หุ้น Great ที่มี Growth

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
charnengi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 1

ผมว่าหุ้นประเภทนี้ในไทยยังน้อยไปนิดนะครับ และราคาค่อนข้างแพงไปหมดแล้ว

ใครมีหุ้นที่ยังถูกๆในใจ ช่วยแนะนำกันนิดนึง เอาไว้ศึกษา
charnengi

โพสต์ที่ 2

ผมส่ง Hmpro เข้าประกวด ช่วยๆกันแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ

เผื่อตลาดหมีมาเยือนจะได้ช้อนกัน
charnengi

โพสต์ที่ 3

ส่ง Stanly อีกตัว กำไรยังโตได้ทั้งๆที่ บริษัทอื่นๆลดลงกันทั่วหน้า มี R&D เป็นของตนเอง แต่ราคา side way มา 4-5 ปีแล้ว
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 4

ขอส่ง "ลบสี่"หลังไตรมาสสามครับ น่าจะเป็นจุดซื้อที่ดี
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
charnengi

โพสต์ที่ 5

ใบ้หวยอีกแล้วครับ คุณนริศ ไปแกะกันเอาเองเน่อ ผมแกะไม่ออกจริงๆ ตัวไหนหว่า

ขอแบบคิดว่าจะถือซัก 5 ปี pe ขึ้นไป 20 เท่าก็ยังไม่อยากขาย
GTA
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

7-11  :D
burengnong
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ผมส่ง GC เข้าประกวดครับ ทั้งปันผลสูง capital gain ก็ดี แนวโน้มกำไรเพิ่มต่อเนื่องใน 3 ปีต่อจากนี้ ที่สำคัญผู้บริหารให้ความสำคัญกับผู้ถือหุ้นรายย่อยครับ
charnengi

โพสต์ที่ 8

เคยอ่านหนังสือของปีเตอร์ ลินซ์ บอกว่าอย่าซื้อเมื่อเห็นร้านค้านั้นขยายในทุกๆที่แล้ว

ผมว่าสาขาของ 7-11 มีเยอะเกินไปจะบอกว่าดี ก้อดีไม่ดีก้อได้

บางที่ห่างกันแค่ร้อยเมตรหนือแค่ฟากถนน ที่เห็นคนเยอะๆนั้น ผมว่าแค่ทำเคาท์เตอร์คิดเงินเพิ่มก้อพอแล้ว

โลตัสที่จีนก็ไปไม่รอด ต้องขายทิ้ง

ข้อดี คือ ขายแฟรนไชส์ ความเสี่ยงน้อยไม่ต้องลงทุน มีอนาคตเติบโตเพราะไม่ต้องรับรู้การขาดทุนของโลตัสที่จีน แต่อนาคตจาก growth จริงๆนั้นกี่เปอร์เซนครับ

มีแผนลงทุนในประเทศเพื่อนบ้านรึเปล่า ผมว่าร้านแบบนี้น่าจะขยายในอาเซียนได้นะครับ แต่ CP ไปแย่งเค้กก้อนใหญ่ที่จีนอย่างเดียวเลย
charnengi

โพสต์ที่ 9

อีกอย่างผมไม่ชอบคือการบีบซัพพายเออร์ แล้วเอาแต่ของตัวเองมาขาย เช่น ขนมปังฟาร์มเฮ้าส์ เข้าเซเว่นทีไรมีขายแบบเหมือนของเหลือ มีแค่อันสองอัน ส่วนของตัวเองมีเต็มชั้น และยังราคาแพงกว่า น่าจะแข่งกันแฟร์ๆ ให้ลูกค้าได้ประโยชน์ตามแนวของ wal-mart มากกว่า
ong120

โพสต์ที่ 10

charnengi เขียน:อีกอย่างผมไม่ชอบคือการบีบซัพพายเออร์ แล้วเอาแต่ของตัวเองมาขาย เช่น ขนมปังฟาร์มเฮ้าส์ เข้าเซเว่นทีไรมีขายแบบเหมือนของเหลือ มีแค่อันสองอัน ส่วนของตัวเองมีเต็มชั้น และยังราคาแพงกว่า น่าจะแข่งกันแฟร์ๆ ให้ลูกค้าได้ประโยชน์ตามแนวของ wal-mart มากกว่า
เห็นด้วยมาก มาก  :twisted:
ผมเองสังเกตว่า cp7-11 ในกทม มักเป็นอย่างนี้แหละครับ
ถ้าเป็นต่างจังหวัดของ farmhouse ยังมีมากกว่าน่ะครับ
เพื่อนๆเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ
augustz

โพสต์ที่ 11

ong120 เขียน:
เห็นด้วยมาก มาก
conseto
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 12

PTT ครับ P/E ตอนนี้ 8-9 เท่า อนาคตโตครับ แต่ตอนนี้โดนขายหนัก
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
hongvalue
ผู้ติดตาม: 275

โพสต์ที่ 13

naris เขียน:ขอส่ง "ลบสี่"หลังไตรมาสสามครับ น่าจะเป็นจุดซื้อที่ดี
ช่วงขยายความหน่อยได้ไหมครับ ผมยังนึกไม่ออกเลย ขอตัวช้วย  :lol:
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
vivitawin

โพสต์ที่ 14

hongvalue เขียน:
ช่วงขยายความหน่อยได้ไหมครับ ผมยังนึกไม่ออกเลย ขอตัวช้วย
tum_H

โพสต์ที่ 15

vivitawin เขียน: 7-11 = -4 (ลบสี่ ของพี่ naris)   :lol:  :lol:
ของรักของข้า .......สะมิโก้
ของรักของผมเช่นกัน ยิ่งวันนี้ตกอีกล่ะ แต่ก็ยังไม่กล้าเก็บ

:lol:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 16

555 เข้ามาป่วนหลายๆคน  :P
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
poppo

โพสต์ที่ 17

ตัวนี้ รอเรื่องโลตัสที่จีนอย่างเดียวเลยครับ :?

ส่วนเรื่องการขยายสาขา ผมว่าคงยังขยายได้อีกมาก เคยดูในนิตยสาร Brandage ในญี่ปุ่นมี convenient store ประมาณ 60000 สาขา

ในไทยขณะนี้ มีรวมกันไม่ถึงหมื่นสาขา

แต่จะเทียบกันโดยตรงแบบบัญญัติไตรยางค์ คงไม่ได้เพราะญี่ปุ่นมีการกระจายความเจริญไปในชนบทมากกว่าไทยมาก มีรายได้ต่อหัวประชากรมากกว่าไทยมาก :D

แต่หวังว่าบริษัทจะสามารถเจริญก้าวหน้าได้ดี และเจ้าของจะทำให้เงินลงทุนของผู้ถือหุ้นเติบโตไปตามธุรกิจอย่างมีธรรมาภิบาลครับ :pray:
จงทนอด และอดทน
Liu

โพสต์ที่ 18

charnengi เขียน:ขนมปังฟาร์มเฮ้าส์ เข้าเซเว่นทีไรมีขายแบบเหมือนของเหลือ มีแค่อันสองอัน
ลักษณะนี้จะมองว่าฟาร์มเฮ้าส์ขายดีได้ไหมครับ
ไม่ขาดทุนก็บุญโข
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 19

7-11 ดูราคากับความเสี่ยงดีๆ นะคับ เกิดอยู่อยู่ไม่ขายโลตัสที่จีนขึ้นมานะก็
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
poppo

โพสต์ที่ 20

กุหลาบงามหลังฝน เขียน:7-11 ดูราคากับความเสี่ยงดีๆ นะคับ เกิดอยู่อยู่ไม่ขายโลตัสที่จีนขึ้นมานะก็

ผมว่าคงขายแน่ล่ะครับ เพราะบอกเอาไว้แล้ว และทำให้ตลาดเชื่อว่าจะเป็นเช่นนั้นแล้ว

ถ้ามีรายการเบี้ยวไปเฉยๆ ก็ body who body it ล่ะครับ :lol:

แต่นี่ก็เป็นเหตุหนึ่งในความกังวลใจของผม ทำให้ผมไม่กล้าซื้อหุ้นในปริมาณมาก เพราะที่ผ่านมา ธุรกิจหลายๆอย่างของเครือนี้ ปริหารแบบไม่ได้เห็นแก่ผลตอบแทนของผู้ถือหุ้นเท่าที่ควร

คุณ IH เคยคอมเมนท์ไว้ว่า ธุรกิจ 7-11 นี่ A+  แต่พอรวมธรรมมาภิบาลแล้ว เกือบผ่านเฉยเลยครับ
จงทนอด และอดทน
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 21

ผมส่ง GC เข้าประกวดครับ ทั้งปันผลสูง capital gain ก็ดี แนวโน้มกำไรเพิ่มต่อเนื่องใน 3 ปีต่อจากนี้ ที่สำคัญผู้บริหารให้ความสำคัญกับผู้ถือหุ้นรายย่อยครับ

อืม เห็นด้วย ท่านบุเรงนอง
tum_H

โพสต์ที่ 22

poppo เขียน: ผมว่าคงขายแน่ล่ะครับ เพราะบอกเอาไว้แล้ว และทำให้ตลาดเชื่อว่าจะเป็นเช่นนั้นแล้ว

ถ้ามีรายการเบี้ยวไปเฉยๆ ก็ body who body it ล่ะครับ :lol:

แต่นี่ก็เป็นเหตุหนึ่งในความกังวลใจของผม ทำให้ผมไม่กล้าซื้อหุ้นในปริมาณมาก เพราะที่ผ่านมา ธุรกิจหลายๆอย่างของเครือนี้ ปริหารแบบไม่ได้เห็นแก่ผลตอบแทนของผู้ถือหุ้นเท่าที่ควร
เป็นเรื่องที่รายงานอย่างเป็นทางการกับตลาดหลักทรัพย์แล้ว ถ้าหากมีการเปลี่ยนแปลงคงโดนปรับหรือไม่ก็โดนฟ้องแน่ ในฐานะที่ให้ข้อมูลเป็นเท็จและทำให้นักลงทุนเสียหาย

ที่จริงผมก็ห่วงเรื่องนี้เหมือนกัน แต่คาดว่าน่าจะผ่านไปได้ด้วยดี

:shock:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 23

[quote="poppo"]
คุณ IH เคยคอมเมนท์ไว้ว่า ธุรกิจ 7-11 นี่ A+
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Khunchat

โพสต์ที่ 24

ผมขอส่ง IRCเข้าประกวด แข็งแกร่งด้านงานวิจัยและพัฒนา ครับ
P/E ต่ำ
โพสต์โพสต์