+ตรวจสุขภาพของพอร์ตโฟลิโอ เมื่ออายุครบ 23 ปี ^^+

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
beammy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

+ตรวจสุขภาพของพอร์ตโฟลิโอ เมื่ออายุครบ 23 ปี ^^+

โพสต์ที่ 1

ลงทุนมาครบ 4 ปี เจอทั้ง Crash เจอทั้ง Bump (ศัพท์พี่ CK)
ประสบการณ์สอนให้ผมรู้ว่า "ต้องลงทุนระยะยาว" เท่านั้น จึงจะบรรลุเป้าหมายที่วางไว้ได้

แต่ก่อนหน้านี้ เจ็บกับสเต๊ปปี้ไปเยอะพอควรเมื่อต้นปี เพราะมองไม่ขาด  :vm:  :vm:  :vm:
แต่ยังมีกองหนุนที่แข็งแกร่งดังต่อไปนี้ครับ พอร์ตโดยรวมเลยยังดูใช้ได้

BROCK / 1.20
IRC 7.60
KCAR / 6.05
OISHI / 18.60
SNC / 7.70
TNH / 6.85
TRC / 2.78
UV / 2.04
UEC / 16.90

ประเด็นคือ ต้องซื้อในขณะที่มี Margin Of Safety เท่านั้น เพราะบริษัทจะดีแค่ไหน ก้อไม่คุ้มที่จะลงทุน ถ้าหุ้นมีราคาแพงเกินไป

ที่กล่าวมาทั้งหมดไม่ได้แนะนำให้ซื้อตามนะครับ เพราะผมก้อทำการบ้านหลายอย่างมากๆ ก่อนที่จะลงทุนในบริษัทใดบริษัทหนึ่ง และรับผิดชอบตัวเองถ้าเลือกผิด  :shock:

รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยดูให้หน่อยครับ เป็น VI มา 4 ปี ยังมือใหม่หัดขับครับ  8)  ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

เจอ Crash แล้วหรอ ???? เราก็ 4 ปีเหมือนกันยังไม่เคยเจอเลย
_________
beammy

โพสต์ที่ 3

โอ@ เขียน:เจอ Crash แล้วหรอ ???? เราก็ 4 ปีเหมือนกันยังไม่เคยเจอเลย
Black Tuesday นี่เรียกว่า Crash หรือ Bump อ่ะโอ๊ต ???  :shock:  ...
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 4

ยินดีด้วยครับกับ 4 ปี

ไม่เหมือนของเรา 4 เดือนกว่า แดงเถือกเลย... :twisted:
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

Crash เล็กๆ มันน่าจะหล่นไปซัก 50% นะ
_________
Mr. Boo
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 11

Re: +ตรวจสุขภาพของพอร์ตโฟลิโอ เมื่ออายุครบ 23 ปี ^^+

โพสต์ที่ 6

[quote="beammy"]ลงทุนมาครบ 4 ปี เจอทั้ง Crash เจอทั้ง Bump (ศัพท์พี่ CK)
ประสบการณ์สอนให้ผมรู้ว่า "ต้องลงทุนระยะยาว" เท่านั้น จึงจะบรรลุเป้าหมายที่วางไว้ได้

แต่ก่อนหน้านี้ เจ็บกับสเต๊ปปี้ไปเยอะพอควรเมื่อต้นปี เพราะมองไม่ขาด
Rabbit VS. Turtle
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

Re: +ตรวจสุขภาพของพอร์ตโฟลิโอ เมื่ออายุครบ 23 ปี ^^+

โพสต์ที่ 7

Mr. Boo เขียน:
ทำไมเยอะตัวจังเลย ทำให้เหลือ ๓ ตัวน่าจะดี
น้องเค้าพอร์ตใหญ่ครับพี่บู
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

sunrise เขียน: น้องเค้าพอร์ตใหญ่ครับพี่บู
คุณ beammy นี่ขายรถมาซื้อ TFUND ก็น่าจะได้อิสรภาพทางการเงินแล้วนะ :D
ที่บ้านมี mini copper ที่เบื่อๆแล้วไหมครับ เดี๋ยวเอาหุ้นไปแลก  :lol:
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 9

[quote="Mr. Boo"][quote="beammy"]ลงทุนมาครบ 4 ปี เจอทั้ง Crash เจอทั้ง Bump (ศัพท์พี่ CK)

แต่ก่อนหน้านี้ เจ็บกับสเต๊ปปี้ไปเยอะพอควรเมื่อต้นปี เพราะมองไม่ขาด
:)
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 10

โค้ด: เลือกทั้งหมด

BROCK / 1.20 
IRC 7.60 
KCAR / 6.05 
OISHI / 18.60 
SNC / 7.70 
TNH / 6.85 
TRC / 2.78 
UV / 2.04 
UEC / 16.90 
เลือกหุ้นได้ดี ในจังหวะราคาที่น่าซื้อครับ

ถือไว้ให้หมดเลย ห้ามขาย 10 ปี

จะได้เรียนรู้อะไรอีกเยอะ
PaZZaHut

โพสต์ที่ 11

ตามมาเป่าเทียนกินเค้ก   ครบรอบ 4 ปี

ผมเองก็ราวๆๆเดียวกันอ่ะครับ แต่เอาเวลาไปเรียนรู้อยู่พักนึงอ่ะครับ
atsu

โพสต์ที่ 12

Eto Demerzel เขียน:
Black Tuesday นี่เรียกว่า Crash หรือ Bump อ่ะโอ๊ต ???
juntuma

โพสต์ที่ 13

ยินดีด้วยครับ  สี่ปีแล้วเหรอนี่  เพื่อนเก่าเสต๊ปปี้

ผมพึ่งปีกว่าเอง  เริ่มต้นช้าไปหน่อยครับ

เอาตัวรอดจาก  เอส  เอ็น  ซี  เอฟเฟ็ค  ก้อเพราะ  สเต๊ปปี้แหละครับ

แต่เอสเอ็นซีอาจจะม้วนหางกลับไปแจ๋วกว่าเก่า  เหมือนเสต๊ปปี้ก้อได้นะ  :lol:

มีสูตรเลือกหุ้นยังไงครับ  พอบอกได้มั้งมั้ยครับ.......ผมบอกก่อนแล้วกันนะ

ปกติการบ้านไม่ค่อยทำ  เน้นหนักไปทางลอกการบ้าน  

เหมือนตอนเรียนเปี๊ยบ  เกรดไม่ดี  แต่ไม่มีตก  เหมือนกับตอนเล่นหุ้นเรยย์  

ไม่ขาดทุน  แต่ไม่ค่อยมีกำไร   :lol:

วิเคราะห์เชิงคุณภาพไม่เป็น  เอาแต่ปริมาณเข้าว่า  กับเลือกเอาในเว็บนี้ครับ

roe  20% up

npm  10% up  

pe   < 10

yeild  > 5%

growth  10 - 20 %

อ้อ  ตอนนี้เน้นหนักทางด้าน  พีอีต่ำกว่า  5  ไม่รู้ว่าจะหมู่หรือจ่า   :lol:  :lol:  :lol:
BHT

โพสต์ที่ 14

หาบริษัทเล็กๆแล้วเทคโอเวอร์สิ รับรองเจ๋งกว่านี้เยอะ
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 15

ช่วย comment ครับ ... ตัวหุ้นรวมๆน่าจะใช้ได้
ที่บอกว่าทำการบ้านเยอะก็ดีแล้ว
ติดอยู่เรื่องเดียว ... เอาราคาทุนมาลงทำไม ผมว่าราคาทุนนี่แหละเป็นอุปสรรคของการเป็น vi
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Golden Stock

โพสต์ที่ 16

ยินดีด้วยครับ

ผมว่าปี 2547 น่าจะเรียกว่าเป็นภาวะตลาดหมีได้นะครับ

จำได้ว่าดัชนีเคยสูงสุดเกือบๆ 800 จุด  แล้วลดลงมาต่ำสุดแถวๆ 580 จุด
ซึ่งก็ลดลงไปประมาณ 28 % เลยทีเดียว  

จำได้ว่าปีนั้นขนาดดร.นิเวศน์  ผลตอบแทนติดลบยี่สิบกว่าเปอร์เซนต์ (ไม่แน่ใจว่าตัวเลขถูกหรือเปล่า  ต้องให้คุณลูกอีสานมายืนยันตัวเลข  เพราะผมก็อ่านจากกระทู้ของเขา)
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 17

Port คุณ Beammy แจ๋ว จริงๆ ทั้งตัวหุ้นและราคา
ผมถือหุ้น 4 ตัวที่ตรงกับคุณ Beammy  ฮิ ฮิ เป็นการ
ยอตัวผมเองหรือเปล่านี่ ที่คิดเหมือนคนเก่งอย่างคุณ Beammy
beammy

โพสต์ที่ 18

Eto Demerzel เขียน:
Black Tuesday นี่เรียกว่า Crash หรือ Bump อ่ะโอ๊ต ???
beammy

โพสต์ที่ 19

yoyo เขียน:ช่วย comment ครับ ... ตัวหุ้นรวมๆน่าจะใช้ได้
ที่บอกว่าทำการบ้านเยอะก็ดีแล้ว
ติดอยู่เรื่องเดียว ... เอาราคาทุนมาลงทำไม ผมว่าราคาทุนนี่แหละเป็นอุปสรรคของการเป็น vi
ที่เอาราคาทุนมาลง เพราะว่าอยากให้เพื่อนๆ มองเห็นว่า Margin of Safety มันมีอยู่จริงๆ ในราคาที่ผมซื้อครับพี่โย  :P

ยังหนักแน่นกับความคิดเดิมครับ คือ ถ้าไม่มี Margin of Safety ที่มากพอ ผมไม่ยุ่งเด็ดขาด  8)  ...
beammy

โพสต์ที่ 20

[quote="Radio"]Port คุณ Beammy แจ๋ว จริงๆ ทั้งตัวหุ้นและราคา
ผมถือหุ้น 4 ตัวที่ตรงกับคุณ Beammy
beammy

โพสต์ที่ 21

[quote="juntuma"]มีสูตรเลือกหุ้นยังไงครับ
beammy

โพสต์ที่ 22

sunrise เขียน: น้องเค้าพอร์ตใหญ่ครับพี่บู
ยังไม่ใหญ่พอที่จะทำให้มีอิสรภาพทางการเงินและทางความคิด ครับพี่ Sunrise  8)  ...
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 23

ผมถือเหมือนคุณ beammy แค่ตัวเดียงเอง :)
VI ฝึกหัด
SEHJU

โพสต์ที่ 24

beammy เขียน:
ยังไม่ใหญ่พอที่จะทำให้มีอิสรภาพทางการเงินและทางความคิด ครับพี่ Sunrise
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 25

ถือว่าใช้ได้เลยน่าครับ
บทเรียนต้นปีเป็นบทเรียนอันมีค่า
ที่กิจการดีแค่ไหนต้อง ดูตาม้าตาเรือเรื่องผู้บริหารไว้ด้วย
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 26

[quote="beammy"]ที่เอาราคาทุนมาลง เพราะว่าอยากให้เพื่อนๆ มองเห็นว่า Margin of Safety มันมีอยู่จริงๆ ในราคาที่ผมซื้อครับพี่โย
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 27

โพสต์โพสต์