คิดยังไงกับการเพิ่มทุน snc

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
burengnong
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

เฮ้อ!!!!!!!
plearn
ผู้ติดตาม: 0

งง

โพสต์ที่ 2

ทำไม ยังไม่บอกรายละเอียดของการเพิ่มทุน ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
house

โพสต์ที่ 3

สั้นๆก็ ช็อค ครับ
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
Dimsum

โพสต์ที่ 4

ควรจะบอกราคาที่จะขายครับ ไม่ใช่มาเงียบ ๆ แบบ "ไม่อยากให้เค้ารู้ว่าเราจะขายกันแบบไหน"
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 5

ช๊อคด้วยคนครับ :shock:  :shock:  :shock:
Oaken

โพสต์ที่ 6

การเพิ่มทุนอยู่ในการคาดการไว้อยู่แล้ว และพอจะมีข่าวมามั่งแล้ว
แต่ถ้าเพิ่มทุนโดยไม่ให้สิทธิผู้ถือหุ้นเดิมก่อนนี่ ไม่ดีเลย
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 7

ที่ช็อคนี่ไม่ใช่เพิ่มทุนนะ...

แต่ที่ช็อค เพราะ
1) ไม่คิดว่าจะเพิ่มทุนเยอะขนาดนี้
2) คิดว่าความคิดเห็นของพวกเราน่าจะไปถึงกรรมการบริษัท และน่าจะเป็นทางออกที่ดีกว่า
3) ไม่คิดว่าบทจะเพิ่มก็เพิ่มทั้งๆ ที่ก่อนหน้านี้ผู้บริหารบอกว่า "ไม่มี๊ ไม่มี"
4) เพิ่มทั้งทีราคาก็ไม่บอก แถมทำเป็น PO อีกต่างหาก

วัยรุ่นเซ็งเลย...
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 8

Oaken เขียน:การเพิ่มทุนอยู่ในการคาดการไว้อยู่แล้ว และพอจะมีข่าวมามั่งแล้ว
แต่ถ้าเพิ่มทุนโดยไม่ให้สิทธิผู้ถือหุ้นเดิมก่อนนี่ ไม่ดีเลย
เห็นด้วย
It's earnings that count
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

Blueblood เขียน: เห็นด้วย
มาเห็นด้วยอีกคน ผมไม่มีซักหุ้นยังรู้ว่าเค้าจะเพิ่มทุน
แต่เพิ่มเป็น PP นี่น่าจะเข้าทฤษฏีการ Finance ที่เรียนมาเลยนะ รอดูว่าจะเพิ่มที่ราคาเท่าไหร่ครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

ผมเคยถือหุ้น SNC  เพราะเห็นว่าเป็นหุ้นที่ดี  โดยเฉพาะอย่างยิ่งผมเชื่อมั่นในตัวผู้บริหาร (คุณสมชัย) ที่มีความสามารถมาก และมีธรรมาภิบาลที่ดี ไม่เป็นสองรองใคร แต่ที่ขายออกไป เพราะเห็นว่า ราคาวิ่งเกินพื้นฐาน (ขายหมูด้วย)  ขณะที่หลาย ๆ ท่าน ยังถืออยู่เพราะเห็นว่าอนาคตราคายังวิ่งต่อ  และส่วนใหญ่ก็ได้กำไรมาอย่างมากมาย

วันนี้ผมก็ยังเชื่อมั่นในผู้บริหารเหมือนเดิม  เชื่อว่าผู้บริหารมีเหตุผล ในการเพิ่มทุนครั้งนี้ ว่า

1.  ต้องการเงินทุนเป็นจำนวนสูง  ถ้าเพิ่มทุนให้ผู้ถือหุ้นเดิม ราคาก็จะตกลงมา และ คาดว่าจะไม่สามารถระดมทุนได้สำเร็จ ด้วย  จึงเห็นสมควรออกเป็น PO  แทน

2.  เชื่อว่าผู้บริหาร มองเห็นประโยชน์การลงทุนครั้งนี้ ในระยะยาว  ว่าท้ายสุดจะให้ผลตอบแทนที่ดี และ คุ้มค่าในอนาคต

3.  ผู้บริหารจะเลือกตัดสินใจที่ดีที่สุดกับบริษัท และ นั่นก็คือ กับผู้ถือหุ้น  
ส่วนราคาหุ้น  เป็นเรื่องที่เหนือ การควบคุม ของผู้บริหาร  อาจสูงเกินจริง อาจต่ำเกินจริง

เราเป็นผู้ลงทุน  มีโอกาส ซื้อ-ขาย ได้ ตลอดเวลา ก็เลือกกลยุทธให้เหมาะสมกับเหตุการณ์ นะครับ
sunrise

โพสต์ที่ 11

ขอยืมคำพูดของรุ่นพี่ที่เคารพมาเล่าให้ฟังหน่อยครับ

การที่ po เป็นสิ่งที่ดีสำหรับ นักลงทุนที่ถืออยู่เก่าๆนะครับ
เพราะว่าเราไม่ต้องเอาเงินมาเติมเพิ่มลงใจหุ้น

Book value ก็เพิ่มขึ้น อย่างมาก เพราะว่าเงินที่เข้ามาทำให้ book value มันดีขึ้นทันตา

ถ้ามาขายซัก 14-15 บาท เหมือน snc ตอนแรกขายได้แค่ 3 บาทตอน ipo ตอนนี้กลายเป็น 14-15 บาทแค่ 3-4 ปี
บริษัทก็ได้เงินเพิ่มไปขยายกิจการเพิ่มได้มากกว่าที่เป็น RO มาก

ผมมาถึงบางอ้อ สักพักว่า
อย่างตอนแรก ผมคิดว่าจะเพิ่มสัก 500 ล้านบาท โดยออกหุ้นสัก 50 ล้านหุ้นที่ 10 บาท
เรามองอย่างที่เราเป็นนักลงทุนและเข้าข้างตัวเองเกินไปหน่อย

ถ้าเรามองจากมุมมองของบริษัท ถ้ามาออก 50 ล้านหุ้น ราคา15 บาทที่ poไม่ดีกว่าเหรอ  
หรือถ้าจะขยายงานจริงๆ สัก 100 ล้านหุ้นที่ 14-15บาท อย่างนี้ไม่เยียมกว่าเหรอ
คราวนี้จะรับงานสักเท่าไหร่บริษัทก็มีฐานเงินรองรับ

ระยะสั้น 1ปี อาจไม่ดีแต่ระยะยาวน่าจะเป็นผลดี
ตอนนี้ก็ได้แต่ภาวนาว่า คุณสมชัย จะทำให้ผลประกอบการณ์เติบโตต่อเนื่อง คุ้มกับที่ถือครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 12

นึกถึงหนัง เรื่องอะไรนะที่ว่า "เข้าแก๊งไหน หัวหน้าตายแก๊งนั้น" นึกถึงคุณซันคนแรกเลยนะเนี่ย :lovl:

เข้ามาแซวเล่น

พี่ว่าบันทึกเข้ากิเนสบุ๊คได้เลยนะเนี่ยน้องซัน :P

อย่าเครียดเลย :wink:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
sunrise

โพสต์ที่ 13

naris เขียน:นึกถึงหนัง เรื่องอะไรนะที่ว่า "เข้าแก๊งไหน หัวหน้าตายแก๊งนั้น" นึกถึงคุณซันคนแรกเลยนะเนี่ย :lovl:

เข้ามาแซวเล่น

พี่ว่าบันทึกเข้ากิเนสบุ๊คได้เลยนะเนี่ยน้องซัน :P

อย่าเครียดเลย :wink:
อ๊าคคคคค.... :wall:
จนเครียด เดี๋ยววันนี้จะกินเหล้า....  :drink:
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Mr. Boo
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 14

ไม่มีหุ้นนะครับ

ผมภาวนาว่า  ทุกๆ stakeholders ทำเพื่อส่วนรวม(SNC)จริงๆ

ราคาที่ขึ้นมา ๒-๓ เดือนนี้เป็นไปโดยสุจริต ทั้งในและนอกเว็ป เจ้าของและกลุ่มไม่มีใครกระล่อน

คนติดที่ยอดดอย หวังว่าท้ายสุดจะ Happy Ending นะครับ

แต่ถ้าซวยเจอคนไม่ดีจริงๆ อย่าปล่อยผ่านนะครับ จำให้แม่น ขุดข้อมูลให้ลึกเพื่อรู้เขารู้เรา จะได้มีปัจจัยที่จะทำให้ชนะถาวรครับ
Rabbit VS. Turtle
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 15

sunrise เขียน:
จนเครียด เดี๋ยววันนี้จะกินเหล้า....
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 16

8) ว่าจะเข้าptl ซักหน่อยนั่งอ่านมาหลายเพลาแล้ว
    ถ้าเฮียซันยังถืออยู่
    ผมคงไม่สู้แล้วละครับ
    ฟ้าลิขิตจริงๆ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 17

[quote="por_jai"]8) ว่าจะเข้าptl ซักหน่อยนั่งอ่านมาหลายเพลาแล้ว
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 18

por_jai เขียน:
จนเครียด เดี๋ยววันนี้จะกินเหล้า....
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
4704074

โพสต์ที่ 19

แปลกนะ ทำไมถึงเข้าไปคู่แข่งกับธุรกิจของลูกค้าของตัวเอง
ถึงจะบอกกับตลาดว่า เป็นงานเพื่อการส่งออก ไม่ขายในประเทศ

แต่ แต่ ธุรกิจแอร์ในประเทศไทย 90 % ส่งออก นะครับ  
ไอ้นี่แหละ เดี่ยว lg mitsu งอนขึ้นมาสิ โรงงานจะเจ๊งเอานะครับ
Mr. Boo
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 20

พ่อแม่พี่น้อง ฝากให้ช่วยไปถามความเห็นของกรรมการอิสระพวกนี้ด้วยนาครับ

นายอานะวัฒน์ นาวินธรรม ประธานกรรมการตรวจสอบ

นายสุกิจ พันธ์วิศวาส กรรมการตรวจสอบ

นายสมชาย เตียงหงษากุล กรรมการตรวจสอบ

เค้าเป็นตัวแทนรายย่อยในบอร์ดครับ
Rabbit VS. Turtle
mrhunt

โพสต์ที่ 21

ความเห็นส่วนตัวผมว่าไม่ควรทำแบบนี้เพราะถ้าผู้ถือหุ้นเดิมเสียประโยชน์จะแย่มาก และถ้าต้องการเพิ่มทุนให้ได้ ผมเชื่อว่าผู้ที่ถื่อหุ้น snc ได้ก็ต้องมีเงินกันไว้ฉุกเฉินพอสมควร ถ้าไม่ได้ใช้เต็มก็ให้ผู้ถือหุ้นที่เหลือหรือกรรมการใช้แทนก็ได้
แผ่วเบา

โพสต์ที่ 22

mrhunt เขียน:ความเห็นส่วนตัวผมว่าไม่ควรทำแบบนี้เพราะถ้าผู้ถือหุ้นเดิมเสียประโยชน์จะแย่มาก และถ้าต้องการเพิ่มทุนให้ได้ ผมเชื่อว่าผู้ที่ถื่อหุ้น snc ได้ก็ต้องมีเงินกันไว้ฉุกเฉินพอสมควร ถ้าไม่ได้ใช้เต็มก็ให้ผู้ถือหุ้นที่เหลือหรือกรรมการใช้แทนก็ได้
ผู้ถือหุ้นเดิมที่เสียประโยชน์ได้แก่

นายสมชัย ไทยสงวนวรกุล  11,894,300 หุ้น

แถม บริษัท เอสเอ็นซี โฮลดิ้ง จำกัด มีอีก 101,000,100 หุ้น ซึ่งคุณสมชัยนี่แหละเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่และเสียประโยชน์ไปเต็มๆ

ดังนั้น ความเห็นผมๆว่าคุณสมชัยยังเป็นคุณสมชัยคนเดิมที่มีชื่อเสียงในเรื่องธรรมมาภิบาลอยู่นะครับ  เพราะผมคิดว่าใครที่ดีมาตลอดชีวิตจะมีโมเมนตัมของความดีอยู่(พูดภาษานักเทคนิคซักหน่อย :lol: ) และไม่เปลี่ยนไปเป็นคนเลวร้ายได้ง่ายๆ  ทั้งนี้ด้วยแรงของโมเมนตัมนั่นเอง

มีเหมือนกันที่โมเมนตัมเอาไม่อยู่  แต่ก็ไม่น่าเยอะเท่าไหร่
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 23

ว่าแต่พี่ซัน แจกแจงเดี๋ยวนี้ถือตัวไหนอยู่บ้าง
_________
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 24

ตอนมิถุนา เห็นมีใครตั้งกระทู้บ่นๆ ว่า SNC 10 บาท แพง (สิ้นปีที่แล้ว 7.25 บาท)
ไปๆ มาๆ ผ่านไปเดือนกว่าๆ SNC ก็วิ่งไป 17 บาท :cool:
ตอนนี้พึ่งลงมา 13 กว่า ยังไงกำไรก็เยอะอยู่นะครับ ระหว่างที่ฝุ่นควันยังไม่จาง ราคาเพิ่มทุนก็ยังไม่แน่ ก็ไม่รู้ว่าจะมีใครถล่มลงมาอีกมั้ยสิคับ

ที่จริง ผมว่าเห็นใจท่านอื่นๆ ที่ไม่ได้ตุนาหงันทหารเสือทั้งหลายบ้างก็ดีนะเพราะหลายๆ ท่านอาจยังมีพอร์ตหุ้นเป็นแผนที่รัฐเดลาแวร์อยู่อะครับ :lol:
energizer

โพสต์ที่ 25

[quote="4704074"]แปลกนะ ทำไมถึงเข้าไปคู่แข่งกับธุรกิจของลูกค้าของตัวเอง
ถึงจะบอกกับตลาดว่า เป็นงานเพื่อการส่งออก ไม่ขายในประเทศ

แต่ แต่ ธุรกิจแอร์ในประเทศไทย 90 % ส่งออก นะครับ
sunrise

โพสต์ที่ 26

โอ@ เขียน:ว่าแต่พี่ซัน แจกแจงเดี๋ยวนี้ถือตัวไหนอยู่บ้าง
อนุญาติให้ pm มาถามได้

แต่ไม่โพสต์บอก อาซันหมด....  :la:
มีตัวนึงกล้าบอกนั่นคือ ums เพราะกำลังออก วอร์
ถ้าเปลี่ยนใจไปเป็นเพิ่มทุน ผมคง......... :'O
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 27

sunrise อย่าบอกนะ ขอร้อง ...  :pray:

อิอิ  :P
It's earnings that count
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 28

yoyo เขียน:
Vangogh

โพสต์ที่ 29

.... วันนี้กลายเป็นอาเฮียซันนี่ดังสุดๆ ผมนั่ง chat msn กัน 5 คน ก็มีคนพูดถึง ... sunrise effect   :lol:  

:evil: ที่เขาลือเป็นจริงหรือนี่ Sunrise effect น่ากลัวจริงๆครับ :twisted:
Dare to win...
Shrink

โพสต์ที่ 30

บางครั้ง เหตุผลของการต้อง เพิ่มทุนแบบ PO เป็นเพราะ

ถ้าขายผู้ถือหุ้นเดิม  ผู้ถือหุ้นใหญ่ ก็ไม่มีตังค์จะจ่ายค่าหุ้น

market cap มันโตกว่าตอน ที่พวกเค้าเริ่มลงทุนมาก

พวกเค้ามี par 1 บาท จะให้ซื้อหุ้นเพิ่มทุน ราคา 15 บาท เพื่อรักษาสัดส่วนการถือครองหุ้นได้อย่างไร จะไปหาเงินสดที่ไหน

ทางเดียวคือ ต้องขาย PP หรือ PO ยอมลดสัดส่วนบ้าง แต่ book เพิ่ม
กำไรเนื้อๆ โดยไม่ต้องใส่เงินมหาศาลลงไปเพิ่ม
โพสต์โพสต์