ชาวthaiviลงทุนอะไรอย่างอื่นนอกจากหุ้นบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
frontosa
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ชาวthaiviลงทุนอะไรอย่างอื่นนอกจากหุ้นบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

เห็นส่วนใหญ่ก็เป็นวิศวะกับหมอ

สำหรับวิศวะนี่ยังเห็นเปิดธุรกิจส่วนตัวได้หลากหลายอยู่

อย่างในตลาดหลักทรัพย์ mai ก็ยังมีเจ้าของหลายๆท่าน

ที่จบวิศวะ

แล้วอย่างหลายๆท่านที่เป็นหมอ ทำอะไรกันบ้างครับ

ถามไปถึงวิชาชีพอื่นๆด้วยนะครับ  :D

แต่ที่ขึ้นหัวข้อมาแบบนี้เพราะเห็นว่า ในกระทู้ที่เป็นโครงข่ายการลงทุน เห็นเป็นหมอกะวิดวะ ซัก 80% ได้

อยากทราบครับ เผื่อเป็นแบบอย่างให้รุ่นน้องๆได้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
petercorp
Verified User

โพสต์ที่ 2

หุ้น 100 % ครับ
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 3

8) แหะ แหะ ผมจบเกษตร ม.เกษตรศาสตร์

นอกจากหุ้น ก็ยังมี

-ทองคำ+เหรียญกษาปณ์ทองคำ ประมาณว่าถ้าเกิดสงครามขึ้น ใบหุ้นไม่มีค่ามากกว่าทองคำมั๊งครับ(เผื่อไว้)
-พันธบัตรออมทรัพย์อีกนิดหน่อย(เมียจะได้สบายใจ)
-กองทุนตราสารหนี้อีกนิดหน่อย(เมียจะได้สบายใจอีกแล้ว)
-สุขภาพ และ คุณภาพชีวิตที่ดีมั้ง (ถ้ามีตังค์แต่ไม่มีปัญญาใช้ ไม่รู้จะขวนขวายหาตังค์มาทำไม :wink: )
-ให้ทาน รักษาศีล ทำสมาธิ เป็นการลงทุนเผี่ออนาคต(มั๊ง) 8)  
-หาความรู้เข้าสมองตัวเองเสมอๆ(ไม่มีใครแก่เกินไปที่จะเรียน)  :D  

เดี๋ยวนึกออกจะมาแชร์ความคิดเพิ่มครับ :)
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 4

เคยได้ยินคนอื่นลงทุนหลากหลายประเภท  เช่น  งานศิลปะ  นาฬิกา  ทองคำ  เหรียญกษาปณ์  แสตมป์  ทองคำ  เพชร  ที่ดิน  พระเครื่อง

สำหรับผม  ผมก็มีบ้าง  แต่คิดว่าเป็นงานอดิเรกมากกว่า
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

เริ่มหัดลงทุนในพระเครื่อง(ได้ดูแล้วสะบายจัย)
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
jung_oh
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ผมเริ่มจาก ลงทุนไปซื้อกิจการ (เล็กๆๆ) มา เมื่อ 3 ปีก่อน ซื้อเพราะว่า อยากทำ ไม่ได้หาความรู้อะไรเลย แต่โชคดี ได้กิจการที่ดีมา เลยโอเค ตอนนี้ ก็เก็บกำไร ทุกเดือน

แล้วก็มาทองคำครับ (แต่เข้าไปแบบ คนโลภ เห็นทองเพิ่ม ก็ลุยใหญ่ ไม่ได้หาข้อมูลก่อนเลย) สรุป ติดดอยครับ ติดมา ปีกว่าๆแล้ว

แล้วก็ มา ตราสารเงิน ตราสารหนี้ ตราสารทุน ตราสารต่างประเทศ (อันนี้ก็ดอยอีก ลงผิดจังหวะไปหน่อย)

สุดท้าย ตอนนี้ กำลังลงทุนในหุ้นอยู่ แล้วก็ว่าจะเลิกพวก ตราสารทุน กับตราสารต่างประเทศ มาลงหุ้นดีกว่า ค่าธรรมเนียมถูกกว่า แล้วก้สนุกกว่า

สุดท้ายก็ลงทุนความรู้ คับ  :D
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ลงทุนในตัวเอง ความรู้ สุขภาพ
ลงทุนในบุตร  :lol:  :lol:
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 8

ขายเสื้อผ้าที่บางลำภูครับ
เก็บทองไว้บ้าง ( ทองคำแท่ง )
พันธบัตรรัฐบาล
RMF+LTF
ประกันชีวิต
สหกรณ์
ทำสวนที่ต่างจังหวัด (ทำเล่นๆ ถูกไฟไหม้ทุกๆปี)
หุ้น
เงินฝากในธนาคาร
ที่ดินเล็กน้อย
เอ เกือบครบทุกอย่างของการลงทุนแล้วมั่ง
Hibernate

โพสต์ที่ 9

ลงทุนในความรู้ควบคู่ไปกับการลงทุนในหุ้นครับ
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 10

นอกจาก...

เงินสดที่ใช้หมุนเวียนในธนาคาร กับสำรองฉุกเฉินในกองทุนตราสารหนี้
เบี้ยประกันชีวิตที่ต้องจ่ายทุกปี
กองทุน LTF + RMF ตามสิทธิ์ลดหย่อนเต็มที่

ที่เหลือก็ลงเงินในหุ้นหมดครับ
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 11

หุ้นส่วนชีวิตครับ  :wink: (ขอยืมคำพูดของเฮียคลายเครียด)
รักในหลวงครับ
frontosa

โพสต์ที่ 12

jung_oh

Post subject:    

ผมเริ่มจาก ลงทุนไปซื้อกิจการ (เล็กๆๆ) มา เมื่อ 3 ปีก่อน ซื้อเพราะว่า อยากทำ ไม่ได้หาความรู้อะไรเลย แต่โชคดี ได้กิจการที่ดีมา เลยโอเค ตอนนี้ ก็เก็บกำไร ทุกเดือน

อยากมีกิจการของตัวเองมั่ง :D   เป็นกิจการอะไรเหรอครับ
poppo

โพสต์ที่ 13

[quote="Raphin Phraiwal"]หุ้นส่วนชีวิตครับ
จงทนอด และอดทน
โพสต์โพสต์