อยู่ๆเคยอยากเลิกลงทุนมั๊ยครับ ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 23

อยู่ๆเคยอยากเลิกลงทุนมั๊ยครับ ?

โพสต์ที่ 1

ผมกำลังเป็นเลยอ่ะ ทำไงดี อยู่ๆก็อารมแบบอยากเลิกแล้วไปเที่ยวแล้ว จะเอาอะไรกันมากมาย ... เคยเป็นกันบ้างมั๊ยครับ ?

เบื่อๆแฮะ ...  :roll:
It's earnings that count
ตาหมูอ้วน.
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เคยเป็นครับ

เป็นๆ หายๆ โดยเฉพาะตอนหุ้นตก หนักเลย อิอิ :)
VI ฝึกหัด
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

จายเย็นๆนะโยม

ก็ลองไปเที่ยว back pack สักสัปดาห์ 2 สัปดาห์ซิ  :wink:
หุ้นมันก็ไม่ต้องดูทุกวันนี่นา เนอะ

ปล. ไม่เคยคิดเลิกลงทุน เพราะยังไม่พอใช้จากมัน
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ภาพประจำตัวสมาชิก
ake3004
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 4

not yet kab.still fun fun fun :D
One up on SET
akekarat

โพสต์ที่ 5

เป็นความรู้สึกของคนที่ประสพความสำเร็จแล้วหรือเปล่าครับ?  :wink:  เหมือนกับหมดความท้าทาย หรือ พอได้อะไรมาในมือแล้วก็เริ่มรู้สึกว่า ไม่ได้เป็นไม่ได้รู้สึกดีมากอย่างที่คิดไว้ตอนแรก?
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 6

จริงๆ อยากเลิกก็เลิกได้หนิครับ ไม่เห็นเป็นไรเลย ถ้าถือหุ้นแล้วไม่สบายใจ จะด้วยจากสาเหตุไรก็ตาม ก็เลิกก่อนก็ได้ครับผมว่า

อย่างของพี่บลู อาจจะมีสาเหตุจากการไม่มีอาีรมณ์ กับ ต้องตามข่าวเยอะเกินไปหรือป่าวครับ เห็นพี่ขยันเหลือเกิน

คำแนะนำครับ ไปตีแบดจิบเบียร์ จะได้อารมณ์มากครับ  :P
yoyo
ผู้ติดตาม: 164

Re: อยู่ๆเคยอยากเลิกลงทุนมั๊ยครับ ?

โพสต์ที่ 7

[quote="Blueblood"]ผมกำลังเป็นเลยอ่ะ ทำไงดี อยู่ๆก็อารมแบบอยากเลิกแล้วไปเที่ยวแล้ว จะเอาอะไรกันมากมาย ... เคยเป็นกันบ้างมั๊ยครับ ?

เบื่อๆแฮะ ...
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Blueblood

โพสต์ที่ 8

อืม .. ผมก็ไม่ได้ประสบความสำเร็จอะไรมากมายนะครับ ถ้าวัดเป็นตัวเงิน ยิ่งถ้าเทียบกับหลายๆท่านในเว็ปนี้ แต่อยากทำอะไรอย่างอื่นที่ดูชีวิตมีค่ากว่านี้อ่ะครับ  :roll:

และผมก็ไม่ได้ตามข่าวเกี่ยวกับหุ้นอะไรมากเลยนะครับ เวลาวันนึงจะเป็นเกี่ยวกับหุ้นสักชั่วโมงเดียวเองมั๊งครับ บางวันไม่ถึง :P

เรื่องหุ้นขึ้นลงจริงๆแล้วลงทุนมาก็หลายปีเหมือนกันผมก็เฉยๆนะ .. คงไม่เกี่ยว

พื้นฐานผมเป็นคนขี้เกียจและรักสบายมากๆ เลยมาจบลงที่หุ้นแต่แรกน่ะครับ แต่แล้ววันนึงก็นึกขึ้นมาว่าชีวิตเรามันควรที่จะทำอะไรที่เป็นประโยชน์กว่านี้มั๊ยเนี่ย ... แค่นั้นเองครับ ....
oatty

โพสต์ที่ 9

ที่พี่บลูเบื่อนี่ เพราะเล่นเป็นกองหน้ามากไปป่าว ?
ลองเล่นเป็นกองกลางมั่งดิ จะได้ไม่คิดถึงเป้ามาก..
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
phobenius

โพสต์ที่ 10

มาเรียน ดร สิ รับรองหายเบื่อแน่ เอริกๆ
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 11

Blueblood เขียน:อืม .. ผมก็ไม่ได้ประสบความสำเร็จอะไรมากมายนะครับ ถ้าวัดเป็นตัวเงิน ยิ่งถ้าเทียบกับหลายๆท่านในเว็ปนี้ แต่อยากทำอะไรอย่างอื่นที่ดูชีวิตมีค่ากว่านี้อ่ะครับ  :roll:

และผมก็ไม่ได้ตามข่าวเกี่ยวกับหุ้นอะไรมากเลยนะครับ เวลาวันนึงจะเป็นเกี่ยวกับหุ้นสักชั่วโมงเดียวเองมั๊งครับ บางวันไม่ถึง :P

เรื่องหุ้นขึ้นลงจริงๆแล้วลงทุนมาก็หลายปีเหมือนกันผมก็เฉยๆนะ .. คงไม่เกี่ยว

พื้นฐานผมเป็นคนขี้เกียจและรักสบายมากๆ เลยมาจบลงที่หุ้นแต่แรกน่ะครับ แต่แล้ววันนึงก็นึกขึ้นมาว่าชีวิตเรามันควรที่จะทำอะไรที่เป็นประโยชน์กว่านี้มั๊ยเนี่ย ... แค่นั้นเองครับ ....
ผมว่า อย่างพี่ลงทุนเต็มตัวนี่ มันน่าจะมีเวลาว่างสุดๆแล้วนะครับ
อยากทำไรก็น่าจะทำได้เต็มที่อยู่แล้ว อย่างงี้เริ่มทำเลยดีมั้ยครับพี่
Blueblood

โพสต์ที่ 12

oatty เขียน:ที่พี่บลูเบื่อนี่ เพราะเล่นเป็นกองหน้ามากไปป่าว ?
ลองเล่นเป็นกองกลางมั่งดิ จะได้ไม่คิดถึงเป้ามาก..
ไม่เลยครับ ถ้าเรื่องเป้า ปีนี้ผมได้ไปนานแล้วครับ :P ถึงผมจะถือหุ้นน้อยตัวแต่ผมก็ไม่คิดว่าผม aggressive มากอะไรเลยนะครับ ...

ทุกวันนี้ที่เห็นผมโพสท์บ่อยๆ นั่นเพราะผมนั่งเล่นเน็ตกับเล่นเกมนะ เรื่องหุ้นน้อยมากๆถึงไม่มีเลย 5555
Blueblood

โพสต์ที่ 13

ก้อนหิน เขียน:
ผมว่า อย่างพี่ลงทุนเต็มตัวนี่ มันน่าจะมีเวลาว่างสุดๆแล้วนะครับ
อยากทำไรก็น่าจะทำได้เต็มที่อยู่แล้ว อย่างงี้เริ่มทำเลยดีมั้ยครับพี่
ใช่แล้วครับ เวลาว่างมากๆ และเป็นมาหลายปีแล้ว ตอนนี้ที่คิดอยู่คือไปบวชหรือไม่ก็ไปทำงานการกุศลอะไรงี้ไปเลย .. หุ้นก็สัก 3 เดือนดูที :P
Rataohm

โพสต์ที่ 14

...แต่งงาน แล้วมีลูก สิครับ รับรองได้ชีวิตมีจุดหมายขึ้นมาทันที...
fantasia

โพสต์ที่ 15

Blueblood เขียน:
พื้นฐานผมเป็นคนขี้เกียจและรักสบายมากๆ เลยมาจบลงที่หุ้นแต่แรกน่ะครับ
สงสัยเราจะเป็นพวกเดียวกัน
แต่ผมไม่ค่อยกล้าพูดให้ใครฟังเท่าไรครับ โดยเฉพาะพ่อตานี่เกลียดคนขี้เกียจมาก
เวลามีคนถามว่าผมอยากเป็นอะไร มักจะตอบแบบติดตลกว่าอยากเป็น ดร. เซมเบ้ครับ
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 16

รวยแล้วแลกหรือเปล่าครับ ท่าน Blueblood  :lol:  :lol:

แซวเล่นนะครับ
รักในหลวงครับ

โพสต์ที่ 17

[quote="Raphin Phraiwal"]รวยแล้วเลิกหรือเปล่าครับ ท่าน Blueblood
...

โพสต์ที่ 18

ไปบวชก็ไม่เลวนะครับ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ

Re: อยู่ๆเคยอยากเลิกลงทุนมั๊ยครับ ?

โพสต์ที่ 19

[quote="yoyo"][quote="Blueblood"]ผมกำลังเป็นเลยอ่ะ ทำไงดี อยู่ๆก็อารมแบบอยากเลิกแล้วไปเที่ยวแล้ว จะเอาอะไรกันมากมาย ... เคยเป็นกันบ้างมั๊ยครับ ?

เบื่อๆแฮะ ...
odacroniandevil

โพสต์ที่ 20

ลอง day trade ดูมั้ยครับ
hongvalue
ผู้ติดตาม: 278

โพสต์ที่ 21

ก่อนหน้านี้ผมก็อยากเป็นนักลงทุน full time แต่นี้ขนาดเรียนไปเล่นหุ้นไปยังว่างเลย

มันเบื่อๆอะ ซื้อหุ้นแล้วก็ต้องรอเวลาออกดอกออกผล ระหว่างนี้วันๆ ก็ไม่ได้ทำอะไรมาก

หนังสือก็อ่านซะจนไม่รู้จะอ่านอะไรแล้ว

ว่าจะไปลองอบรมเกี่ยวกับของของทาง ebay ดู แก้เซ็ง หรือ ไม่ก็ไปฝึกงานไรก็ได้

ไม่งั้นชีวิตมัน ยังไงไม่รู้ เหมือนไร้รสชาติไปอะ อยากเจอคนเยอะๆ ใช้ชีวิตแบบยุ่งๆ วุ่นๆ ไม่ว่าง น่าจะดีกว่าว่างเกินไป

ว่าแล้วก็ไปเที่ยวดีกว่า  :lol:  :lol:  :lol:
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 22

8) เบื่อต้องย้ายค่ายครับ
    ไปเข้าค่าย วีเอสครับ ดูเทคนิคดูกราฟ
    ซื้อวันนี้เช้า ขายบ่าย
    ก๊วนเพียบไม่มีเบื่อเลย
    กิมเอ็งเขาเลี้ยงข้าวกลางวันด้วย
    ถ้าซื้อขายมากๆมีห้องส่วนตัวให้ทำสมาธิด้วย....
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 23

ยังไม่เคยเบื่อครับ

ถ้าเบื่อมากเชิญกระทู้ผมก็ได้นา อิๆ  :D

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=27863
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
midlet

โพสต์ที่ 24

เคยเป็นเหมือนกัน แบบไม่สนใจมันละเรื่องหุ้นเรื่องลงทุน (ไม่ใช่ว่าติดดอยนะครับแต่อยู่ดีๆก็เบื่อ)
ปล่อยมันไว้งั้นแหละ ขี้เกียจดู  แต่สองสามเดือนผ่านไปก็กลับมาดูเหมือนเดิม
หุ้นที่ทิ้งไว้กำไรอีกต่างหาก  :lol:  และแล้วก็กลับมาดูเหมือนเดิม
oatty

โพสต์ที่ 25

ถ้าว่าง ๆ แล้ว ไปแถว ๆ ปากเกร็ดเพื่ออ่านหนังสือบันทึกให้คนตาบอดฟังก็ได้ หรือไม่ก็ไปบวชปฏิบัติธรรมกับอาจารย์ดี ๆ ซักแห่ง
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
Ryuga

โพสต์ที่ 26

ยังกับบรรลุการลงทุนชั้นสูงประดุจได้นิพพิทาญาณเลยอะครับ :lol:
MarginofSafety

โพสต์ที่ 27

[quote="Blueblood"]อืม .. ผมก็ไม่ได้ประสบความสำเร็จอะไรมากมายนะครับ ถ้าวัดเป็นตัวเงิน ยิ่งถ้าเทียบกับหลายๆท่านในเว็ปนี้ แต่อยากทำอะไรอย่างอื่นที่ดูชีวิตมีค่ากว่านี้อ่ะครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
touchup

โพสต์ที่ 28

ลองเล่นกอล์ฟสิครับ
ยิ่งได้ก๊วนที่รู้ใจ ยิ่งดีครับ

ผมยังคิดว่าสักวันจะดูหุ้นสักครึ่งวันเช้า บ่ายตีกอล์ฟ
วันเว้นวันก็น่าจะดีได้ออกกำลังบ้าง
ดูอดีต คิดปัจจุบัน ฝันอนาคต
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 29

Blueblood เขียน:ใช่แล้วครับ เวลาว่างมากๆ และเป็นมาหลายปีแล้ว ตอนนี้ที่คิดอยู่คือไปบวชหรือไม่ก็ไปทำงานการกุศลอะไรงี้ไปเลย .. หุ้นก็สัก 3 เดือนดูที :P
พออ่านกระทู้นี้แล้ว  ก็มานั่งนึกถึงตัวเอง  ปีนี้เป็นปีที่ 6 แล้วที่ไม่ได้ทำงาน

แต่ผมไม่เคยรู้สึกว่าว่างซักเท่าไรเลย  ยังรู้สึกว่ามีเวลาว่างไม่เพียงพอซะอีก  มีอะไรอยากทำแล้วไม่ได้ทำอีกเยอะมากทีเดียว

ที่เป็นอย่างนี้ก็เพราะ  ผมมีลูกนั่นเอง  ไปรับไปส่งลูก  เล่นกับลูก  สอนหนังสือลูก  แค่นี้ก็แทบหมดเวลาแล้ว

ส่วนที่คุณ blueblood อยากจะไปบวช  หรือทำงานการกุศล  เป็นสิ่งที่ผมตั้งใจและอยากจะทำมากที่สุด

และผมคิดว่าการบวช  หรือทำงานการกุศล  ก็ไม่จำเป็นต้องเลิกลงทุนครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Ent'

โพสต์ที่ 30

น่าจะเป็นอารมณ์เบื่อนะครับ เพราะจริงๆ แล้ว การลงทุน มันก็เป็นกิจกรรมที่ passive ไม่ถึงกับต้อง active มาก แบบ daily job  จำได้ว่า ผมเคยถามพี่ blueblood ตอน meeting ว่าไม่หาอย่างอื่นทำเพิ่มหรือ ลงทุนหุ้นอย่างเดียวเลย ตอนนั้นจำได้ว่า เห็นพี่บอกจะหางานทำอยู่เลยนี่ครับ แต่ถ้าทำงานประจำที่ไม่ได้ชอบมาก อาจจะทำใจลำบาก เพราะพอร์ตใหญ่แล้ว เห็นเงินเดือนอาจจะไม่อยากทำงาน

ผมว่า หางาน อย่างอื่นทำเองเพิ่ม เพื่อให้ชีวิตมีอะไรทำ มากขึ้นก็น่าจะดีนะครับ ทำการกุศลก็ได้  ผมก็ไปอ่านหนังสือให้เด็กตาบอด ที่ โรงเรียนคนตาบอด ฟังได้ 2ครั้งแล้ว ไปช่วยเหลือคนด้อยโอกาสก็ดีครับ จะได้รู้ว่าในสังคมนี่มีคนลำบากกว่าเราอีกเยอะมาก
โพสต์โพสต์