มือใหม่ งงเรื่อง XD, ATO, ATC และการเล่นหุ้นในต่างประเทศครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
shiney
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มือใหม่ งงเรื่อง XD, ATO, ATC และการเล่นหุ้นในต่างประเทศครับ

โพสต์ที่ 1

เพิ่งจะมาศึกษาเรื่องหุ้นประมาณเดือนนึงเท่านั้นเองครับ แล้วก็เริ่ม trade บ้างนิดๆหน่อยๆ มีข้อสงสัยคือว่า
1. เครื่องหมาย xd นี่เราต้องถือถึงเมื่อใหร่ถึงจะได้ปันผลครับ แล้วปันผลนี่เค้าจะส่งมาเป็นเช็ค ใช่รึเปล่าครับ เห็นแว๊บๆว่ามีพวก e-dividend ด้วยต้องไปสมัครยังไงหรือครับให้โอนเข้าบัญชีเลย
อย่างเช่นผมถือหุ้น major อยู่ แล้วมันขึ้นเครื่องหมาย xd วันที่ 23/8/07 สมมุติว่าวันที่ 23/8/07 ผมส่งคำสั่งซื้อขายก่อนตลาดเปิด ผมจะได้ปันผลรึเปล่าครับ

2. งงเรื่อง ATO/ATC ครับ เข้าใจว่ามันเป็นซื้อขาย โดยที่ราคาเฉลี่ยตอนเปิดปืดตลาดครับ แล้วผมเทรดผ่าน internet ผมจะส่งคำสั่ง ATO/ATC ยังไงเหรอครับ แล้วมันมีข้อเสียหรือ ข้อควรระวังรึเปล่าครับ

3. คือตอนนี้ผมเรียนอยู่เมืองจีน ครับ แล้วผมจะไปซื้อ ขาย หุ้นที่ตลาดเมืองจีนได้รึเปล่าครับ หรือมันต้องมีกฎเกณอะไรยุ่งยากรึเปล่าครับ (ถามอยากรู้เล่นๆครับ เพราะตอนนี้เป็นมือใหม่จิงๆเผื่อพอมีความรู้นิดหน่อยแล้วอยากจะมีโอกาศไปเล่นนอกจากตลาดไทยในอนาคตครับ)

สุดท้ายนี้ก็ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนๆพี่ๆในเว็บนี้ครับ ผมติดตามอ่านดู ศึกษา มาสักพักล่ะ เป็นแหล่งความรู้ที่ดีของมือใหม่อย่างผมจิงๆคับ ขอบคุณครับ
Radio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 2

1 Major XD=23/8/50 ถ้าส่งคำสั่ง ซื้อ-ขายก่อนตลาดเปิดในวันที่ 23/8/50
พอตลาดเปิด ก็เท่ากับซื้อขายในวันที่ 23/8/50  คนซื้อไม่ได้เงินปันผล ส่วน
คนขายก็ได้เงินปันผล
2 ATO=คำสั่งซื้อหรือขายหลักทรัพย์ ณ. ราคาเปิดตลาด
  ATC=คำสั่งซื้อหรือขายหลักทรัพย์ ณ. ราคาปิดตลาด
  พูดง่ายๆ คือ ตั้งใจจะซื้อหรือขายทุกราคา ไม่ว่าราคาไหน   ซึ่งก็แล้วแต่
computer จะ match ที่ราคาเท่าไร (ขึ้นอยู่กับราคาและจำนวนหุ้นที่ BID กับ OFFER,
ว่าราคาจะไป match ที่ราคาเท่าไร  ไม่ใช่ราคาเฉลี่ย )
3 ข้อนี้ไม่ทราบครับ
บรรได lEll

โพสต์ที่ 3

ข้อ3 ผมคิดว่าถ้าเปิดพอร์ทได้ ก็น่าจะซื้อขายได้นะครับ (ตามกฎก.ล.ต เมืองจีน)
shiney

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ ที่มาตอบข้อสงสัยครับ
Don't do what other say, just listen to them, but do what u feel good!!!
777

โพสต์ที่ 5

:o หายสงสัย แล้วครับ  Atc  ไม่เหมือนกับ ATC   :lol:
ฝีมือเล่นหุ้น
โพสต์โพสต์