วิธีเลิกนิสัยคอยตามราคาหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
kit556
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

พอดีเพิ่งได้อ่าน blog ของคุณ yoyo มาครับ เกี่ยวกับเรื่องราคาหุ้นใน port ที่ว่า นักลงทุนมักจำราคาทุนและเฝ้าดู ราคาหุ้นตัวเองขึ้นๆลงทุกวัน ซึ่งนอกจากไม่ได้ประโยชน์ แล้วยังมักทำให้ตัดสินใจผิดด้วย

คุณ yoyo เลยแนะนำวิธีแก้โดยการสร้าง excel ขึ้นมาเพื่อจะให้ดึงมาแค่ PE หรือค่าอื่นๆที่ต้องการ

ผมเลยอยากถามว่ามี web ไหนที่เราสั่งแสดงผลแค่ PE หรือค่าที่เราต้องการอย่างเดียวได้ไหมครับ หรือถ้าเป็น graph PE ก็ยิ่งดี

พี่ๆคนไหนคิดว่ามีวิธีไหนดีๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
Kritsada
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

ถ้าเลือกหุ้นที่คิดว่าจะดีพอที่จะไม่ต้องตามได้มันก็จะไม่ตามเองครับ
แต่ว่าต้องเทรดผ่านมาร์นะครับ เวลามีอะไรแกจะได้โทรมาบอกได้

ผมเองเมื่อประมาณสองอาทิตย์ที่ผ่านมาไปถือหุ้นร้อนตัวนึง จริงๆมันก็ไม่ร้อนมากนะ
ต้องตื่น 9.30 ทุกวันเลย พอขายไปปุ๊บ กลับสภาพเดิมมาตื่นเที่ยงเลยคราวนี้ :)
ความกังวลมันลดไปเยอะจริงๆเลย
_________
MindTrick
Verified User

โพสต์ที่ 3

โอ@ เขียน:ถ้าเลือกหุ้นที่คิดว่าจะดีพอที่จะไม่ต้องตามได้มันก็จะไม่ตามเองครับ
แต่ว่าต้องเทรดผ่านมาร์นะครับ เวลามีอะไรแกจะได้โทรมาบอกได้

ผมเองเมื่อประมาณสองอาทิตย์ที่ผ่านมาไปถือหุ้นร้อนตัวนึง จริงๆมันก็ไม่ร้อนมากนะ
ต้องตื่น 9.30 ทุกวันเลย พอขายไปปุ๊บ กลับสภาพเดิมมาตื่นเที่ยงเลยคราวนี้ :)
โอ เลือกหุ้นดีๆ แล้ว นอนดีพุงสบายดีจัง จะจำไว้เป็นเยี่ยง :wink:
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
phakphum

โพสต์ที่ 4

ส่วนตัวผมตอนเลือกหุ้นดีก็ไม่ตามราคาครับ

พอรู้ว่าหุ้นตัวเองเลือกมาผิดจังหวะ เช่นการเมืองแทรก ตลาดโลกระซ่ำ เป็นต้องตามมาขายรอซื้อถูกว่านั้นทุกที่

ไม่ทราบว่ายังงี้ผิดกฎ VI ThaiLand อ่ะเปล่า ???
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

โอ@ เขียน:ถ้าเลือกหุ้นที่คิดว่าจะดีพอที่จะไม่ต้องตามได้มันก็จะไม่ตามเองครับ

อิจฉาเฟ้ย นอนตื่นเทียง หุ้นร้อนนี่พี่รู้จักเป่า  :roll:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Luty97
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 6

เศร้าจัง เทรดเอง ต้องตามราคาเรื่อยๆ แม้ว่าหุ้นที่ถือจะไม่ต้องตามเท่าไร
เพราะกลัวว่าเดี๋ยวมีไรพิเศษเกิดขึ้นจะแย่ ข้อเสียของการเทรดเองจริงๆ  :oops:
หลักของความสมดุล
por_jai
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 7

[quote="sunrise"]
อิจฉาเฟ้ย นอนตื่นเทียง หุ้นร้อนนี่พี่รู้จักเป่า
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

sunrise เขียน:
อิจฉาเฟ้ย นอนตื่นเทียง หุ้นร้อนนี่พี่รู้จักเป่า  :roll:
พี่ไลท์ พี่หน่ะรู้จักหุ้นร้อนทุกตัวอยู่แล้วแหละน๊า  :lol:  :lol:  ตัวที่พูดถึงก็ตัวที่โอ๊ตโกรธเลยขายหมูหน่ะ 5555
_________
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

[quote="โอ@"][quote="sunrise"]

อิจฉาเฟ้ย นอนตื่นเทียง หุ้นร้อนนี่พี่รู้จักเป่า
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
โพสต์โพสต์