สัมมนา : วิเคราะห์งบการเงิน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 1

วิเคราะห์งบการเงิน
หลักการ:
การวิเคราะห์งบการเงินนั้นไม่ได้เป็นเพียงการวิเคราะห์เพื่อหาจุดที่ต้องระวังของบริษัทเท่านั้น แต่การวิเคราะห์งบการเงินนั้นคือการวิเคราะห์ตัวเลขที่เกิดจากการดำเนินธุรกิจตามกลยุทธ์ที่บริษัทดำเนินการ
ในแต่ละบริษัทจะมีรูปแบบธุรกิจที่แตกต่างกันไปแม้จะอยู่ในอุตสาหกรรมเดียวกันก็ตาม ดังนั้นการเลือกใช้กลยุทธ์ที่เหมาะสมกับรูปแบบธุรกิจก็จะแตกต่างกันไปด้วย การวิเคราะห์ความสามารถในการทำกำไรและความเสี่ยงของกิจการนั้นจึงจำเป็นอย่างมาก การวิเคราะห์ความสามารถในการทำกำไรหรือความสามารถในการแข่งขันและความเสี่ยงนั้นจะบอกถึงความสามารถในการแข่งขันและความเสี่ยงในอดีตถึงปัจจุบันของบริษัท รวมถึงการประเมินแนวโน้มในอนาคตของธุรกิจ
การใช้ข่าวสาร ข้อมูลทางธุรกิจประกอบกับการการวิเคราะห์ความสามารถในการทำกำไรและความเสี่ยงในการดำเนินธุรกิจสามารถช่วยให้เราประเมินความสำเร็จและผิดพลาดในอนาคตของบริษัทได้เป็นอย่างดี

วัตถุประสงค์:
1. เพื่อวิเคราะห์ความสามารถในการทำกำไรของบริษัท
2. เพื่อวิเคราะห์ความเสี่ยงในการดำเนินกิจการของบริษัท
3. เพื่อวิเคราะห์แนวโน้มในด้านการทำกำไร ความเสี่ยง และกระแสเงินสด
4. เพื่อเป็นการยืนยันความสามารถในการแข่งขันของธุรกิจ
5. เพื่อวิเคราะห์แนวโน้มในการดำเนินธุรกิจว่าเป็นไปตามเป้าหมายหรือไม่

เนื้อหาการสัมมนา:
1. ความหมายของอัตราส่วนต่างๆทางการเงิน
2. วิเคราะห์ความสามารถในการทำกำไร ROA, Profit Margin, Assets turnover, ROE
3. วิเคราะห์ความเสี่ยง ความเสี่ยงด้านสภาพคล่องระยะสั้น ความเสี่ยงในระยะยาว
4.             วิเคราะห์งบหาอัตราการเปลี่ยนแปลงรายงวด(Vertical size) และการวิเคราะห์สัดส่วนภายในงวด(Common size)
5. กรณีศึกษาในเนื้อหาแต่ละส่วน

วันเสาร์ที่ 15 กันยายน 2550 เวลา 9.00 17.00 น.
โรงแรม SC Park http://www.scparkhotel.com/map.html
ค่าสัมมนา 1800 บาท รวม เอกสาร อาหารกลางวันและอาหารว่าง
ติดต่อ คุณจินตนา [email protected]
รับจำนวนจำกัด
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
AiBook
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

จองคนแรกเลยครับ
surat2536

โพสต์ที่ 3

จองคนที่ 2 ครับ :cool:
house
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ไปด้วยครับ 8)
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
Blue planet

โพสต์ที่ 5

คนที่ ฉี่...
ขอรายละเอียดการจองด้วยกั๊บ!
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 6

ขอด้วย 1 คนครับ
oonngg51

โพสต์ที่ 7

สมัครด้วยหนึ่งที่ครับ
เงินทองหน่ะมายา ข้าวปลาสิของจริง
ข้าวของเครื่องใช้ก็มายา สุขีใจกายถึงดีจริง
acdc

โพสต์ที่ 8

จองหนึ่งที่ครับ
alexx

โพสต์ที่ 9

จองด้วย 1 ที่ครับ :lol:
kit556

สนใจ จองด้วย 1 คนครับ

โพสต์ที่ 10

สนใจ จองด้วย 1 คนครับ
Kritsada
artvr4

โพสต์ที่ 11

จองด้วยครับ ไปแน่นอน
v_sukit

โพสต์ที่ 12

ขอจอง  1 ที่ครับ

:D
owen

โพสต์ที่ 13

จอง 1ที่ครับ
ราคาคือสิ่งที่เราจ่าย แต่มูลค่าคือสิ่งที่เราได้รับ
owen

โพสต์ที่ 14

ขอถามเพิ่มเกี่ยวกับการเดินทางครับ ว่ามี่รถไฟฟ้าบนดินหรือใต้ดินผ่านมั้ยครับ
ราคาคือสิ่งที่เราจ่าย แต่มูลค่าคือสิ่งที่เราได้รับ
Mon money

โพสต์ที่ 15

การจองสัมมนา ให้จองไปที่ [email protected] ที่เดียวครับ

ไม่รับจองผ่านweb borad
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Nissailom

โพสต์ที่ 16

ไปด้วย  อบรมบัญชีคราวที่แล้วติดธุระไม่ได้ไป :cry:
Yippy

โพสต์ที่ 17

ขอรายละเอียด เนื้อหา  และ อาจารย์  ผู้สอน   เป็น อาจารย์ มน ใช่หรือไม่
Jinny Wan

โพสต์ที่ 18

มารายงานตัวแล้วจ้า....
รายละเอียดคอร์สนี้
หัวข้ออบรม : วิเคราะห์งบการเงิน
วิทยากร:  คุณมนตรี (Mon Money)
กำหนดการ : วันเสาร์ที่ 15 กันยายน 2550 เวลา 8.00 - 17.30 น.
สถานที่ : โรงแรม SC Park http://www.scparkhotel.com/map.html
จำนวน: จำกัด

รายละเอียดการชำระเงิน: แจ้งกลับทางEmail หรือ PM เท่านั้นค่ะ
รายชื่อผู้เข้าร่วมสัมมนาจะแจ้งที่กระทู้นี้ค่ะ

:arrow: การเดินทาง
โรงแรมอยู่เลียบทางด่วนรามอินทรา-ลาดพร้าว ใกล้สี่แยกเหม่งจ๋ายค่ะ  มีที่จอดรถบริการฟรีค่ะ
สถานีรถไฟฟ้าที่ใกล้ที่สุด คือ MRT ห้วยขวาง หรือ BTS จตุจักรค่ะ

:!: จองสัมมนาได้ที่ [email protected] และ PM ค่ะ  :D
...

โพสต์ที่ 19

อดไป  :'O  :'O  :'O

จะมีรอบสองหรือเปล่าครับ  :pray:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
VI Jr.

โพสต์ที่ 20

พี่สาวฝากถามมาว่า เนื้อหาคราวนี้แตกต่างจากครั้งล่าสุด

หรือไม่อย่างไร ครับ
เรากำลังตามหา หุ้นดีๆ
หุ้นดีๆ ก็กำลังตามหาเราอยู่
Khunchat

โพสต์ที่ 21

กำลังดูตารางเรียนอยู่ว่าวางตรงกันหรือเปล่า แต่อยากให้มีรอบ2 นะครับ
แบบว่าจะได้เผื่อเลือกอะครับ ยังยกกระถางธูปยังไม่ได้สูงเลย
Mon money

โพสต์ที่ 22

VI Jr. เขียน:พี่สาวฝากถามมาว่า เนื้อหาคราวนี้แตกต่างจากครั้งล่าสุด

หรือไม่อย่างไร ครับ
ล่าสุดนั้นเป็นบัญชีพื้นฐาน แต่สัมมนานี้เป็นการวิเคราะห์งบ

บัญชีพื้นฐานเรียนที่มาที่ไปของงบการเงิน และรายการที่ต้องระวังและต้องตรวจสอบ ส่วนการวิเคราะห์งบนี้เป้นการเอางบการเงินที่ตรวจสอบแล้วว่าสะอาดและเป้นบริษัทที่ดี มาวิเคราะห์ประกอบกับBiz Model เพื่อเป็นการยืนยันว่าธุรกิจดีจริงหรือไม่ และกลยุทธ์ที่บริษัทใช้นั้นมีประสิทธิภาพหรือไม่ รวมไปถึงแนวโน้มของธุรกิจที่ควรจะเป็น เพื่อเป็นจุดที่จะให้เราได้สังเกตุการดำเนินการของธุรกิจ หาจุดอ่อนจุดแข็งและวิเคราะห์กลยุทธ์ของบริษัทได้ต่อไป
คน...ภูพาน

โพสต์ที่ 23

ขอถามพี่ Mon Money ครับ

เราจะต้องใช้ความรู้ทางด้านบัญชีหรือเปล่าครับ
ถ้ามีจะต้องมีความรู้ระดับไหนถึงจะเข้าอบรมได้ครับ
หรือไม่มีก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ
kiri

จองค่ะ

โพสต์ที่ 24

ไปด้วยค่ะ 2 คน
Kiri
Yongbib
Noonino

โพสต์ที่ 25

ซาแดงว่าท่านพี่ได้อ่าน แปดเทพฯ ไปเรียบร้อยแล้วซิครับเนี่ย
ผมไปด้วยครับ เดี๋ยวจะไปจอง
อ้อ แล้วต้องการเรื่องใหม่รึเปล่าครับ แจ้งมาได้เลย :lol:
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 26

คุณ พัน คับ จองด้วยคับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
August

โพสต์ที่ 27

ขอบคุณครับ      สำหรับสัมมนาดีๆแบบนี้
pm  ไปแล้วครับ
jojo5605

โพสต์ที่ 28

อดไปเลย มีอบรมของบริษัท :'O  :'O  :'O  :wall:  :wall:  :wall:

มีรอบสองมั๊ยครับ :bow:  :bow:  :bow:
oo

โพสต์ที่ 29

พี่มนครับ ผมอ่านบทความของพี่เรื่อง มาสังเกตุผลประกอบการกันดีกว่า 1    พอดีผมกำลังหัดวิเคราะห์งบอยู่พอดี เลยสงสัยอยากถามพี่จากสูตรที่ว่า

อัตราส่วนหมุนเวียนลูกหนี้การค้า = รายได้ / ลูกหนี้การค้า

ระยะเวลาที่เก็บเงินได้ = 365 วัน / อัตราส่วนหมุนเวียนลูกหนี้การค้า

กับ

อัตราส่วนหมุนเวียนสินค้าคงเหลือ = ต้นทุนสินค้าขาย / สินค้าคงเหลือ

ระยะเวลาที่เก็บสินค้าคงเหลือจนเป็นรายได้ = 365 วัน / อัตราส่วนหมุนเวียนสินค้าคงเหลือ

ถ้าเกิดงบที่ประกาศในงวดนี้ เป็นรอบ 6เดือน  ตัวเลข 365 วันต้องเปลี่ยนเป็น 182.5(365/2) หรือเปล่าครับ เนื่องจาก รายได้ ที่ได้รับเป็นงวด 6เดือน ลูกหนี้การค้ากับสินค้าคงเหลือ ก็นับมาจนถึงเดือนที่หก รบกวนพี่ช่วยไขความกระจ่างด้วยครับ
to-rich

โพสต์ที่ 30

ไปด้วยครับ จอง 1 ที่อยากไปมากก ขอรายละเอียดการจองและโอนเงินด้วยครับ
โพสต์โพสต์