หุ้นตัวไหนที่เพื่อนๆๆพี่ๆๆคิดว่าจะถือยาวไปตลอดเลยน่ะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tummeng
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นตัวไหนที่เพื่อนๆๆพี่ๆๆคิดว่าจะถือยาวไปตลอดเลยน่ะครับ

โพสต์ที่ 1

พึ่งสมัครได้ไม่นานน่ะครับ อยากแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันน่ะครับ

ผมว่าน่าจะมีหุ้นในดวงใจของแต่ละคนนะครับ ว่าหุ้นตัวนี้ซื้อมาแล้วเราจะไม่ขายเลยน่ะครับ จะเก็บเอาไว้เรื่อยๆๆ เพื่อเก็บรอปันผลไปเรื่อยๆๆน่ะครับ หรือ จะเก็บเอาไว้ให้ลูกให้หลานเลยน่ะครับ

สำหรับผมตอนนี้มีแน่ๆๆอยู่ 1 ตัวน่ะครับ ก็คือ PTT น่ะครับ

สำหรับหุ้นตัวนี้ ผมได้มาตั้งแต่เริ่มตอน IPO น่ะครับ ด้วยความโชคดีที่รู้จักกับ Bank ที่เปิดให้จองเป็นการส่วนตัวน่ะครับ และปัจจุบันก็ยังไม่ได้ขายน่ะครับ

ตอนแรกตั้งใจว่าทุกๆๆปี จะนำปันผลที่ได้จาก PTT นี่แหล่ะ นำมาซื้อหุ้นของ PTT เพิ่มขึ้นเรื่อยๆๆ ซึ่งจะทำให้ทุกๆๆปี เราก็จะมีหุ้นเพิ่มขึ้นเรื่อยๆๆน่ะครับ (ผมว่าเป็นความคิดที่ดีน่ะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าผมได้แนวความคิดนี้มาจากไหนน่ะครับ หรือ อาจจะจากหนังสือซะเล่มน่ะครับ)

แต่ .... ปรากฏว่า ทำได้แค่ปีเดียวเองครับ คือปีแรกที่ได้ปันผลมา และ พอดีกับช่วงนั้น PTT มีข่าวไม่ดีก็เลยลงมาเหลือ 30 กว่าบาท ก็เลยได้ซื้อเพิ่มเข้ามาน่ะครับ แต่หลังจากนั้นมาอีก 1 ปี ปรากฏว่าเจ้าหุ้น PTT ก็วิ่งขึ้นไปมาก ประมาณ 50-60 บาท ทำให้ผมลังเลที่จะซื้อ (แถมกะจะขายทิ้งด้วยซ้ำ ตามคำยุของ Marketing) ในที่สุดก็เลยตัดสินใจเอาปันผลที่ได้ไปลงทุนในตัวอื่นแทน ส่วนตัวหุ้น PTT ก็ใจแข็งเก็บเอาไว้ต่อไป

ตอนนี้มานั่งคิดแล้วก็เสียดายนะครับ ถ้าผมมีวินัยกับตัวเองสักนิด ถึงตอนนี้ก็คงจะได้รับผลตอบแทนที่ดีกว่านี้ แต่ไม่เป็นไรน่ะครับ เพราะ ผมก็ยังพอมีวินัยอยู่บ้างนะครับ เพราะ ถ้าตอนน้นผมใจอ่อน เชื่อตาม Marketing ขายไปก็คงเสียใจแย่ะน่ะครับ

ตอนนี้ก็พยายามเป็น TVI ที่ดีน่ะครับ พยายามที่จะเลียงๆๆหุ้นที่พื้นฐานไม่ดีบางตัว (แต่บางมันก็อดใจไม่ได้จริงๆๆ เห็นหุ้นบางตัวมันวิ่งแล้วทนไม่ไหว ต้องขอไปแจมทุกทีน่ะครับ) แต่พอเข้ามา Web นี้รู้สึกได้ว่าคงต้องพยายามจัดสรรเริ่มเก็บหุ้นบางตัวที่ดีจริงๆๆ สักทีแล้วน่ะครับ

แล้วเพื่อนๆๆ น่ะครับ มีหุ้นตัวไหนในดวงใจหรือเปล่าครับ
:lol: :D :lol:
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

สวัสดีครับ คุณปีศาจแดง

ยินดีด้วยครับที่สามารถถือ PTT ได้ตั้งแต่ตอน IPO ตัวนี้ผมไม่เคยข้องแวะ
เลยครับ

หุ้นที่ผมถือมาเกิน 4 ปีแล้วยังไม่ขายก็มี OHTL NTV และ NKI ครับ คือ
ตั้งแต่เริ่มซื้อยังไม่เคยขายเลย แต่ไม่ได้มีมากมายอะไรนัก
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 3

คุณตุ้มเม้ง...
ผมมีหุ้นในดวงใจเหมือนกันครับ

บริษัทระดับโลก
กำไรเพิ่มขึ้นทุกปี
roe สูง
ปันผลเพิ่มทุกปี
มีความสามารถในการแข่งขัน
ผู้บริหารเป็น professional
มีอัตราการเจริญเติบโตของกำไรสูง
และที่น่าสนใจคือพีอี ต่ำกว่า 10 มาก

ผมกำลังรอครับ >>>ด้วยความอดทน

ขอบอกว่าคุณตุ้มเม้ง น่าจะประสบความสำเร็จในการลงทุนแบบ VI
นะครับ เพราะคุณสมบัติที่สำคัญมาก คือต้องมีวินัยครับ
pae2020
Verified User

โพสต์ที่ 4

ผมเพิ่งลงทุนซื้อหุ้นครั้งแรกในชีวิต เมื่อประมาณปลายๆปีที่แล้วนี่เองครับ ยังไม่มีหุ้นในดวงใจจริงๆสักตัว

ถามว่ามีหุ้นตัวไหนที่ตั้งใจถือไปตลอด ผมคงตอบว่าไม่มีล่ะครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าผมจะเก็งกำไร เล่นรอบ หรือ หวั่นไหว กับสภาวะตลาดหุ้นนะครับ

ผมคงจะถือไปด้วย และสอบทานประเมินไปด้วยว่า หุ้นตัวที่ผมถืออยู่นั้น ตัวกิจการยังคงไปได้ดีหรือเปล่า ถ้าความสามารถในการทำกำไรลดลง แต่มูลค่าหุ้นสูงมากเกินไป เกินกว่าความสามารถในการทำกำไรจะไล่ทัน อย่างนี้ผมจะขายออกไปครับ เพื่อหาตัวที่ดีกว่า หรือรอราคาปรับลดลงจนต่ำกว่าความสามารถในการทำกำไร

แต่อย่างไรก้ตาม นี่เป็นการประเมินด้วยสายตาตัวเอง ผมทำใจไว้แล้วครับว่าอาจจะมีการผิดพลาดบ้าง คืออาจจะขายหุ้นที่กิจการยังดี ไปช้อนซื้อหุ้นที่กิจการแย่กว่าอะไรทำนองนี้ ก็จะถือเป็นบทเรียนและจะไม่เสียใจเด็ดขาด (บอกกับตัวเองไว้ แต่ไม่รู้ว่าจริงๆแล้วจะทำได้ไหม..)
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

สำหรับผม APRINT กับ PHA ครับ ซื้อมาตั้งแต่กลับมาเล่นหุ้นใหม่ๆ

อยากได้ โรงแรมโอเรียนเต็ล เหมือนกันนะพี่ CK แต่ราคามันไม่เคยย่อลงมาเลยยยย ขนาดตอนเจอซาร์ยังเฉยๆ แข็งแกร่งคงกระพันจริงๆ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 6

ของผม ที่ถือมา 3 ปีแล้ว มี AYUD PPPC TR P-FCB FE TF WACOAL UPOIC SST CM HTC

หลายตัว :lol: :lol:
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
sirivajj

โพสต์ที่ 7

OHTL, TF, TR, APRINT, PHA ครับ
What do you mean.?
Casio

โพสต์ที่ 8

APRINT ครับ

มีครบตามที่ อ่าน BUFFETOLOGY
gone

โพสต์ที่ 9

SPP ครับ
ตอนนี้ถึงอยากขายก็ไม่รู้จะไปขายใคร
ake...

โพสต์ที่ 10

ผมว่าอย่าไปยึดติดเลยครับ สำหรับผมไม่มีหรอกหุ้นที่จะไม่ขาย

ถามจริงๆหาก p/e ของ ptt ปาเข้าไป 100 คุณจะกล้าถือหรือครับ

ผมตั้งแต่เล่นหุ้นมา ได้ความรู้มาอย่างว่า หุ้นทุกตัวในตลาดมันปั่นได้ ไม่ว่าเล็กหรือใหญ่

เราควรดูปัจจัยพื้นฐานมากกว่าครับ
เอก

โพสต์ที่ 11

Aprint, Wacoal, SSC เป็นสุดยอดในดวงใจผมเลยครับ
BEN

โพสต์ที่ 12

พี่ครรชิต ถือเยอะเหมือนกัน เหมือนสาวๆหรือเปล่าครับ :oops: อิ อิ
kot31
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 13

สำหรับผม PTTEP ครับเป็นหุ้นในดวงใจเลย ตั้งใจว่าจะไม่ขายเลยครับ กะว่าจะเก็บไว้ credit ภาษีด้วย แต่เสียอย่างเดียวคือซื้อได้น้อยไปหน่อย จะเข้าไปซื้อตอนนี้ก็คิดว่าแพงเกินไปครับ
แต่ถ้าเจอ PE= 100 อย่างคุณ ake ว่าก็คงต้องคิดดูล่ะครับ ถ้าราคาเกินมูลค่าที่เหมาะสมมากๆ ก็คงจะขายล่ะครับ ผมเชื่อว่าแม้แต่บัฟเฟตเองก็ไม่ถือหุ้นไว้ชั่วชีวิตเหมือนกัน ถ้าดูแล้วราคาแพงเกินจริงไปมาก
ล็อคหัวข้อ