โอนเงินหรือหุ้นระหว่างคณะบุคคลของเรา เสียภาษีไหม?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
anakinnet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โอนเงินหรือหุ้นระหว่างคณะบุคคลของเรา เสียภาษีไหม?

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่าการที่เราจดทะเบียนคณะบุคคลมาเพื่อสำหรับเล่นหุ้นโดยมีตัวเราเองเป็นผู้กระทำการแล้ว อยากทราบว่า คตส. เอ๊ย สรรพากร จะพิจารณาประเด็นต่างๆ เหล่านี้อย่างไรครับ

1. โอนหุ้นที่มีใน port บุคคลธรรมดาที่มีอยู่ก่อนหน้านี้ ไปยัง คณะบุคคลของเราเอง
2. โอนเงินสดจากบัญชีบุคคลธรรมดาเข้าไปยังบัญชีคณะบุคคลแล้วค่อยซื้อหุ้นจาก port คณะบุคคล
3. โอนเงินสดจากบัญชีคณะบุคคลของเราเองเข้าไปยังบัญชีคณะบุคคลอีกอันหนึ่งของเราเองแล้วค่อยซื้อหุ้นจาก port คณะบุคคล

อยากทราบว่าทั้งสามอย่างนี้ต้องเสียภาษีหรือไม่ อย่างไรครับ และ คณะบุคคลเพื่อการเล่นหุ้นของเราจะถือว่ามีรายได้พึ่งประเมินเท่ากับจำนวนเงินที่โอนเข้ามาหรือจำนวนหุ้นที่โอนเข้ามาไหมครับ ผมงงมากๆเลยอ่ะคับ แบบว่าทางกฎหมายถือว่าทั้งสามบุคคลนี้เป็นคนละบุคคลกัน แต่เงินทั้งหมดเป็นเงินของเราเอง แค่กระเป๋าซ้ายกระเป๋าขวาน่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
In the long run, We are all dead.
ภาพประจำตัวสมาชิก
path2544
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

อยากรู้เหมือนกัน ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
โพสต์โพสต์