายที่ 10000 ล้านอีก 5 ปีข้างหน้า (ไม่รู้จำผิดหรือเปล่า) ช่วยวิจาร์ณหน่อยว่าเป็นอย่างไร
8) เมื่อต้นปี เขามางาน opp day
    บอกว่าจะโต100%
    ผมงี้หูผึ่ง
    กลับมาดูพีอีตอนนั้น แพงเหมือนกัน ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกเกิน15
    ราคาน่าจะประมาณ7.85
    ก็ซื้อไปนิดนึง ดูว่าทำตามที่โม้ไว้ได้ไหม
    แฮ่....พอผลQ1ออก
    ผมโดดออกแทบไม่ทัน โม้นี่นา

พอQ2งบออก ดูแล้วดีขึ้นเยอะครับ

บริษัท ฟอร์ท คอร์ปอเรชั่น  จำกัด (มหาชน)

สอบทาน
                                                   (หน่วย : พันบาท)
                                          สิ้นสุดวันที่ 30 มิถุนายน
งบการเงินรวม
                                    ไตรมาสที่ 2              งวด 6 เดือน
           ปี                    2550        2549        2550        2549

กำไร (ขาดทุน) สุทธิ               45,136      28,226      85,785      57,321
กำไร (ขาดทุน) สุทธิต่อหุ้น (บาท)      0.09        0.07        0.18        0.15

ตอนนี้ก็เลยตามดูอยู่เหมือนกัน แต่ไม่มีหุ้นอยู่แล้ว
   ยอดที่เพิ่มนี่ หลักๆประกอบฮาร์ดดิสก์ให้เวสเทิร์นดิจิต้อล ครับ
   เห็นว่าถูกกดmargin น่าดูชมเหมือนกัน
   ไม่รู้ว่า เลือกซื้อชิ้นส่วนได้เองในการประกอบฮาร์ดดิสก์ที่ว่า
   เพื่อให้มี margin เพิ่มได้มั่งหรือเปล่า
   ถ้าไม่ได้ ทำแต่โออีเอ็ม รับค่าแรงอย่างเดียว
   ไม่น่าสนใจเท่าไหร่ npmประมาณ2% เองครับ

ตอนนี้ก็ตามดูๆอยู่
    แต่ดูแล้ว มีบริษัทอื่นน่าสนใจกว่าครับ
    ก็เลยขออยู่วงนอกดีกว่า..........
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Paul VI

โพสต์ที่ 20

แล้วถ้าผมจะรบกวนคุณ porjai ว่าถ้าเทียบกับ ccet ล่ะ หรือมันคนละเรื่องกัน ขออภัยที่ผมยังไม่ได้ศึกษา ccet แต่ดูแล้วน่าสน แต่ใจร้อนอยากให้ช่วยเปรียบเทียบเลย.. :wink:
por_jai

โพสต์ที่ 21

Paul VI เขียน:แล้วถ้าผมจะรบกวนคุณ porjai ว่าถ้าเทียบกับ ccet ล่ะ หรือมันคนละเรื่องกัน ขออภัยที่ผมยังไม่ได้ศึกษา ccet แต่ดูแล้วน่าสน แต่ใจร้อนอยากให้ช่วยเปรียบเทียบเลย.. :wink:
8) ไหงจะเอามาประกบกันล่ะ
Paul VI

โพสต์ที่ 22

ข้อคิดของคุณ porjai
-อ้อ..เป็นวีไอ ต้องใจเย็นๆครับอย่าใจร้อน
    ไม่มั่นใจ ไม่ลงมือ ...แฮ่......
ข้าน้อยจะพยายามครับ..... :bow:
Paul VI

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณอีกครั้ง สำหรับข้อมูล นะครับคุณพอใจ...ขอถามอีกตัวครับ...SSC ที่รักของผม... :drink:
Paul VI

โพสต์ที่ 24

BGH กับ major ของผมโดนซื้อไปแล้ว  :wink:  แต่เดี๋ยวจะรอรับใหม่ เสียดายเหมือนกัน  8)
por_jai

โพสต์ที่ 25

Paul VI เขียน:...SSC ที่รักของผม... :drink:
แฮะ..ไม่รู้จักเลยครับ
ผมรู้จักแต่หุ้นที่เขามา opp day
หรือเปิดคอมวิสิท ให้เราเข้าไปเยี่ยมได้ ถามได้ ดูได้
ไม่มาไม่รู้จักกัน
ให้อ่านหนังสือ อ่านในเวบอย่างเดียว
ไม่รู้จักกัน ไม่กล้าไปยุ่งจริงๆครับ

แต่เวลาดื่มน้ำดำ
ตามร้านขายอาหารเขามักลงยี่ห้อเดียว
มียี่ห้อไหน ก็ซัดยี่ห้อนั่น แยกรสชาตไม่ออก
พวกลิ้นจรเข้ครับ.....
Paul VI

โพสต์ที่ 26

ขอบคุณ คุณพอใจมากครับแต่ตอนขาขึ้น 1-2 วันนี้ ผมปล่อยไปหลายตัวแล้ว เสียดาย kbank จัง ขายหมูไปหน่อย แต่ SSC ผมก็ไม่เก็บแล้ว เพราะดูแล้วน่าจะมีแนวโน้มลง... :wink:
kornjackrit

โพสต์ที่ 27

ผมว่าเป็นพอร์ตที่กระจายความเสี่ยงใช้ได้ในระดับหนึ่งเลยครับ
แต่ผมว่าบางทีอาจจะกระจายเยอะไปหน่อย
ผมว่าถือ 5 ตัวไม่เกินน่าจะดีกว่า
อีกอย่างนึงผมว่าหุ้นแต่ละตัวค่อนข้างพึ่งพิงกับ
เศรษฐกิจภายในประเทศ ไม่ค่อยมีตัวไหนที่ส่งออก
สินค้าหรือผลิตภัณฑ์ ดังนั้นอาจจะมีความเสี่ยง
ถ้าเศรษฐกิจภายในประเทศไม่ดี
แต่พูดถึงพื้นฐานหุ้นแต่ละตัวก็พื้นฐานแน่นปึกทั้งนั้น
ถือหุ้นแบบนี้สบายใจครับ

ไงก็โชคดีกับการลงทุนนะครับ

ปล.มีตัวที่ผมสนใจอยู่หลายตัวเหมือนกันนะครับ 555+
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
Livingman

โพสต์ที่ 28

การที่วัดสัดส่วนการถือหุ้นเป็นเปอร์เซนต์ (แบบ จขกท) นี่คือ เทียบโดยใช้ต้นทุน เทียบใช่มั้ยครับ
โพสต์โพสต์