กลยุทธ์การลงทุน ภาค 3

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
bankniti
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เห็นคุณ เอกพิทยา เอี่ยมคงเอก กำลังจะออกหนังสือชื่อ กลยุทธ์การลงทุน ภาค 3 พอดีไปอ่านเจอจาก bangkokbizweek.com ในคอลัมน์อของคุณเองซึ่งตอนท้ายเขียนไว้เกี่ยวกับหนังสือนี้นิดหน่อยว่า

อันที่จริงในหลายปีที่ผ่านมา ผมค่อนข้างใกล้ชิดกับนักลงทุนรายย่อยที่ลงทุนในตลาดหุ้นไทย และก็ต้องยอมรับว่า ส่วนใหญ่ที่เข้ามาปรึกษาการลงทุน มักจะไม่ประสบความสำเร็จในการลงทุน ซึ่งผมเองก็นำมาคิดและพบว่าความผิดพลาดส่วนใหญ่จะอยู่ที่ กลยุทธ์การลงทุน

แม้ส่วนใหญ่มักจะโทษเรื่องข้อมูล เหตุผลที่ชัดเจนก็คือ การตัดสินใจ ซึ่งในตัวผมเองจึงตั้งใจเขียนหนังสือเล่มนี้ขึ้นมา โดยใช้ชื่อ กลยุทธ์การลงทุน ภาค 3 (อย่าแปลกใจว่าภาค 1 และภาค 2 หายไปไหน ใครที่เป็นแฟนประจำคงทราบครับว่า ภาค 1 เป็นเรื่องข้อมูลพื้นฐาน ออกเป็น VCD มานานมากแล้ว ส่วนภาค 2 ก็ออกเป็น VCD และหนังสือควบคู่กันเป็นเรื่องของแนวโน้ม) โดยส่วนประกอบก็คือ เนื้อหาประมาณ 100 หน้า และ DVD (เน้นว่า DVD) 2 ชั่วโมงกว่าๆ ซึ่ง ณ ขณะนี้ ใกล้เสร็จแล้วแต่ยังไม่มีวางจำหน่ายที่ไหนครับ เพราะเบื้องต้นตั้งใจจะให้ท่านที่ติดตามประจำสั่งซื้อก่อน โดยสามารถสอบถามรายละเอียดที่ 081-2433344

เนื้อหาในหนังสือเป็นกลยุทธ์การลงทุนล้วนๆ ครับ ยกตัวอย่างเช่น ท่านที่ไม่ประสบความสำเร็จ มักจะซื้อหุ้นในช่วงขาลงมากกว่าการซื้อหุ้นในช่วงขาขึ้น ยกตัวอย่างเช่น ถ้าราคาหุ้นเมื่อวานอยู่ 100 วันนี้ลงมา 90 เราจะซื้อ เพราะถูกลง และยิ่งลงอีก 80 ยิ่งซื้อ แต่ถ้าหุ้นเมื่อวานนี้อยู่ 100 วันนี้ 110 เราจะไม่ซื้อเพราะแพงไป

ลองดูนะครับว่า ขาขึ้นของหุ้น หุ้นจะขึ้นจาก 100 ไป 110 หรือ 100 ลงมา 80 นั้นก็คือโจทย์ที่เราต้องตีให้แตกในการลงทุน ก็คือ การตัดสินใจในแต่ละสถานการณ์ หรือเรียกรวมๆ ว่า กลยุทธ์การลงทุน

ท่านใดเคยอ่านหนังสือของคุณเอกมาแล้วมั้งครับ ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไร ผมเคยแต่ฟังเขาพูดแต่ไม่เคยอ่านหนังสือเขาเลย อีกอย่างแนวคิดข้างบนนี้ ไม่ทราบว่า VI คิดอย่างไรครับ ส่วนตัวคิดว่าเหมือนจะเป็นการเก็งกำไรมากกว่าซื้อเพื่อลงทุนนะวิธีนี้
adi
Verified User

โพสต์ที่ 2

อย่าคิดมากครับ เค้าแค่อยากจะขายของ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
007-s

โพสต์ที่ 3

ขาขึ้นของหุ้น หุ้นจะขึ้นจาก 100 ไป 110 หรือ 100 ลงมา 80 นั้นก็คือโจทย์ที่เราต้องตีให้แตกในการลงทุน ก็คือ การตัดสินใจในแต่ละสถานการณ์ หรือเรียกรวมๆ ว่า กลยุทธ์การลงทุน
ตรงนี้ดิฉันก็ไม่ทราบว่า คุณเอก อธิบายกลยุทธ ว่าให้ดูอย่างไร

เลยไม่วิจารณ์แล้วกัน

แต่มีท่านนึง ที่ดิฉันชื่นชอบวิธีการสอนกลยุทธของแกมาก คือ เฮียเอี๋ยว เจ้าพ่อเผ่นพันลี้ แห่งสินธร

เสียดายกระทู้ที่เซฟไว้ มันหายไปกะคอมเครื่องเก่าแล้ว

แต่เชื่อว่า ถ้าขอจากเฮีย คลายเครียด น่าจะมีเก็บไว้

ในกระทู้นั้น ไม่ได้บอกสูตร ขั้นตอน 1 2 3 อะไรขนาดป้อนใส่ปาก
แต่ต้องอ่าน แล้วมาทำความเข้าใจ ประยุกต์ให้เข้ากะจังหวะสไตล์แต่ละคน

:wink:
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

007-s เขียน:แต่มีท่านนึง ที่ดิฉันชื่นชอบวิธีการสอนกลยุทธของแกมาก คือ เฮียเอี๋ยว เจ้าพ่อเผ่นพันลี้ แห่งสินธร

เสียดายกระทู้ที่เซฟไว้ มันหายไปกะคอมเครื่องเก่าแล้ว

แต่เชื่อว่า ถ้าขอจากเฮีย คลายเครียด น่าจะมีเก็บไว้

ในกระทู้นั้น ไม่ได้บอกสูตร ขั้นตอน 1 2 3 อะไรขนาดป้อนใส่ปาก
แต่ต้องอ่าน แล้วมาทำความเข้าใจ ประยุกต์ให้เข้ากะจังหวะสไตล์แต่ละคน

อยากอ่านครับ รบกวนพี่ คลายเครียด ด้วยครับ
สติมา ปัญญาเกิด
ภาพประจำตัวสมาชิก
bankniti
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

sattaya เขียน: อยากอ่านครับ รบกวนพี่ คลายเครียด ด้วยครับ
อยากอ่านด้วยครับ เฮียเครียด เอ้ย! เฮียครายเครียดหรือท่านใดพอจะมี รบกวนด้วยนะคร้าบ :pray:
JL
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

น่าจะเป็นการเก็งกำไรมากกว่า  โดยอาศัยแนวคิดทางเทคนิค  คือ ซื้อหุ้นตามแนวโน้มครับ
007-s

โพสต์ที่ 7

อ้อ ดิฉันลืมไปค่ะ นึกขึ้นได้ว่า กระทู้นี้มีลงพิมพ์ไว้ใน หนังสือ vsop ของเฮียด้วย ลองเปิดอ่านดูค่ะ

จริงๆแกเหมือนไม่ได้บอกอะไรมาก แต่แม้จะน้อยคำที่บอก แต่ดิฉันเห็นว่า มีประโยชน์ไม่น้อยค่ะ

อย่างคำนึงที่แกเคยพูดในกระทู้อื่นว่า...จงดูมันทำ

คำง่ายๆ ฟังผ่านๆแล้วแบ่บ ไรเนี่ย นี่สุดยอดวิชาแล้วหรอ

แต่คิดดีๆ "ดูมันทำ" นี่แหละ ลึกซึ้งยิ่งนัก

คนเล่นหุ้น (หรือจะเรียกนลท.ก็ตาม) ส่วนใหญ่ลึกๆทราบนะ ว่าจะลง จะขึ้น มันหวิวๆ แวบๆ ในบางครั้ง หลายครั้ง...แต่ไปปล่อยให้จิตสำนึกที่ตนวาดขึ้นมา ปกปิด สิ่งที่หุ้น(หรือบริษัท)กำลังสะกิดบอกเรา (หรือแม้แต่ บางคนพยายามจะพูดกรอกหูเราก็ไม่ได้ยิน)

คือ ดูมันสิ ว่ามันทำอะไรอยู่ อย่าไปคิดแทนมัน อย่าไปชี้ขาด ว่า เออ เดี๋ยวตรงนี้ 15 จะไป 20 แหงชัวร์...ใช่ คาดได้ แต่พอเรื่องเปลี่ยนแล้ว ต้องตามเรื่องให้ทันด้วย...สำคัญนะ

สูตรการลงทุนน่ะ มีมากมาย ส่วนใหญ่ก็เจ๋งๆทั้งนั้นแหละ ถ้าทำได้ตามสูตรนะ
แต่บางทีหลง ติดยึด ควบคุมใจให้กลางไม่ได้

คือ ดูสิ่งที่มันบอก ถ้าจะเอามาประยุคใช้นะ ได้หมดแหละ...ไม่ว่าจะงบที่ออก กร๊าฟที่บอก แนวโน้มที่ตะโกนใส่หน้าเราจ่อๆเลย เพื่อนๆที่ท้วงติง ...อะไรมากมาย ...ดูสัญญานเหล่านี้ ...อย่าปิดตาปิดใจ ...อย่าวาดจิตสำนึกขึ้นมาเพื่อยึดไว้ เพียงเพื่อไม่อยากจะยอมรับสิ่งที่มันเป็นอย่างแท้จริง

Onokung

โพสต์ที่ 8

bankniti เขียน: อยากอ่านด้วยครับ เฮียเครียด เอ้ย! เฮียครายเครียดหรือท่านใดพอจะมี รบกวนด้วยนะคร้าบ :pray:
http://www.bloggang.com/viewdiary.php?i ... =16&blog=4

เครดิตคุณหมากเขียวครับ
เซฟของผมก็หายไปเหมือนกัน
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
โพสต์โพสต์