กลยุทธ์ เมื่อไม่มีหุ้นน่าสนใจ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
August
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

หลังจากอ่านหนังสือเล่มล่าสุด  
Value Investing  ที่พี่WEB แปล

ในบทที่ 8 "กลยุทธ์เมื่อไม่มีหุ้นที่น่าสนใจ"
             ... เมื่อนักลงทุนเน้นคุณค่าไม่พบโอกาสอัน่าสนใจ  การลงทุนกองทุนดัชนี  อาจจะเป็นทางเลือก  
-------------------------------------------------------------------
              ?   สงสัยครับ   วิธีการนี้เหมาะสมกับเมืองไทยหรือไม่  หรือมีทางเลือกที่ดีกว่า

วานผู้รู้  ช่วยตอบ
ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
cryptonian_man

โพสต์ที่ 2

ขอร่วมแสดงความคิดเห็นครับ แต่ยังอ่านไปไม่ถึงบทที่ 8 เลย (แค่บทแรกยังเหนื่อยเลย)

ผมว่ากรณีที่เราไม่พบโอกาสอันน่าสนใจ อาจเกิดจากสภาวะตลาดเป็นกระทิงอย่างไม่หยุดยั้ง ราคาพุ่งไปเกินมูลค่าแท้จริง สภาวะอย่างนั้น การลงทุนแบบอิงดัชนีย่อมสามารถทำกำไรให้กับผู้ลงทุนได้ดีกว่าครับ เพราะไม่ต้องเหนื่อยคัดสรรหุ้น ไม่ต้องกำหนด MOS ซื้อไว้ หุ้นพุ่งก็กำไรครับ

อาจเป็นอย่างนั้นครับ

อย่างเมืองไทยช่วงที่ผ่านมา 1-2 เดือน การหาหุ้นดีๆ ราคาเหมาะสมอาจหาได้ลำบากแต่ถ้าเราลงทุนในกองทุนก็เป็นโอกาสอย่างมากครับ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

อยู่เฉยๆครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

Re: กลยุทธ์ เมื่อไม่มีหุ้นน่าสนใจ

โพสต์ที่ 4

[quote="August"]หลังจากอ่านหนังสือเล่มล่าสุด
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 5

การลงทุนในกองทุนดัชนีเมื่อไม่มีหุ้นน่าสนใจ  น่าจะเหมาะสำหรับผู้จัดการกองทุนที่ถูกวัดผลงานในแต่ละปีโดยเปรียบเทียบกับผลตอบแทนของดัชนีครับ  สำหรับนักลงทุนรายย่อย  การถือเงินสดหรือสิ่งเทียบเท่าเงินสดน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ
แค่บทแรกยังเหนื่อยเลย)
หนังสือเล่มนี้อ่านยากกว่าหนังสือการลงทุนทั่วไป แต่มันไม่น่ายากขนาดนั้นนะครับ   ผมแปลหนังสือการลงทุนมาแปดเล่มแล้ว  ระดับเบื้องต้นก็แปลมาหลายเล่มแล้ว  ผมอยากนำเสนอหนังสือที่ยากขึ้นครับ  ผู้อ่านจะได้อ่านมุมมองใหม่ๆ แนวคิดใหม่ๆ  บ้าง   ถ้าผมจะเน้นเรื่องยอดขายเป็นหลัก  ผมก็คงจะเลือกแปลหนังสือง่ายๆดีกว่า  เหนื่อยน้อยกว่า ตลาดกว้างกว่า  คนอ่านก็ชอบด้วยเพราะอ่านเข้าใจง่าย   เจตนาของผมก็คือผมอยากให้นักลงทุนไทยมีหนังสือทุกระดับให้อ่านทั้งง่ายทั้งยากครับ  จริงๆแล้ว หนังสือเล่มนี้ใช้เรียนในมหาวิทยาลัยหลายแห่ง   ผมคิดว่าคนไทยน่าจะมีโอกาสได้อ่านถึงได้เลือกมาแปลครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
house
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

แต่อ่านแล้วสะใจดีครับ

อ่านเล่มนี้แล้วรู้สึกเหมือนเฟืองมันสบกันในหัว คลิ้กเข้ากันพอดี :D

ก่อนหน้านี้ ก็รู้แค่ว่า แบรนด์แข็งแกร่ง เป็นคูเมือง เป็นขวากหนามของรายอื่น หรือ การคิดมูลค่ามี 3 วิธี

แต่พึ่งเล่มนี้่ ที่เอาทั้งหมดมาเชื่อมโยงกัน

เป็นเล่มแรกเลยครับ ที่อ่านแล้ว เกิดแรงกระตุ้นให้เอางบมาแกะ คู่กันไปเดี๋ยวนั้นเลย :cool:  :cool:
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
leaderinshadow
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 7

ถ้าเป็นผมนะ

ถือเงินสด  รอ panic ครับ

cash is god
march

march

โพสต์ที่ 8

ถือครับ ถ้าหุ้นที่เราถือพื้นฐานยังไม่เปลี่ยน
cryptonian_man

โพสต์ที่ 9

[quote="WEB"]การลงทุนในกองทุนดัชนีเมื่อไม่มีหุ้นน่าสนใจ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
Linsu_th

โพสต์ที่ 10

หุ้นมีขึ้น...มีลง
มีหมี...คู่..กระทิง
น่าจะมีสักตัวสองตัวที่น่าลงทุนได้

กูรูหุ้นพันล้าน : ตอนที่ 20 เล่นหุ้นสไตล์ "พญาอินทรี" วิชัย วชิรพงศ์
http://www.doohoon.com/smf/index.php?topic=8017.0
:roll:  :roll:
beammy

โพสต์ที่ 11

Mon money เขียน:อยู่เฉยๆครับ
ผมใช้วิธีของเฮียมนเหมือนกันครับ  8)  ...
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 12

beammy เขียน:
ผมใช้วิธีของเฮียมนเหมือนกันครับ
:)
Belffet

โพสต์ที่ 13

อยู่เฉยๆ
(ในกรณีที่มีเงินก้อนโต)

ฺBaht Cost Average ในหุ้นที่เรามีอยู่แล้ว
(ในกรณีที่เรามีกระแสเงินสดทยอยเข้ามาทุกเดือน)

อยู่เฉยๆ (อีกที)
(ในกรณีที่ไม่มีทั้งสองอย่าง)

.
.
.
.
.

8)

ส่วนเรื่องกองทุนดัชนี อย่าดีกว่าครับ ถ้าจะพักเงิน ไปพักในตราสารหนี้คุณภาพดี จะดีกว่า
August

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
:D
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 15

จำได้ว่าในหนังสือของเกรแฮม   กล่าวถึงกองทุนดัชนีว่า
เหมาะสมกับนักลงทุนแนวรับ(พวกไม่กล้าเสี่ยงแลไม่มีเวลา)
david

โพสต์ที่ 16

Actually,there r always a lot of undervalued stocks in a time,only u can find them or not.
1.My Facebook page, https://www.facebook.com/pages/Kitichai ... 5514051589.
2.U may follow my stock comment via http://twitter.com/value_talk
3.กระทู้ที่โพสท์นี้เป็นความเห็นส่วนตัว การซื้อขายหุ้นขึ้นอยู่กับการใช้วิจารณญาณของแต่ละคน
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 17

นอนอ่านหนังสือไปพลางๆก่อนดีฟ่า... :wink:  :wink:
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 18

Value investing หาซื้อได้ที่ไหนครับ อยากอ่านบ้าง
SE-ED มีหรือเปล่า
Artsuro

โพสต์ที่ 19

มีครับคุณ Radio ... รู้สึกพวกหนังสือใหม่นี่ มีเกือบทุกร้านชั้นนำแหละครับ

เมื่อวานไปเดิน เดอะมอลล์ ราม เหลือบไปเห็นโดยบัญเอิญ

"ฉลองนายอินทร์สาขาใหม่ หนังสือใหม่ลดราคา 10%-15% "

ก็เห็นเล่มนี้อยู่ด้วย ... ไม่ทราบกี่เปอร์เซ็นต์ ถ้าลดขนาดนั้น ยิ่งแวลูเลยนะ(ปกติหนังสือนอกเครือ ลดแค่ 5%เอง)

หืมม ... ผมว่ามันมีหุ้นที่น่าสนใจอยู่เสมอแหละครับ แต่อาจจะไม่มีราคาที่่น่าสนใจบ่อยๆเท่านั้นเอง

... แล้วเด็กน้อยก็กำเงินสดต่อไป ... ขณะที่เด็กดอยมองลงมา ...   8)

ปล. การลงทุนในตัวเองเป็นการลงทุนที่มีคุณค่ามากที่สุดครับ "อ่านหนังสือ และปรับปรุงทัศนคติของตนเอง"
ไม่ได้คิดว่ามันคือความล้มเหลว เพียงแต่เราค้นพบหนทางที่ทำแล้วไม่ประสบความสำเร็จเพิ่มขึ้นมาอีกหนึ่งอย่าง .. แก้ไขซะ!!
boybbcom

โพสต์ที่ 20

ของผมพัก เงิน 3 วิธี ครับ
1)อยุ๋เฉยๆ ส่วนนึง
2)ซื้อเพิ่ม ในตัวที่มีอยุ๋แล้ว ที่ราคาไม่ขึ้นไปเยอะ หรือลงมา คล้ายๆ dca มั้งครับ
3)ซื้อ กองทุนอสังหาครับ
jiras

โพสต์ที่ 21

อยู่เฉยๆ รอโอกาศจากนายตลาด
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณครับคุณ Artsuro
jo7393

โพสต์ที่ 23

ช่วงนี้เริ่มหาหุ้นน่าสนใจได้น้อยแล้วหรือเปล่าครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
Suysak

โพสต์ที่ 24

กิน ขี้ ..... นอน

อุ้ยไม่ใช่

ฝากตังไว้ในธนาคารครับ

:lol:
yosada

โพสต์ที่ 25

[quote="house"]แต่อ่านแล้วสะใจดีครับ

อ่านเล่มนี้แล้วรู้สึกเหมือนเฟืองมันสบกันในหัว คลิ้กเข้ากันพอดี :D

ก่อนหน้านี้ ก็รู้แค่ว่า แบรนด์แข็งแกร่ง เป็นคูเมือง เป็นขวากหนามของรายอื่น หรือ การคิดมูลค่ามี 3 วิธี

แต่พึ่งเล่มนี้่ ที่เอาทั้งหมดมาเชื่อมโยงกัน

เป็นเล่มแรกเลยครับ ที่อ่านแล้ว เกิดแรงกระตุ้นให้เอางบมาแกะ คู่กันไปเดี๋ยวนั้นเลย :cool:
Warantact

โพสต์ที่ 26

น้อยลงแต่ยังพอหาได้ครับ ผมสายเกรแฮมเก่าครับ ถ้าตลาดมันหาตัวไหนไม่ได้แล้วผมก็ออกดีกว่า

แล้วดูอีกทีว่าทำไรดี

หรืออาจไม่ทำไรเลย
kurapica

โพสต์ที่ 27

ในหนังสือก็บอกว่าควรจะอยู่เฉยๆ
แต่ผมชอบตั้งรับแบบราคาต่ำๆ เผื่อฟลุ๊คได้ ถ้าไม่ได้ก็เท่ากับเราอยู่เฉยๆ
:D
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
jinxyboy

โพสต์ที่ 28

ผมจะเอาไปพัก กับหุ้น defensive ครับ
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 29

กลยุทธ์เมื่อไม่มีหุ้นที่น่าสนใจ

- สำหรับผมจะหาตัวใหม่ แต่เงินก็ดองไว้กลับตัวเก่าก่อน
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
นพพร

โพสต์ที่ 30

ไปเที่ยวครับ ช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
โพสต์โพสต์