ดอกเบี้ยเท่าไหร่ถึงจะยอมกู้เงินมาซื้อหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์

ดอกเบี้ยมากสุดที่จะเริ่มยอมกู้มาซื้อหุ้น

5%ต่อปี
11
27%
4%ต่อปี
1
2%
3%ต่อปี
9
22%
2%ต่อปี
2
5%
1%ต่อปี
18
44%

โหวตทั้งหมด: 41

vivitawin
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ดอกเบี้ยเท่าไหร่ถึงจะยอมกู้เงินมาซื้อหุ้น

โพสต์ที่ 1

ปกติการกู้เงินมาซื้อหุ้นนั้นเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำ
แต่ถ้าได้ดอกเบี้ยต่ำมากๆ เช่น 1-5% ต่อปี

เพื่อนๆพี่ๆชาว thaivi จะกู้เงินมา leverage ไหมครับ และดอกเบี้ยมากสุดเท่าไหร่ถึงจะเริ่มยอมกู้มาซื้อหุ้น(ถ้าถามว่าดอกเบี้ยน้อยสุดที่ต้องการคงเป็น 0%)
Jangster
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ถ้าได้ 5% หรือต่ำกว่าก็น่าซื้อนะครับ...... คงเอามาแล้วก็รอจังหวะซื้อ SCC ที่ราคาต่ำกว่า 250 บาท (ปันผล 15 บาท = 6% ต่อปี) แล้วก็กิน arbitrage จ่ายดอกเบี้ยไปเรื่อยๆ  ได้ส่วนต่าง 1% + เครดิตภาษี ไปเรื่อยๆ.....

ถ้ากู้ได้แบบไม่มีจำกัดเวลานะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
house

โพสต์ที่ 3

ยอมสุดๆ แล้ว 3% (ใครจะให้กู้เนี่ย)

เอามา่ซื้อหุ้นปันผลอย่างเดียวเลย
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

จำได้ว่ากู้ Margin จาก Broker ก็ได้ดอก 6.75% อยู่แล้วนะครับ เอามาซื้อ Property Fund ก็ได้ปันผลเกินดอกแล้ว

ส่วนตัวผมเลิกกู้แล้วครับ ถึงแม้นว่าวิธีนี้จะทำให้ปีที่แล้ว port ได้เป็นเด้ง แต่ความอยากทำกำไรมันมากเกินไป  trade บ่อยเกินไป ไม่ได้เป็น VI กันพอดี
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 5

จะไม่กู้มาเล่นหุ้น แม้แต่บาทเดียวครับ
adi

โพสต์ที่ 6

Voted
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
sunrise

โพสต์ที่ 7

5% ก็เอาครับ ถ้ามีหุ้นที่ตัวเองมั่นใจ

ปล. แต่ต้องมั่นใจว่ารับความเสี่ยงได้
ผมใช้ d/e = 0.2 ครับ
เป็นบริษัทหนี้น้อยความเสี่ยงน้อยครับ  :lol:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 8

ไม่กู้
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

ผมใช้ d/e = 0.2 ครับ
เป็นบริษัทหนี้น้อยความเสี่ยงน้อยครับ
8)
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
BHT

โพสต์ที่ 10

ถ้าเจอหุ้นตีแตกจริง

มีคำพูดนึงคือ "มีบ้านขายบ้าน มีรถขายรถ เอามาซื้อให้หมด กำไรรอบเดียวออกจากตลาดไปเลย"

ถ้ามีหุ้นที่ทำแบบนี้ได้ ก็อาจจะกู้มา แต่ยังไม่เจอขนาดนั้น

แต่ถ้าพูดถึงว่ากู้เงิน ผมเคยกดเงินจากบัตรกดเงินมาใส่พอร์ตหุ้นเหมือนกัน แต่ไม่เยอะอะไร แล้วก็ไม่ได้คำนวนผลตอบแทนด้วย คงไม่คุ้ม แต่สบายใจเพราะได้ซื้อหุ้นตอนต่ำๆ
kit556

โพสต์ที่ 11

เกิดกู้มาเล่น แล้วไปเจอหุ้น "ดีแตก" อาจจะเดือดร้อนได้นะครับ
Kritsada
conseto
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 12

ผมกู้อัตราดอกเบี้ยมากกว่า 5% อีก แต่ต้องมั่นใจจริง ๆ
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
Frodo

โพสต์ที่ 13

ไม่กู้เด็ดขาดครับ
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 14

กู้มาฝากไว้ที่ cash balance ได้ไม๊อ่ะ

ดอก 1% คุ้มสุด ๆ :lovl:
plamuek76

โพสต์ที่ 15

3% ครับ เอามาซื้อหุ้นปันผลที่มากกว่า6%
แต่ถ้าเจอหุ้นตีแตกจริงๆ5%ก็โอเค
trillionaire
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 16

...ผมซื้อสลากออมสินอยู่10000หน่วย 500,000บาท...
...รางวัล(ถูกเลขท้ายขั้นต่ำ300บาททุกงวด)รวมดอกเบี้ย3ปี...
...ให้ผลตอบแทน=3.52% (งวดที่31นะครับ งวดใหม่ไม่ถึงแล้ว)...
...จากนั้นกู้ออกมา ได้450,000บาท ดอกเบี้ย=5%...
...นำไปฝากcash balance ได้ดอก=2%...
...หากผมไม่ค่อยเทรด ฝากเป็นส่วนใหญ่ จะเสียดอกจี๊ดเดียว...

...แต่ที่ผ่านมา6เดือนได้รางวัลมากกว่าเลขท้าย แถมเอามาซื้อหุ้นได้กำไรมากกว่า5%...
...ช่วงไหนหุ้นตกๆ ขายออกมา เงินที่รอไว้ยังได้ดอกพอกินขนมซักถ้วยสองถ้วย...
...ดีกว่าอยู่เปล่าๆ...อิอิ :lol:
frontosa

โพสต์ที่ 17

ถ้ากู้ได้ 5 % ก็ยังน่าสน แต่ต้องไม่มี force sale นะ

จริงๆอยากเล่นมาร์จิ้นแต่วิธีคิดยุ่งยาก ดอกก็สูงกว่านี้ แล้วมี force sell ด้วย
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 18

ขึ้นอยู่กับระยะเวลาของเงินกู้ครับ

ถ้าเงินกู้ระยะ 5 ปีขึ้นไป เป็น clean loan 10% ผมก็จ่ายได้ครับ :)

แต่ถ้ากู้ margin นี่ขึ้นอยู่กับความมั่นใจในหุ้นตัวนั้นมากกว่าอัตราดอกเบี้ยครับ
tummeng

โพสต์ที่ 19

ของผมเน้นพอเพียงน่ะครับ

มีเงินเท่าไหร่ก็ลงทุนเท่านั้น

นอนหลับสบายใจน่ะครับ
โพสต์โพสต์