ถามเรื่อง free cash flow หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
เอก
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามเรื่อง free cash flow หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ผมพยายามเข้าใจ รบกวนใครช่วยอธิบายชัดๆหน่อยซิครับว่า คงามหมายคืออะไร คำนวนณมาอย่างไร สำคัญกับคุณค่าของกิจการอย่างไรแค่ไหนครับ ขอบคุณครับ
เงินซื้อความสะดวกสบายได้ แต่ซื้อความสุขไม่ได้ ความสุขเราต้องสร้างมันขึ้นมาเอง
house
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ความหมายก็ตรงชื่ออะครับ คือ กระแสเงินสดที่"อิสระ" จากภาระผูกพัน สามารถ เอาไปเลือกว่าจะลงทุน เพิ่ม หรือจ่ายปันผล อะไรก็ได้

สาเหตุที่มีการคำนวณตัวนี้ เพราะ กำไร ไม่ได้บ่งชี้ความสามารถในการหาเงินของกิจการ เช่น ขายของเงินเชื่อไปมากมาย แม้จะโชว์กำไรหรา แต่จริงๆ ไม่มีเงิน หรือว่ามีการลงทุนมาก ค่าเสื่อมสูง จึงแสดงกำไรน้อย แต่จริงๆมีเงินสดท่วมบริษัท

กูรูบางท่าน เช่นปรมาจารย์ฉัตรชัย(ขออนุญาตเอ่ยนาม) กล่าวว่า เราควรวัดศักยภาพของกิจการ จากความสามารถในการหาเงินสดเข้าบริษัท ไม่ใช่กำไร

เมื่อเราหาได้แล้วว่าบริษัท หาเงินสดได้ปีละเท่าไหร่แล้ว เหล่ากูรูทั้งหลาย จึงคิดได้อีกว่า กิจการย่อมมีมูลค่า เท่ากับมูลค่าในปัจจุบันของเงินสดที่มันหาได้ตลอดอายุกิจการ ซึ่งกระบวนการนี้คิดได้โดย DCF(Discount Cash Flow) นั่นเอง

ทั้งนี้ทั้งนั้น มันคิดยังไง คิดว่า ไปหาซื้อหนังสือวัดมูลค่าหุ้นของกูรู สุมาอี้ อ่านจะเวิร์คกว่าครับ เพราะผมก็ยังก่งก๊ง คิดผิดคิดถูกอยู่เลย ขนาดอ่านมาหลายรอบแล้วนะเนี่ย :oops:
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
gnomeller

โพสต์ที่ 3

กำลังอ่านเล่มเล๊กของคุณสุมาอี้อยู่ครับตอนนี้ งงเต๊กเลยครับ ผมไม่รู้เรื่องบัญชีเลย  :wink:
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 4

กิจการมีมูลค่าได้สามประการคือ

1 มูลค่าจากสินทรัพย์ที่มีมูลค่าเพิ่มจากอดีต เช่น มีโรงงานที่ปัจจุบันไม่สามารถสร้างได้ในราคาเดิม ถ้าสร้างโรงงานแบบนี้อีกจะแพงกว่านี้มาก หรือที่ดินที่มีราคาเพิ่มขึ้น

2 ความสามารถในการทำกำไรที่สูง ไม่เกี่ยวกับเงินสด แต่บริษัทดังกล่าวสามารถทำกำไรได้สูง

3 กระแสเงินสดอิสระ ตามความจริงแล้วบริษัทจะมีมูลค่าเพิ่มขึ้นได้บริษัทนั้นจะต้องสร้างเงินสดได้เพิ่มขึ้น เงินสดที่ว่านี้จะต้องเป็นเงินสดที่หักค่าใช้จ่ายทุนออกไปแล้ว
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
house
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

จารย์มน โผล่มาถูกที่ถูกเวลา

มีคำถามครับ ผมเคยทดลองคิด replacement cost ของสินทรัพย์ถาวรในกรณีนี้ จะประเมินได้อย่างไรบ้าง?

ผมใช้วิธี เอา มูลค่าในบัญชีบวกกลับค่าเสื่อมราคาที่ตัดไปแล้ว นี่พอจะใช้อ้างอิงหยาบๆได้มั้ยครับ :oops:
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
เอก

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณเพื่อนๆ และคุณมนตรีมากครับที่เข้ามาช่วยตอบ ผมยังงงกับกระแสเงินสดอิสระว่าคิดยังไง ผมลองถามนักบัญชีที่บริษัท เค้าพูดไม่ตรงกันบางคนบอกว่าให้เอา "กระแสเงินสดที่ได้จากการดำเนินการ" บวก "กระแสเงินสดจากกิจกรรมการลงทุน" บวก "กระแสเงินสดจากกิจกรรมการจัดหาเงิน" โดยที่ให้เอาเครื่องหมาย (+/-) มาด้วย ผมไม่มั่นใจครับ
เงินซื้อความสะดวกสบายได้ แต่ซื้อความสุขไม่ได้ ความสุขเราต้องสร้างมันขึ้นมาเอง
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 7

house เขียน:จารย์มน โผล่มาถูกที่ถูกเวลา

มีคำถามครับ ผมเคยทดลองคิด replacement cost ของสินทรัพย์ถาวรในกรณีนี้ จะประเมินได้อย่างไรบ้าง?

ผมใช้วิธี เอา มูลค่าในบัญชีบวกกลับค่าเสื่อมราคาที่ตัดไปแล้ว นี่พอจะใช้อ้างอิงหยาบๆได้มั้ยครับ :oops:
สินทรัพย์ทุกชนิดบันทึกราคาทุนเริ่มต้นเอาไว้หมด จะต้องเอามาบวกทำไม ก็เอาราคาทุนเดิมนั่นแหละมาคิด
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
โพสต์โพสต์