ขอถามเกี่ยวกับ warren buffet หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Hibernate
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามเกี่ยวกับ warren buffet หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ฺBuffet ลงทุนในหุ้น 100% เลยรึเปล่าครับ
แล้วเวลาตลาดตกหนักๆแกไปเอาเงินที่ไหนมาซื้อครับ :cry:
Onokung
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

Buffet ลงทุนในหุ้น 100% เลยรึเปล่าครับ
แล้วเวลาตลาดตกหนักๆแกไปเอาเงินที่ไหนมาซื้อครับ
ผมเดาเอาว่า ไม่หมดซะทีเดียวครับ   เท่าที่ลองอ่านๆดูแล้ว ปู่ชอบซื้อสดถ้าเจอบริษัทถูกใจ(แปลว่าต้องมีเงินสดในมือ) จ่ายเงินสดทั้งหมดแต่บางครั้งถ้าเงินไม่พอที่จะซื้อสด ก็จะเอาหุ้น เบิร์คไช รวมเข้าไปด้วย แต่บางทีก็มาจากคู่ค้าต่อรองเอาหุ้นเบอร์คไชร์
แต่ว่า บัฟเฟต มีเครื่องปั๊มเงิน อยู่ ครับ คือ บริษัท ประกันภัย ซึ่งจะสร้าง "โฟลท" ขึ้นมา ใช้เป็นเงินลงทุน จากเงินส่วนที่เป็นค่าประกันก่อนที่จะจ่ายคืน

อันนี้ผมก็อ่านมาบ้างเดาบ้าง
ผมว่าพี่เว็บน่าจะตอบได้ดีสุด ฮิ  :oops:
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 3

Berkshire มีเงินสดเหลือเยอะครับ ไม่ต้องห่วงปู่แกหรอก แกปวดหัวตอนเวลามีเงินเยอะ ๆ แต่ไม่มีอะไรให้ซื้อมากกว่า

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=27523
โพสต์โพสต์