C เพิ่มขึ้น 1% I เพิ่มขึ้น 1% หมายความว่า......

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
คนเรือ VI
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

C เพิ่มขึ้น 1% I เพิ่มขึ้น 1% หมายความว่า......

โพสต์ที่ 1

เมื่อวานฟังรายการวิทยุเรื่องเศรษฐกิจเค้าว่า
consumption เพิ่มขึ้น 1%
private investment เพิ่มขึ้น 1%
government spending เพิ่มขึ้น 3%
export โต 1x% จำไม่ได้แล้ว

GDP โดยรวมๆ +4%
เงินเฟ้อก็ 1.1%

หมายความว่าคนจับจ่ายกันน้อยลงเมื่อคิดเป็นของหรือเปล่าครับ?
export โต ไม่ได้หมายความว่าคนมีเงินไปจับจ่ายมากขึ้น และลงทุนก็ไม่ได้มากขึ้น

ฐานปีที่แล้วในไตรมาสเดียวกันก็น่าจะต่ำอยู่แล้วเพราะสถานการณ์การเมืองไม่ดี (มาจะ2ปีแล้ว)

เรากำลังเข้าสู่คนจับจ่ายลดลงหรือเปล่าครับ เงินฝืด ......
บริษัทคนไทยทำไม่คุ้มก็ปิด เลย์ออฟ คนไม่ใช้จ่าย
บริษัทที่ยังไปได้ก็เป็นบริษัทต่างชาติซะนี่ ส่งออกเอาๆ เงินส่วนใหญ่อยู่ในมือฝรั่ง ....

ที่ผมพูดมาเป็นไปได้มั้ยครับ
. . .
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

Re: C เพิ่มขึ้น 1% I เพิ่มขึ้น 1% หมายความว่า......

โพสต์ที่ 2

คนเรือ VI เขียน:หมายความว่าคนจับจ่ายกันน้อยลงเมื่อคิดเป็นของหรือเปล่าครับ?
consumption เพิ่มขึ้น 1% ไม่ใช่เหรอครับ
คนเรือ VI เขียน:export โต ไม่ได้หมายความว่าคนมีเงินไปจับจ่ายมากขึ้น และลงทุนก็ไม่ได้มากขึ้น
ถ้าเราส่งออกดี ทางทฤษฏี แสดงว่า คนในประเทศจะต้องผลิดมากขึ้นเพื่อส่งออก ผลิตมาก ค่าแรงก็มาก รายได้ก็ดี รายได้ดีก็จับจ่ายใช้สอยมากขึ้น

ส่งออกมาก ก็ต้องผลิตมาก เผื่อให้ supply สมดุลกับ demand ก็จะมีการลงทุนในการผลิตมากขึ้น

แต่ในทางปฏิบัติแล้ว คนเราจะใช้ความรู้สึก หรือ sentiment ร่วมด้วย บางครั้งรายได้ดีเหมือนเดิมแต่หายากขึ้นเลยคิดไปเองว่าเศรษฐกิจไม่ดี  ก็จะออมเงินมากขึ้น ออมเงินมากขึ้นก็จะใช้จ่ายน้อยลง โรงงานก็ต้องผลิตน้อยลง ผลิตน้อยลงก็จ้างงานน้อยลง ก็กลายเป็นเศรษฐกิจไม่ดีเข้าจริงๆ
[/quote]
Khunchat
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

เป็นสมการทางเศรษฐศาสตร์ คัรบ
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

คือผมคิดง่ายๆอ่ะครับ มั่วๆด้วย เพราะไม่ได้มีความรู้ด้านนี้เท่าไหร่ ตอนเรียนก็เรียน แค่ 4 ตัว

เลยคิดว่า ถ้า consumption โต 1% เงินเฟ้อ 1.1%
ก็แปลว่าคนซื้อของที่ราคาแพงขึ้น 1.1% โดยต้องซื้อจำนวนของน้อยลง ถึงจับจ่ายได้โตขึ้น 1%

????
รายได้หายากขึ้นมั้ยครับ ? ผมว่าตอนนี้ต้องใช้ effort มากขึ่นในการทำรายได้เท่าเดิมแหะ
. . .
โพสต์โพสต์