อีกนานไหมที่กลุ่มค้าปลีกจะเติบโตแบบถดถอย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

อีกนานไหมที่กลุ่มค้าปลีกจะเติบโตแบบถดถอย

โพสต์ที่ 1

ปัจจุบันรถติดมากขึ้น  internet เร็วขึ้น

ธุรกิจdelivery เติบโตสูงมาก  อย่างคนใกล้ตัวผม

หลายๆคนวันหยุดเดี๋ยวนี้ใช้การสั่งอาหารจากร้านอร่อยๆ

ให้มาส่ง  ซื้อ DVD มาดูที่บ้าน

เวลาสั่งของเข้า office ก็สั่งผ่าน internet

ซื้อหนังสือก็ซื้อผ่าน internet

การไปเดินเล่นห้างคงเป็นเรื่องปกติของคนไทยในช่วงนี้

แต่อนาคตผมมองว่าน่าจะน้อยลงจากปัจจัยเรื่องเวลา

อ่านจากHow to create,win ,and dominnate markets ของ

KOTLER ว่าที่ USA ตอนนี้ผู้ค้าปลีกกังวลกันมากกับส่วนต่าง

กำไรที่น้อยลง  , Category killers , การซื้อของผ่านช่องทาง

อื่นๆโดยไม่ต้องผ่านห้างอีกแล้ว

คิดว่าอีกนานไหมครับกว่าจะเกิดกับเมืองไทย :?:  :D
woody
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

Re: อีกนานไหมที่กลุ่มค้าปลีกจะเติบโตแบบถดถอย

โพสต์ที่ 2

[quote="hansome"]ปัจจุบันรถติดมากขึ้น
Impossible is Nothing
wattae
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ในส่วนตัวผมนะครับ ผมเคยสั่งของทาง ebay ซึ่งบางครั้งของก็ได้เร็ว บางครั้งก็ได้ช้า ส่วนมากจะเป็นของทั่วไปๆที่แถวนี้ มันหาไม่ได้ แต่ถ้าเป็นพวก ทีวี คอม ยังไงผมก็เลือกซื้อตามร้านค้าต่างๆ อยู่ดี เพราะเราสามารถจับต้องได้ ดูได้ สอบถามได้ และสามารถที่จะนำกลับมาใช้ได้เลย ไม่ต้องรอ แล้วถ้ามันเกิดมีปัญหาขึ้นมา เราก็สามารถนำกลับไปคืนได้(usa)  แต่ถ้าเราสั่งซื้อในเน็ตจะคืนของที มันยุ่งยากน่ะครับ
แผ่วเบา

โพสต์ที่ 4

เห็นหัวข้อกระทู้ว่าจะเข้ามาตอบ

แต่พออ่านความเห็นท่านวู้ดดี้แล้วชอบครับ  ดีกว่าที่ผมตั้งใจจะมาตอบเสียอีก
woody

โพสต์ที่ 5

[quote="แผ่วเบา"]เห็นหัวข้อกระทู้ว่าจะเข้ามาตอบ

แต่พออ่านความเห็นท่านวู้ดดี้แล้วชอบครับ
แผ่วเบา

โพสต์ที่ 6

ได้ครับ..... :lol:

ตามความเห็นผมนั้น
woody

โพสต์ที่ 7

แผ่วเบา เขียน: ทฤษฎีทางเศรษฐศาสตร์ของยีน แบพติสท์ เซย์ หรือที่เรียกง่ายๆว่า กฏของเซย์ที่กล่าวว่า supply creates its own demand "ซับพลายก่อให้เกิดดีมานด์ด้วยตนเอง"ยังคงใช้ได้เสมอมา
อืม มิน่าหุ้นที่เข้าตลาดไม่ว่าจะดีหรือไม่ดีขนาดไหนก็จะมีคนซื้อตลอด คริ คริ

ขอขอบคุณความเห็นคุณแผ่วเบามากครับ  :P
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pn3um0n1a
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

พี่แผ่ว...

ความเห็น ระดับพระกาฬจริงๆ ครับ

คุณค่ามิได้อยู่ที่ชื่อจริงๆ  :bow:   :lol:
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 9

เติบโตแบบถดถอยนี่เป็นยังไงครับ  ไม่แน่ใจ

ใช่ประเภทปีนี้โต 20%  ปีหน้าโต 15%  ปีต่อๆไปโต 10%  5%

และที่โต  คิดเป็นรายบริษัท  หรือคิดจากทั้งอุตสาหกรรมละครับ

ที่แน่ๆผมว่า  Trend Community Mall ใกล้บ้านคงจะดีนะครับ

ประเภทรถติด  เบื่อหาที่จอดรถ  เวลาไปห้างใหญ่ๆครับ

ปล. แต่ผมยังต้องไปทุกอาทิตย์เลย  พาลูกไปเรียนพิเศษครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
cryptonian_man

โพสต์ที่ 10

[quote="chatchai"]เติบโตแบบถดถอยนี่เป็นยังไงครับ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
booklover

โพสต์ที่ 11

[quote="chatchai"]เติบโตแบบถดถอยนี่เป็นยังไงครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 12

เรื่องขนกลับบ้านตอนนี้เริ่มมีบริการมาตั้งนานแล้วครับ
แต่ต้องซื้อมากพอควรถึงมีบริการให้น่าครับ

(ที่รู้เพราะบริการบ่อยในส่วนนี้
เช่น TOP มีให้บริการตอน บ่ายสอง สองทุ่มและสิบโมงเช้าเป็นต้น)
:)
kongkang
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 13

สำหรับผู้หญิง เรื่องขนกลับไม่มีปัญหาค่ะ เราไม่ขี้เกียจ เราชอบ เดินเป็นวัน ๆ  โดยไม่ซื้อก็ได้ หรือเดินเป็นวัน ๆ โดยมีของพะรุงพะรังก็ไม่เป็นไร ถนัดค่ะ :D
007-s

โพสต์ที่ 14

[quote="kongkang"]สำหรับผู้หญิง เรื่องขนกลับไม่มีปัญหาค่ะ เราไม่ขี้เกียจ เราชอบ เดินเป็นวัน ๆ
plamuek76

โพสต์ที่ 15

[quote="007-s"][quote="kongkang"]สำหรับผู้หญิง เรื่องขนกลับไม่มีปัญหาค่ะ เราไม่ขี้เกียจ เราชอบ เดินเป็นวัน ๆ
doodeemak

โพสต์ที่ 16

เอ...แล้ว trend เรื่องโลกร้อนนี่ จะมีผลต่อการเดิน shoping ตามห้างมากขึ้นมั๊ยครับ

โดนส่วนตัวแล้วผมจะเดินห้าง Modern trade มากขึ้นนะครับ เพราะอยู่บ้านถ้าไม่ได้เปิดแอร์ก็จะร้อนมากๆ สู้ไปเดินเล่น ดูหนัง นั่งอ่านหนังสือในร้าน KFC ยังเย็นสบายกว่ากันเยอะเลย
tummeng

โพสต์ที่ 17

ผมว่าน่าจะอีกพักใหญ่ๆๆเลยน่ะครับ

เท่าที่ผมรู้อยู่อย่างน่ะครับ

ช่วงสิ้นเดือน กับ ต้นเดือน อย่าหลงไปพวกห้าง Lotus , Big C เลยน่ะครับ ล่าสุดหลงไปช่วงสิ้นเดือนที่ lotus พระราม3 ว่าจะแวะซื้อของนิดๆๆหน่อยๆๆ..... โอวพระเจ้าจอร์จ คนเยอะแน่นแบบห้างแทบระเบิด แต่ละ counter จ่ายเงิน (คาดว่าอย่างต่ำน่าจะ 15 ช่องได้) คนยืนต่อแถวยาวประมาณเป็น 10 กว่าคิวเป็นอย่างต่ำ ของเต็มรถเข็นทุกคันรถ  

เลยสรุปวันนั้น แวะซื้อขนมที่ชั้นล่างแล้วกลับบ้านเลย  :oops:
sommul

โพสต์ที่ 18

ผมสงสัยว่าทำไม Modern Trade ถึงตั้งเป้าหมายเปิดสาขาที่ 40 เท่าๆกันครับ ทั้ง BIGC,HOMEPRO,IT  และ MAKRO ตัวเลขนี้คือ Limit สูงสุดที่ควรมีในประเทศไทยหรือครับ
chatchai

โพสต์ที่ 19

ทำไม LOTUS ถึงได้ขยายกิจการโดยรูปแบบใหม่ๆ  ทั้ง Lotus Express  ตลาดโลตัส  และ  Community Mall

เป็นเพราะรูปแบบ Discount Store ถึงทางตันแล้วหรือไม่ครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
booklover

โพสต์ที่ 20

[quote="chatchai"]ทำไม LOTUS ถึงได้ขยายกิจการโดยรูปแบบใหม่ๆ
march

march

โพสต์ที่ 21

เห็นกลุ่มเซ็นทรัลก็จะมาลุย แบบcommunity mall มีซุปเปอร์มาร์เก็ต ร้านหนังสือB2S ร้านแว่น ร้านอาหาร

ท่าทางจะมาแรงนะครับ
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 22

ทำธุรกิจก็อยากได้เงิน......
ในเมื่ออยากได้เงินก็ต้องทำตามความต้องการของคน.....
คนเราส่วนมากก็ยินดีที่จะตกเป็นทาสของความต้องการ....
ความต้องการของเรา เริ่มต้นมาจากความอยากจิต......
แต่จิตคนมันไม่อยู่นิ่ง แล้วธุรกิจจะให้มันนิ่งได้อย่างไร.....

ชื่อมันก็บอกอยู่แล้ว โมเดอร์น เทรด ใครอยู่กับที่ ก็กลายเป็น ลายคราม เทรดครับ 555
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
wasan_yu

โพสต์ที่ 23

แล้วพี่ naris มีหุ้นลายคราม เทรด เฮ้ย  ..... :D    โมเดอร์น เทรด บ้างไหมครับ
เด็กสระบุรี
MANEKI

โพสต์ที่ 24

[quote="kongkang"]สำหรับผู้หญิง เรื่องขนกลับไม่มีปัญหาค่ะ เราไม่ขี้เกียจ เราชอบ เดินเป็นวัน ๆ
MANEKI

โพสต์ที่ 25

เมืองไทยไม่ได้มีแค่กรุงเทพฯนะ

ต่างจังหวัดก็เป็นแหล่งทำรายได้ที่เห็นชัดๆเลย

อย่างขอนแก่น โคราช เชียงใหม่ เราว่าเป็นแหล่งทำเงินไม่ใช่น้อยเลยนะ :roll:
atsu

โพสต์ที่ 26

[quote="MANEKI"][quote="kongkang"]สำหรับผู้หญิง เรื่องขนกลับไม่มีปัญหาค่ะ เราไม่ขี้เกียจ เราชอบ เดินเป็นวัน ๆ
booklover

โพสต์ที่ 27

MANEKI เขียน:เมืองไทยไม่ได้มีแค่กรุงเทพฯนะ

ต่างจังหวัดก็เป็นแหล่งทำรายได้ที่เห็นชัดๆเลย

อย่างขอนแก่น โคราช เชียงใหม่ เราว่าเป็นแหล่งทำเงินไม่ใช่น้อยเลยนะ :roll:
เห็นด้วยครับผม :D

แต่หัวเมืองใหญ่ๆของไทยมีไม่มากนัก ส่วนจังหวัดอื่นๆผมว่ายิ่งอ่อนไหว

ต่อสภาพเศรษฐกิจและการเมืองไปใหญ่

เลยมองว่าถ้าเทียบระหว่าง MR กับ MC แล้วคุ้มไหมที่จะไปเปิด

ในจังหวัดเล็กๆ ไม่ได้มองว่ากลุ่มค้าปลีกไม่ดีนะครับ

อยากจะฟังมุมมองพี่ๆว่าคิดว่าจะขยายตัวได้อีกถึงเมื่อไหร่ในเมื่อหัวเมือง

ใหญ่ๆเปิดกันแล้ว ส่วนกรุงเทพในอนาคตอาจจะมี Model ใหม่ๆมา

share ส่วนแบ่งตลาดไปครับ :D

เรื่่องผู้หญิงเห็นด้วยมากเลยครับบ้านผมแฟนป็นคนตัดสินใจเรื่องการซื้อ

ของเหมือนกันครับ :D
chatchai

โพสต์ที่ 28

MANEKI เขียน:เมืองไทยไม่ได้มีแค่กรุงเทพฯนะ

ความคิดเช่นนี้  เหมือนดังที่กลุ่มเซ็นทรัล และเดอะมอลล์ คิดเมื่อสิบปีก่อน

กลุ่มเดอะมอลล์  ได้ดำเนินการเปิดศูนย์การค้าที่โคราช  จังหวัดใหญ่สุดในภาคอีสาน  สุดท้ายก็ล้มเหลวไม่เป็นท่า

กุล่มเซ็นทรัลเองก็ระดมเงินซื้อที่ดินไว้มากมายหลายจังหวัด  ไม่ว่าจะเป็น  โคราช  ขอนแก่น  เชียงใหม่  ภูเก็ต  ชลบุรี

แต่ก็สร้างได้แค่บางจังหวัด  พัทยา  เชียงใหม่  ภูเก็ต  ซึ่งก็ไม่ได้ยอดที่สดใสมากนัก

และก็ยังโชคดีที่ระงับแผนการที่จังหวัด โคราช  ขอนแก่น  ไว้ทัน  

ต่างจังหวัด  ค้าปลีกคงเหมาะกับ Discount Store มากกว่าครับ
path2544

โพสต์ที่ 29

chatchai เขียน:
ความคิดเช่นนี้
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
sommul

โพสต์ที่ 30

ผมเข้าใจว่าต่างประเทศก็น่าจะ เป็นเหมือนกัน คือเน้นเฉพาะเมืองใหญ่ๆ ใช่หรือเปล่าครับ
โพสต์โพสต์