ขอคำแนะนำให้ VI มือใหม่ด้วยครับ ...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอคำแนะนำให้ VI มือใหม่ด้วยครับ ...

โพสต์ที่ 1

ผมมีโอกาสได้อ่านหนังสือ ของอาจารย์ นิเวศน์ เหมวชิรวรากรเล่มที่หน้าปกเขียนว่า เทคนิคพิชิคหุ้น

ในบทที่ 7 : คำสอนของศาสดา
อาจารย์ นิเวศน์ ได้เขียนบทความเกี่ยวกับการคำนวณ
มูลค่าที่เเท้จริงของกิจการ ซึ่งผู้ที่คิดสูตรนี้คือ
เบนจามิน เกรแฮม

EPS * ( 8.5 + 2 * G )
โดย EPS = กำไรสุทธิ/หุ้น โดยคิดเฉลี่ยไป 10 ปี
              ในอนาคต  
       G  = อัตราการเติบโตของกำไรสุทธิ (%)

ผมอยากจะถามผู้รู้ทุกท่านว่า ตัวเลข 8.5 และ 2 ที่นำมาคำนวณนั้นคือตัวเลขของอะไร ? เป็นค่าคงตัวใช่หรือไม่ ?และตัวเลขทั้งสองนั้นสามารถเปลี่ยนแปลงได้หรือไม่ ? ถ้ากิจการมีความแตกต่างกันในเรื่องของรายได้และผลกำไร  

ขอบคุณผู้รู้ทุกท่านๆที่ช่วยแนะนำครับ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
Boring Stock Lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

V = EPS * ( 8.5 + 2 * G )

V = EPS * PE

PE = 8.5 + (2 * G)

8.5 เป็นค่า PE ที่แกรห์มคิดว่าบริษัทที่ไม่มีการเติบโตควรจะเป็น

ส่วน 2 นี้ ไม่ทราบเหมือนกันว่า ทำไมต้องสองเท่าของ Growth

สูตรนี้ ไม่ค่อยมีคนใช้แล้วมั้ง
โพสต์โพสต์